[Funland] Mua xe Lux A 8000 km mang đi sửa 10 lần ko hết lỗi. Thằng em này đen quá các cụ ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Peace

Xe tăng
Trừ cụ đậu đậu này và một vài cụ nữa (như cụ Hooks chả hạn), em nhận thấy trong thớt này toàn các cụ chả hiểu rõ ràng về luật chi cả, lớt pha lớt phớt, nhưng chém rất hăng say. Ừ thì gọi là chém gió, thôi cứ vui, chả mất gì.
Nhưng em chỉ lo cho nhiều cụ chém nhăng chém cuội trên đây, thấy ko ai nói gì tưởng thế là đúng, lại mang áp dụng ngoài đời, lúc ấy mới dở, mà muốn gỡ cũng ko gỡ đc.
Nhắc nhở mấy cụ thế thôi, nghe thì nghe ko nghe thì cũng đến kệ các cụ :D
Sao phải xoắn =))

Chuotluoi

Xe tải
Lạy cụ. Em ủng hộ Vin nhưng tất nhiên giá trị cốt lõi của Dn tư nhân là lợi nhuận rồi. CP giao Vin làm oto vì mong nó làm vì lợi nhuận hơn là tinh thần dân tộc, chỉ thế thì VF mới phát triển được.
Tinh thần dân tộc là chất xúc tác thôi, giống như khi cụ muốn làm điều gì thì sẽ tìm lý do cho nó.
E cũng lạy cụ trẻ. Lần đầu tiên e được nghe đến khái niệm giá trị cốt lõi của DNTN là lợi nhuận đấy cụ ạ. Giá trị cốt lõi của 1 DN là cái mà khách hàng người ta tìm đến DN, chứ không phải cái mà DN tìm kiếm ở KH. Cụ hiểu như vậy bảo sao Vova toàn vẽ bánh cho thiên hạ xơi rồi thu một mớ.

Mà thực tế CP cũng không giao Vova làm oto, cụ đừng đẩy cao hình ảnh Vin lên cao vậy. Thực tế Vova xin chủ trương làm oto và vài ngành nữa (với tinh thần mãnh liệt) để nâng tầm lĩnh vực sản xuất công nghệ cao (vốn dĩ là không có tên trên bản đồ thế giới) nhưng thực tế chỉ với vài mục đích chính:
1. Nâng cao được thương hiệu của Vova trong mắt người dân để cạp đất ra bán.
2. Cạp đất dễ hơn (cái danh làm gì cũng vì tinh thần mãnh liệt thì xin gì chả dễ).
3. Để giấu được 1 phần lợi nhuận của ông BĐS mang lại (cạp toàn đất ruộng với đất DN của nhà nghỉ thì lãi gấp vạn lần buôn ma túy).
4. Anh Vova xóa bỏ được mác điền chủ, vượt khó thành doanh nhân thời đại mới (sánh tầm các cụ Bạch Thái Bưởi cơ mà).
5. Nâng cao giá trị của cổ cánh.
6. Một khi con bạch tuộc vươn vòi vào hầu hết các lĩnh vực hot của đất nước thì khả năng nướng bạch tuộc sẽ khó hơn rất nhiều.
7. Vân vân mây mây,...

Chỉnh sửa cuối:

100miles

Xe tải
Em không biết 2 cụ đang tranh luận gì nhưng gọi em thì em nêu quan điểm của em ở dưới, có gì thì cứ quote rồi tranh luận chứ em mới ngủ dậy ngại lội còm quá :)) (còm nào khác cũng được nhưng cụ thể :)) )

1- Dự đoán về tội danh có thể áp dụng:
Nội dung nó đơn giản thế này : Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông :))

2- Trích các điều luật liên quan:
Điều 288. Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

Điều 288 dễ hiểu ngoại trừ đoạn đỏ trái với quy định của pháp luật thì như dưới

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm về an ninh mạng
1. Sử dụng không gian mạng để thực hiện hành vi sau đây:
d) Thông tin sai sự thật gây hoang mang trong Nhân dân, gây thiệt hại cho hoạt động kinh tế - xã hội, gây khó khăn cho hoạt động của cơ quan nhà nước hoặc người thi hành công vụ, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân khác;

Cụ thể hóa :))

Điều 16. Phòng ngừa, xử lý thông tin trên không gian mạng có nội dung tuyên truyền chống Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; kích động gây bạo loạn, phá rối an ninh, gây rối trật tự công cộng; làm nhục, vu khống; xâm phạm trật tự quản lý kinh tế
4. Thông tin trên không gian mạng có nội dung xâm phạm trật tự quản lý kinh tế bao gồm:
a) Thông tin bịa đặt, sai sự thật về sản phẩm, hàng hóa, tiền, trái phiếu, tín phiếu, công trái, séc và các loại giấy tờ có giá khác;
5. Thông tin trên không gian mạng có nội dung bịa đặt, sai sự thật gây hoang mang trong Nhân dân, gây thiệt hại cho hoạt động kinh tế - xã hội, gây khó khăn cho hoạt động của cơ quan nhà nước hoặc người thi hành công vụ, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân khác.

2- Dự đoán về căn cứ tố cáo theo điều 288 BLHS:

thichduthu2011 nói:
1- 2 chữ "hầu hết" đã nói lên nó không phải là hoàn toàn sự thật -> Theo pháp luật là ... sai sự thật
2- Sai sự thật có thể do quên, nhầm, trình độ nhận thức hạn chế hoặc cố tình -> Vin nhận thấy ở đây là cố tình với mục đích tăng view, trả thù về việc không sử dụng được voucher (còn gì nữa thì phải đợi).

Từ (1) và (2) dẫn đến thiệt hại về uy tín, vật chất cho mình -> Vin tố cáo cu H tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông (điều 288 BLHS) :))
Đoạn bôi đỏ : Cụ dẫn các điều 8 và 16 các điều trong Luật Luật số: 24/2018/QH14 về An ninh mạng . :)) Tuy nhiên cụ trích dẫn điều 8 nhưng lại bỏ qua điều 9, tức là mặc định cụ cho là hành vi của Hoàng cần phải truy cứu trách nhiệm hình sự ( điều 288, LHS ). =)) =))

" Điều 9. Xử lý vi phạm pháp luật về an ninh mạng

Người nào có hành vi vi phạm quy định của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật. "

Cứ tạm cho là Hoàng đưa thông tin sai theo điều 8, điểm 1, khoản d đi thì căn cứ vào tính chất mức độ có thể bị xử lý như sau:

+ Xử lý kỷ luật
+ Xử lý vi phạm hành chính.
+ Truy cứu trách nhiệm hình sự.

Vậy em mời cụ phân tích vì sao nội dung video clip của Hoàng lại vi phạm đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự ( điều 288 ) ,=)) =)) tại sao không phải là xử phạt vi phạm hành chính ? =))

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Máy Bay
Đoạn bôi đỏ : Cụ dẫn các điều 8 và 16 các điều trong Luật Luật số: 24/2018/QH14 về An ninh mạng . :)) Tuy nhiên cụ trích dẫn điều 8 nhưng lại bỏ qua điều 9, tức là mặc định cụ cho là hành vi của Hoàng cần phải truy cứu trách nhiệm hình sự ( điều 288, LHS ). =)) =))

" Điều 9. Xử lý vi phạm pháp luật về an ninh mạng

Người nào có hành vi vi phạm quy định của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật. "

Vậy em mời cụ phân tích vì sao nội dung video clip của Hoàng lại vi phạm đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự ( điều 288 ) ,=)) =))

Vấn đề này em nói nhiều rồi nhưng cố nói lại lần nữa. Em dự đoán theo thông tin tạm xem là chính thống từ phía Vinfast còn việc cqđt xem xét mức độ vi phạm có đáng để khởi tố vụ án, khởi tố bị can không thì hãy chờ (nói luôn thời gian thông thường là chờ 20 ngày và chậm nhất là 2 tháng nếu phức tạp :)) )

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Trừ cụ đậu đậu này và một vài cụ nữa (như cụ Hooks chả hạn), em nhận thấy trong thớt này toàn các cụ chả hiểu rõ ràng về luật chi cả, lớt pha lớt phớt, nhưng chém rất hăng say. Ừ thì gọi là chém gió, thôi cứ vui, chả mất gì.
Nhưng em chỉ lo cho nhiều cụ chém nhăng chém cuội trên đây, thấy ko ai nói gì tưởng thế là đúng, lại mang áp dụng ngoài đời, lúc ấy mới dở, mà muốn gỡ cũng ko gỡ đc.
Thế nhỡ, nhận thức tổng hợp của Cụ, cả về pháp luật & chính trị xã hội, chỉ đủ để đánh giá đúng/sai như thế thì sao ? Cụ không có ý định học tập thêm à ?
Mà Cụ nghe thì nghe ko nghe thì cũng đến kệ Cụ :))

FeAuto

Xe buýt
E cũng lạy cụ trẻ. Lần đầu tiên e được nghe đến khái niệm giá trị cốt lõi của DNTN là lợi nhuận đấy cụ ạ. Giá trị cốt lõi của 1 DN là cái mà khách hàng người ta tìm đến DN, chứ không phải cái mà DN tìm kiếm ở KH. Cụ hiểu như vậy bảo sao Vova toàn vẽ bánh cho thiên hạ xơi rồi thu một mớ.

Mà thực tế CP cũng không giao Vova làm oto, cụ đừng đẩy cao hình ảnh Vin lên cao vậy. Thực tế Vova xin chủ trương làm oto và vài ngành nữa (với tinh thần mãnh liệt) để nâng tầm lĩnh vực sản xuất công nghệ cao (vốn dĩ là không có tên trên bản đồ thế giới) nhưng thực tế chỉ với vài mục đích chính:
1. Nâng cao được thương hiệu của Vova trong mắt người dân để cạp đất ra bán.
2. Cạp đất dễ hơn (cái danh làm gì cũng vì tinh thần mãnh liệt thì xin gì chả dễ).
3. Để giấu được 1 phần lợi nhuận của ông BĐS mang lại (cạp toàn đất ruộng với đất DN của nhà nghỉ thì lãi gấp vạn lần buôn ma túy).
4. Anh Vova xóa bỏ được mác điền chủ, vượt khó thành doanh nhân thời đại mới (sánh tầm các cụ Bạch Thái Bưởi cơ mà).
5. Nâng cao giá trị của cổ cánh.
6. Một khi con bạch tuộc vươn vòi vào hầu hết các lĩnh vực hot của đất nước thì khả năng nướng bạch tuộc sẽ khó hơn rất nhiều.
7. Vân vân mây mây,...
Vậy tóm lại những gì cụ phân tích có phải là lợi nhuận, vì tiền không?
Việc Vin cướp đất là cái tài của ô ý. Cụ thấy chỗ nào Vin cướp đất mà dân kêu chưa? Kể cả Ocean Park cũng rất êm nhé (Ecopark bên cạnh chắc cụ đã biết tiểu sử). Em chỉ mong mai Vin mua 1 nửa mảnh đất của e xây Vincom thôi. Vừa dc tiền vừa nâng giá trị miếng đất.

thichduthu2011

Máy Bay
Thế nhỡ, nhận thức tổng hợp của Cụ, cả về pháp luật & chính trị xã hội, chỉ đủ để đánh giá đúng/sai như thế thì sao ? Cụ không có ý định học tập thêm à ?
Mà Cụ nghe thì nghe ko nghe thì cũng đến kệ Cụ :))
Học nữa học mãi rớt nghỉ nhưng muốn học thì nên học từ lớp 1 chứ không phải chen ngang :))

100miles

Xe tải
Vấn đề này em nói nhiều rồi nhưng cố nói lại lần nữa. Em dự đoán theo thông tin tạm xem là chính thống từ phía Vinfast còn việc cqđt xem xét mức độ vi phạm có đáng để khởi tố vụ án, khởi tố bị can không thì hãy chờ (nói luôn thời gian thông thường là chờ 20 ngày và chậm nhất là 2 tháng nếu phức tạp :)) )
Thì em chỉ hỏi cụ là lấy căn cứ ở đâu mà cho là Hoàng vi phạm đến mức độ cần truy tố theo điều 288, tại sao không phải là xử phạt hành chính ? :)) :)) Cụ thử xem ví dụ này nhé. =)) =))

" Ngày 16-4, đại diện Sở Thông tin và truyền thông TP.HCM xác nhận thanh tra sở này vừa ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với bà Nguyễn Phương Hằng (50 tuổi, vợ ông Dũng "lò vôi", ngụ phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM), số tiền 7,5 triệu đồng.
Theo nội dung clip, bà Hằng cho rằng ông Võ Hoàng Yên hoạt động chữa bệnh tại tỉnh Bình Thuận là do có sự bao che.
Thông tin này được xác định là sai sự thật, xúc phạm danh dự, uy tín của UBND tỉnh Bình Thuận và chủ tịch UBND tỉnh Bình Thuận. Hành vi của bà Hằng vi phạm khoản d, điểm 1 điều 5 Nghị định 72/2013 về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng.
Thanh tra sở áp dụng nghị định 15/2020/NĐ-CP xử phạt bà Hằng 7,5 triệu đồng
"

Sáng nay (6/5), Thanh tra Sở TT&TT Hà Tĩnh phối hợp với Phòng An ninh chính trị nội bộ Công an tỉnh, Phòng Văn hóa - Thông tin huyện Vũ Quang, Công an xã Đức Lĩnh tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với N.T.H (SN 1993, thôn Cao Phong, xã Đức Lĩnh, Vũ Quang) về hành vi đưa tin sai sự thật, xuyên tạc, xúc phạm uy tín tổ chức, danh dự nhân phẩm cá nhân.

Trước đó, ngày 9/1/2021, N.T.H đã sử dụng tài khoản Tiktok “Hùng Pro” đăng tải đoạn video kèm thông tin xuyên tạc, sai sự thật: “Biến căng, tỷ phú Trịnh Văn Quyết (Quyết nổ) đã bị bắt tạm giam về tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản”.

Qua xác minh, cơ quan chức năng xác định hành vi của N.T.H là đưa thông tin sai sự thật, xuyên tạc, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của tổ chức, cá nhân được quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến điện, công nghệ thông tin và giao dịch điện tử.

Ong_ơi

Xe hơi
Nếu luận tội Hoàng thì cũng chỉ phạt tiền 7.5tr thôi
Có chị cũng bị phạt vì cái tội còn to hơn đây

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Kệ đi, chém trên này k xúc phạm ai chả bị bem nick, thêm nữa là chắc không bị báo công an nếu không vu khống đâu :))

thichduthu2011

Máy Bay
Thì em chỉ hỏi cụ là lấy căn cứ ở đâu mà cho là Hoàng vi phạm đến mức độ cần truy tố theo điều 288, tại sao không phải là xử phạt hành chính ? :)) :)) Cụ thử xem ví dụ này nhé. =)) =))

" Ngày 16-4, đại diện Sở Thông tin và truyền thông TP.HCM xác nhận thanh tra sở này vừa ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với bà Nguyễn Phương Hằng (50 tuổi, vợ ông Dũng "lò vôi", ngụ phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM), số tiền 7,5 triệu đồng.
Theo nội dung clip, bà Hằng cho rằng ông Võ Hoàng Yên hoạt động chữa bệnh tại tỉnh Bình Thuận là do có sự bao che.
Thông tin này được xác định là sai sự thật, xúc phạm danh dự, uy tín của UBND tỉnh Bình Thuận và chủ tịch UBND tỉnh Bình Thuận. Hành vi của bà Hằng vi phạm khoản d, điểm 1 điều 5 Nghị định 72/2013 về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng.
Thanh tra sở áp dụng nghị định 15/2020/NĐ-CP xử phạt bà Hằng 7,5 triệu đồng
"

Sáng nay (6/5), Thanh tra Sở TT&TT Hà Tĩnh phối hợp với Phòng An ninh chính trị nội bộ Công an tỉnh, Phòng Văn hóa - Thông tin huyện Vũ Quang, Công an xã Đức Lĩnh tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với N.T.H (SN 1993, thôn Cao Phong, xã Đức Lĩnh, Vũ Quang) về hành vi đưa tin sai sự thật, xuyên tạc, xúc phạm uy tín tổ chức, danh dự nhân phẩm cá nhân.

Trước đó, ngày 9/1/2021, N.T.H đã sử dụng tài khoản Tiktok “Hùng Pro” đăng tải đoạn video kèm thông tin xuyên tạc, sai sự thật: “Biến căng, tỷ phú Trịnh Văn Quyết (Quyết nổ) đã bị bắt tạm giam về tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản”.

Qua xác minh, cơ quan chức năng xác định hành vi của N.T.H là đưa thông tin sai sự thật, xuyên tạc, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của tổ chức, cá nhân được quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến điện, công nghệ thông tin và giao dịch điện tử.
Em không phải là Vinfast nên chỉ dự đoán, em không là cqđt để đưa ra kết luận nhưng nếu cụ hỏi theo em có đủ căn cứ để khởi tố không thì em trả lời luôn là theo em nếu không có thương lượng thì có đủ căn cứ khởi tố và khi ra tòa sẽ có tội (quan điểm cá nhân theo hiểu biết cá nhân nhé :)) )

Em không có tóc nên chả sợ nói hố, ông nào nghĩ em bênh vực hay trù ẻo thì cứ kệ nhưng đôi khi nói thật (hiển nhiên là kèm theo phải đúng) mới là sự giúp đỡ thiết thực nhất (em đang rất nghi ngờ là team ls kịch khung cũng không biết đối thủ sẽ ra chiêu gì nên biết đâu đọc được các còm của em lại được khai sáng :)) )

Chuotluoi

Xe tải
Vậy tóm lại những gì cụ phân tích có phải là lợi nhuận, vì tiền không?
Việc Vin cướp đất là cái tài của ô ý. Cụ thấy chỗ nào Vin cướp đất mà dân kêu chưa? Kể cả Ocean Park cũng rất êm nhé (Ecopark bên cạnh chắc cụ đã biết tiểu sử). Em chỉ mong mai Vin mua 1 nửa mảnh đất của e xây Vincom thôi. Vừa dc tiền vừa nâng giá trị miếng đất.
Vâng thưa cụ, chỉ có anh Vova của cụ mới có triết lý giá trị cốt lõi của DN là lợi nhuận thôi ạ. Và e thừa nhận cái tài này của anh Vova cụ ợ. Về sự tài của anh Vova, e nghĩ cả VN này đều công nhận. Nhưng muốn làm doanh nhân chân chính, phải để cái tâm trong cái cốt lõi, e thấy anh Vova chỉ có cái tâm trên truyền thông, chứ giá trị cốt lõi của anh í toàn thấy lợi nhuận. :-? :-? :-?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em không phải là Vinfast nên chỉ dự đoán, em không là cqđt để đưa ra kết luận nhưng nếu cụ hỏi theo em có đủ căn cứ để khởi tố không thì em trả lời luôn là theo em nếu không có thương lượng thì có đủ căn cứ khởi tố và khi ra tòa sẽ có tội (quan điểm cá nhân theo hiểu biết cá nhân nhé :)) )

Em không có tóc nên chả sợ nói hố, ông nào nghĩ em bênh vực hay trù ẻo thì cứ kệ nhưng đôi khi nói thật (hiển nhiên là kèm theo phải đúng) mới là sự giúp đỡ thiết thực nhất (em đang rất nghi ngờ là team ls kịch khung cũng không biết đối thủ sẽ ra chiêu gì nên biết đâu đọc được các còm của em lại được khai sáng :)) )
Đoán kịch khung bao nhiêu xèng? Có hình sự rồi giam không? :))
Nốt công đoán thì đoán nốt đi =))

100miles

Xe tải

Cụ cứ trả lời thằng vào post # 7144 của em đi ạ. Cụ dự đoán thì cũng phải có căn cứ thì mới đưa ra được điều 288 chứ. =)) Ta đang tranh luận dưới góc độ pháp lý của sự việc , bàn lan man sang hệ lụy của sự việc làm gì. =))

thichduthu2011

Máy Bay
Đoán kịch khung bao nhiêu xèng? Có hình sự rồi giam không? :))
Nốt công đoán thì đoán nốt đi =))
Tùy nhiều thứ lắm. Thái độ, năng lực 2 bên, nhận định của CQCN (cũng là con người) do đó chả dại đoán vì cửa chính xác rất thấp :))

thichduthu2011

Máy Bay
Cụ cứ trả lời thằng vào post # 7144 của em đi ạ. Cụ dự đoán thì cũng phải có căn cứ thì mới đưa ra được điều 288 chứ. =)) Ta đang tranh luận dưới góc độ pháp lý của sự việc , bàn lan man sang hệ lụy của sự việc làm gì. =))
Cụ đọc mà không hiểu nên em tranh luận tiếp cũng thừa nhưng em nói nôm na cho cụ dễ hiểu 1 còm nữa nhé :))

Vd : sai sự thật theo quy định của pháp luật gây thiệt hại x đồng trở lên thì khởi tố nhưng nếu <x đồng thì vẫn là sai quy định của pháp luật nhưng không khởi tố (hình sự) mà phạt VPHC :))

Trạng thái
Thớt đang đóng