Mua nhà bao sang tên: bên mua cần làm gì?

huutuyenpr

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, em chuẩn bị mua nhà mặt đất, bên bán bao sang tên cho vợ chồng em. Cho em hỏi quy trình thủ tục sẽ như thế nào là hợp lý ạ. Em nên thoả thuận giữ lại bao nhiêu đến khi giao sổ xong thanh toán nốt ạ (giá trị nhà em mua là 1,85 tỷ ạ). Em cảm ơn các cụ ạ

lai xe lu

Xe buýt
Bao sang tên thì ký mua bán công chứng , đưa bản sao hộ khẩu chứng minh thu , giấy kết hôn rồi ngồi đợi .

huutuyenpr

Xe hơi
Bao sang tên thì ký mua bán công chứng , đưa bản sao hộ khẩu chứng minh thu , giấy kết hôn rồi ngồi đợi .
Em hỏi thêm chút, nếu viết hợp đồng thấp hơn thực tế để trả thuế thấp thì có rủi ro gì không ạ?

lai xe lu

Xe buýt
bao sang tên thì phải tin tưởng nhau. giữ lại bao nhiêu thì tùy thỏa thuận , 10% chẳng hạn. nhưng bao sang tên thì bên bán sẽ cầm sổ đỏ để làm thủ tục, gặp thằng củ chuối nó bán nhà cho 2-3 người khác nhau thì cụ ngồi khóc ( có nhiều người bị thế rồi) Tốt nhất là giữ lại một ít rồi thuê dịch vụ sau khi nộp thuế hết bao nhiêu thì trừ ra trả cho bên bán

lai xe lu

Xe buýt
Em hỏi thêm chút, nếu viết hợp đồng thấp hơn thực tế để trả thuế thấp thì có rủi ro gì không ạ?
Đó là chuyện bình thường, sau khi công chứng mua bán thì trên pháp lý đó là của cụ rồi

sapthanh4banh

Xe điện
Bao sang tên e nghĩ cần chia tối thiểu ra làm 3 giai đoạn thanh toán để cho phù hợp:
+ Giai đoạn 1: Đặt cọc: 1-200tr (để làm tin, và chuẩn bị các thủ tục tiếp theo: sao y sổ đỏ, bản sao chứng thực sổ hộ khẩu, CMT, đăng ký kết hôn....)
+ Giai đoạn 2: Thanh toán đến 90% giá trị (gồm cả tiền đặt cọc), hoặc giữ lại 100-200tr: Ký hợp đồng mua bán + công chứng, bàn giao giấy tờ và nhà
+ Giai đoạn 3: Phần còn lại, Sau khi cầm sổ đỏ trong tay.
Chỉ có lưu ý: Tại giai đoạn 2: Chủ mới cầm giấy tờ, đi cùng chủ cũ làm sang tên tại các cơ quan, chi phí sang tên do bên bán chịu, tránh trường hợp giao lại cho chủ cũ toàn bộ giấy tờ, làm thất lạc hoặc các rủi ro khác có thể xảy ra nhé.

Ngọc.Lưu

Xe máy
Bác inbox e tư vấn cho a !

QZG

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi, em chuẩn bị mua nhà mặt đất, bên bán bao sang tên cho vợ chồng em. Cho em hỏi quy trình thủ tục sẽ như thế nào là hợp lý ạ. Em nên thoả thuận giữ lại bao nhiêu đến khi giao sổ xong thanh toán nốt ạ (giá trị nhà em mua là 1,85 tỷ ạ). Em cảm ơn các cụ ạ
QUY ngắn gọn là trao tiền và sang tên sổ đỏ thôi :))
nhìn chung là 2 bên thống nhất giá cả mua bán , bên bán bao sang tên , thuê TN cá nhân 2% bên bán phải chịu ( TH bên bán chứng minh được sở hữu ít hơn 2 nhà thì ko phải nộp )
Quy trình :
- 2 bên ra phòng công chứng ký hdmb cong chứng ( phí công chứng thường bên bán chịu )
- Bên mua hoặc bên bán mang sổ đỏ lên sở tài nguyên mội trường gửi và làm thủ tục sang tên
- sau khoảng thời gian TB khoảng 20 ngày sẽ sang tên xong , hoặc nhanh hơn nếu làm dịch vụ
okie xong ! còn về phương thức thanh toán thì tuỳ các bên tin tưởng ở mức độ nào thì đàm phán ở mức độ đó
Rủi ro cho các bên : Thanh toán trước khi sang tên , rủi ro cho bên mua khi thanh toán rồi nhưng bên bán ko sang tên hoặc cố tình không sang tên , Thanh toán sau khi sang tên rủi ro cho bên bán khi bên mua ko chịu thanh toán ! Các tốt nhất và phổ thông nhất là nhờ bên thứ 3 đứng ra bảo lanh thanh toán ( ngân hàng ) ! ngân hàng sẽ giải ngân thanh toán cho bên bán ngay khi ký hợp đồng mua bán công chứng, giải ngân phong toả tài khoản hoặc phong toả sổ tiết kiệm đến khi nào sang tên sổ đỏ xong thì giải toả sổ tiết kiệm !
Cụ cần tư vấn về thủ tục sang tên hoặc thủ tục vay vốn ngân hàng mua nhà đất thì alo em nhé ! 0982.895.307 Em Tùng bên ngân hàng quân đội - CN hoàn kiếm