[Funland] Mua máy in thì chỉ số 600 x 600 dpi là gì và dựa vào chỉ số nào để chọn máy in rõ mực không mờ

duonganhdc

Xe tải
Em thấy có máy in là 600 x 600 dpi, có máy in là 1200 x 1200 dpi, vậy chúng khác nhau điểm gì.

Em từng mua dòng máy in đa năng, thấy in ra rất mờ mực, vậy em phải lựa chọn theo thông số nào để in rõ mực đen đậm được như hàng photocopy ạ?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em không phải thợ nhưng dựa vào kinh nghiệm thì cái gì chuyên vẫn hơn là đa. Đa dụng thì cái gì cũng yếu. Khi chọn máy in laser (loại đen trắng) thì cụ chú ý mấy cái sau:
+ Độ phân giải tối đa (dpi - điểm ảnh / inch vuông): Độ phân giải càng cao thì càng đắt, tất nhiên đổi lại thì nó in đẹp, sắc nét hơn (nhưng kèm theo đòi hỏi về mực cũng kén hơn). với in văn phòng thì 600dpi đã là ngon rùi ạ
+ Thương hiệu: HP và Canon là 2 loại rất phổ dụng trong thị trường máy in đen trắng;
+ Hộp mực thay/ đổ mực có dễ dàng không?, về điểm này thì có vẻ Canon nhỉnh hơn;
+ Có hỗ trợ in qua mạng (dây và không dây): cái này thì Canon hơi hụt hơn so với HP vì đồ mạng của Canon đắt đỏ.
+ Tốc độ in: 2 thương hiệu này na ná như nhau
+ Có in 2 mặt không? Cái này thì không quá quan trọng vì bọn in 2 mặt thường "chắc có bền lâu"
Và tất nhiên là nên mua máy chuyên dụng chỉ để in, đừng mua bọn đa năng.
Cụ căn cứ vào tiền bạc mà chọn mua ạ!

duonganhdc

Xe tải
Em không phải thợ nhưng dựa vào kinh nghiệm thì cái gì chuyên vẫn hơn là đa. Đa dụng thì cái gì cũng yếu. Khi chọn máy in laser (loại đen trắng) thì cụ chú ý mấy cái sau:
+ Độ phân giải tối đa (dpi - điểm ảnh / inch vuông): Độ phân giải càng cao thì càng đắt, tất nhiên đổi lại thì nó in đẹp, sắc nét hơn (nhưng kèm theo đòi hỏi về mực cũng kén hơn). với in văn phòng thì 600dpi đã là ngon rùi ạ
+ Thương hiệu: HP và Canon là 2 loại rất phổ dụng trong thị trường máy in đen trắng;
+ Hộp mực thay/ đổ mực có dễ dàng không?, về điểm này thì có vẻ Canon nhỉnh hơn;
+ Có hỗ trợ in qua mạng (dây và không dây): cái này thì Canon hơi hụt hơn so với HP vì đồ mạng của Canon đắt đỏ.
+ Có in 2 mặt không? Cái này thì không quá quan trọng vì bọn in 2 mặt thường "chắc có bền lâu"
Em cũng chọn loại in 1 mặt ạ vì nhu cầu là mỗi lần chỉ in vài ba trang ạ. Photo, Scan, In wifi là em vẫn hay lựa chọn ạ nhưng mà trước nay dùng cả Canon lẫn HP mà thấy in mực không được đậm màu đen như cái máy to ở hàng copy. Mà e lại có như cầu scan nhiều nên lại phải mua đa năng cho gọn nữa ạ, mà k rõ cái độ đậm của mực khi in ra giấy thì NSX có cho biết thông số không vì cái này em thấy kha quan trọng

BMW X10

Xe điện
Em cũng chọn loại in 1 mặt ạ vì nhu cầu là mỗi lần chỉ in vài ba trang ạ. Photo, Scan, In wifi là em vẫn hay lựa chọn ạ nhưng mà trước nay dùng cả Canon lẫn HP mà thấy in mực không được đậm màu đen như cái máy to ở hàng copy. Mà e lại có như cầu scan nhiều nên lại phải mua đa năng cho gọn nữa ạ, mà k rõ cái độ đậm của mực khi in ra giấy thì NSX có cho biết thông số không vì cái này em thấy kha quan trọng
Tôi cũng in ít thôi bác.
Và vẫn xài 2 máy độc lập.
Vì máy scanner tôi phải để trên bàn, nó mỏng thôi.
Còn máy in tôi để ở gầm bàn, nó tiện dụng hơn.

Nếu bác dùng đa năng, bác phải có bàn riêng hoặc để chềnh ềnh trên bàn viết.

Cá nhân tôi happy với đồ Canon, cái printer 2900 thì đã đành.

ttvnol.com

Xe tăng
Em cũng đang tính cân nhắc mua giữa Canon 6030W và HP 1000W .
Thấy nhiều ngưòi chê drum của HP dễ hỏng nhưng ko rõ có thật như vậy .
Các cụ cho hỏi phần mềm in qua wifi của Canon với HP cái nào dùng ổn hơn ?
Thay mực hai con này cái nào tiện hơn ?
Chất lượng in giữa 2 con này ?
Cảm ơn các cụ

Ngo Rung

Xe lăn
dpi là dot per inch - số điểm ảnh/ inch vuông.
Dpi càng cao càng tốt. Dpi cao thì điểm ảnh mịn hơn, đẹo hơn.
Độ đen trên bản in thì cụ có thể vào phần thiết lập thông số của máy in đặt chế độ đậm nhất là được. Tùy máy, tùy hãng nhưng em thấy thường chọn dark là đậm nhất.
Chế độ mặc định thường là normal hoặc economic thì in để tiết kiệm mực in nên nó có nhạt hơn chút.
Về độ phổ dụng thì HP hoặc Canon. Thực tế trước đây Canon gia công máy in cho HP nên 2 hãng này có máy na ná nhau. Kết cấu phần cơ bên trong giống hệt nhau, khác tí cái vỏ với driver thôi. Vì vậy chất lượng in là như nhau - giờ Canon còn gia công cho HP nữa hay không thì em không biết, vì bỏ nghề này hơn chục năm roài :D
Về độ in đậm thì em thấy có Samsung, Lexmark ...vài hãng nữa em ko nhớ...thì bản in đậm và đẹp hơn. Tuy nhiên bọn này tuổi thọ trống in ( drum) kém. Hâu như in hết mực theo hộp là bỏ, vì có nạp lại cũng mờ tịt.

Ngo Rung

Xe lăn
Tôi cũng in ít thôi bác.
Và vẫn xài 2 máy độc lập.
Vì máy scanner tôi phải để trên bàn, nó mỏng thôi.
Còn máy in tôi để ở gầm bàn, nó tiện dụng hơn.

Nếu bác dùng đa năng, bác phải có bàn riêng hoặc để chềnh ềnh trên bàn viết.

Cá nhân tôi happy với đồ Canon, cái printer 2900 thì đã đành.
Máy scan giờ hầu như em dùng app scan bằng điện thoại, lâu lắm em ko dùng scan roài :D

milevsko

Xe tăng
Máy scan giờ hầu như em dùng app scan bằng điện thoại, lâu lắm em ko dùng scan roài :D
Cụ cho em hỏi cụ đang dùng app nào vậy ạ, công việc của em cũng phải dùng scanner nhưng nhiều lúc bật máy lên máy xuống cũng ngại. Em cảm ơn cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ cho em hỏi cụ đang dùng app nào vậy ạ, công việc của em cũng phải dùng scanner nhưng nhiều lúc bật máy lên máy xuống cũng ngại. Em cảm ơn cụ.
Em dùng cái AABBy gì ấy. Nhiều app lắm cụ, cụ vào cửa hành Gúc tìm có nhiều app lắm

bảo châu

Xe điện
Em cũng đang tính cân nhắc mua giữa Canon 6030W và HP 1000W .
Thấy nhiều ngưòi chê drum của HP dễ hỏng nhưng ko rõ có thật như vậy .
Các cụ cho hỏi phần mềm in qua wifi của Canon với HP cái nào dùng ổn hơn ?
Thay mực hai con này cái nào tiện hơn ?
Chất lượng in giữa 2 con này ?
Cảm ơn các cụ
Em cũng đang định mua máy canon này, ko biết sau đổ mực có ổn ko mhỉ?
Em đang dùng Brother mà hay lỗi quá :(

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em lại mới chuyển sang dùng Brother. Trước dùng Canon uống mực như bia hơi phải đổi sang HP.

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ dùng từ mới hay mua cũ ? Dòng nào của brother thế ? Em tưởng brother ổn hơn hai dòng kia ở phân khúc 3-4 triệu

ttvnol.com

Xe tăng
Em lại mới chuyển sang dùng Brother. Trước dùng Canon uống mực như bia hơi phải đổi sang HP.
Cụ in nhiều thế sao ko dùng 2900?
Nhà em dùng cho bé để học tập là chính nên mới cân nhắc con 6030W vì nó có tính năng in qua wifi .
Thấy nhiều người chê Drum của HP 1000W nên mới ko xem nữa chứ in ít như nhà em thì cứ mực hãng đổ cũng ko đáng là bao vì chắc hơn 1 năm đổ 1 lần

BMW X10

Xe điện
Bác thử cái CamScanner xem (CS, dùng cho ios).
Lâu lâu scan 1-2 trang thì được.

Nhiều hơn thì vẫn nên dùng scanner xịn.
Nếu ngày nào bác cũng phải scan, dù chỉ là 1-2 pages. thì nên xài scanner ở văn phòng.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ in nhiều thế sao ko dùng 2900?
Nhà em dùng cho bé để học tập là chính nên mới cân nhắc con 6030W vì nó có tính năng in qua wifi .
Thấy nhiều người chê Drum của HP 1000W nên mới ko xem nữa chứ in ít như nhà em thì cứ mực hãng đổ cũng ko đáng là bao vì chắc hơn 1 năm đổ 1 lần
Em in ít thôi, nhưng mua phải cái máy Canon All in One tốn mực cụ ạ. Đọc quảng cáo thì cảm giác như dùng hết vòng đời không phải thay mực :( Cũng 5-7 năm rồi nên em không còn nhớ số sê ri.

milevsko

Xe tăng

Nếu ngày nào bác cũng phải scan, dù chỉ là 1-2 pages. thì nên xài scanner ở văn phòng.
Em dùng Android Hoa vỹ cụ ạ. Cảm ơn cụ.