[Funland] Mua xe Lux A 8000 km mang đi sửa 10 lần ko hết lỗi. Thằng em này đen quá các cụ ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng

datto70

Xe điện
vinfast lúc nào cũng hot, ......... :!! mà Hoàng là thằng náo mà tốn thời gian của nhiều cụ of thế, có phải thằng đang cào mặt ăn vạ ở khu đô thị của Vin kg? Thấy có clip ngồi vỉa hè mà.

Mandalord

Xe điện
Đủ 3 còm không có gì mới nên em dừng. Ở trên cụ đã thừa nhận đấy nhưng ơ dưới cứ né đòn :))

Trong trường hợp này, không có thủ tục tố tụng nào cả, do không có giấy triệu tập

=> Có giấy triệu tập mới là tố tụng, tố tụng thì ls phải đăng ký theo BLTTHS :))

p/s : "Hoàng có thể đi cùng bất kỳ ai mà Hoàng muốn" nó khác với việc Hoàng muốn có mặt luật sư khi công an "đàm đạo" nhé :))
Em phản bác còm 4944 của cụ, nói về sự việc của Hoàng. Cụ viết như sau:
Vấn đề cần làm rõ là ls đăng ký bào chữa cho H khi nào và đã được chấp thuận chưa? Giả sử chưa được chấp thuận hoặc đến nơi mới đăng ký thì công an từ chối là hoàn toàn đúng Luật.

Dự đoán, căn cứ vào thời gian đăng clip tay bắt mặt mừng giữa cu H và team ls (nhớ không nhầm là ngày 5/5/2021) thì khả năng rất cao ls chưa được chấp thuận bào chữa theo Luật nên công an lập biên ghi nhận rồi sẽ mời lại sau :))
Em đã làm rõ vấn đề là:
1. Hoàng đến CA không phải là lấy lời khai, mà đến theo lời mời/giấy mời của CA. Muốn lấy lời khai phải theo đúng thủ tục tố tụng. Trong trường hợp này, không có thủ tục tố tụng nào cả, do không có giấy triệu tập.

2. Do Hoàng đến CA không phải là lấy lời khai, Hoàng có thể đi cùng bất kỳ ai mà Hoàng muốn. Không cần đăng ký gì.

Em không làm việc với nếu, nhưng, nhị nào ở đây cả. Cái chỗ "nếu có giấy triệu tậplấy lời khai" do cụ viết ra hoàn toàn không liên quan gì tới chính cái còm 4944 của cụ, và không phản ánh sự thật khách quan tại buổi làm việc của Hoàng với CA. Em không làm việc với "nếu" chung chung, không nghiên cứu trường hợp giả định chung chung, mà chỉ nghiên cứu trường hợp của Hoàng mà thôi.

vutranhung

Xe tăng
vụ này mà tố 1 hãng xe khác, thì chắc cmt được vài trang. Còn đây là Vin nên mới 1 ngày đã vài chục trang, được quan tâm ưu ái lắm. Và thực sự bùng nổ khi VIn tố cáo ra CA.
Em để ý lắm cụ cứ vài tiếng lại vào nhắc lại 1 câu: em tẩy chay Vin, e ko thèm dùng hàng Vin... Lặp đi lặp lại mấy ngày liền như sợ người khác k biết.
Giá mà bài tố các hãng khác các cụ ấy tích cực được 1/10 như vậy em cũng mừng
Gà cùng một nhà bao giờ cũng sẵn sàng sống mái 1 phen, gặp thằng tư bản nước ngoài thì thụt vòi ngay. Sướng khi được làm thuê cho tư bản trong khi người ta đã thuê tư bản về làm

hd65

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Hoàng có quyền làm clip kể lỗi sản phẩm vì pháp luật không cấm. Vậy thì vinfast cũng làm theo pháp luật kiện nó ra tòa không phải ức hiếp gì nó. Còn vụ tẩy chay vinfast thì nhân dân quên nhanh thôi, đến điện thoại từ láng giềng Trung Quốc chèn ép nghe lén vậy nhưng dân Việt Nam vẫn mua điện thoại của nó ầm ầm thôi miễn là rẻ.

thichduthu2011

Máy Bay
Em phản bác còm 4944 của cụ, nói về sự việc của Hoàng. Cụ viết như sau:

Em đã làm rõ vấn đề là:
1. Hoàng đến CA không phải là lấy lời khai, mà đến theo lời mời/giấy mời của CA. Muốn lấy lời khai phải theo đúng thủ tục tố tụng. Trong trường hợp này, không có thủ tục tố tụng nào cả, do không có giấy triệu tập.

2. Do Hoàng đến CA không phải là lấy lời khai, Hoàng có thể đi cùng bất kỳ ai mà Hoàng muốn. Không cần đăng ký gì.

Em không làm việc với nếu, nhưng, nhị nào ở đây cả. Cái chỗ "nếu có giấy triệu tậplấy lời khai" do cụ viết ra hoàn toàn không liên quan gì tới chính cái còm 4944 của cụ, và không phản ánh sự thật khách quan tại buổi làm việc của Hoàng với CA. Em không làm việc với "nếu" chung chung, không nghiên cứu trường hợp giả định chung chung, mà chỉ nghiên cứu trường hợp của Hoàng mà thôi.
Cố với cụ 1 còm nữa về vấn đề này. Ở trên khi trích còm của em cụ cố tình lược bớt đoạn đỏ khiến cho đoạn đen bên dưới thành chung chung trong khi nó là giải thích của giả thuyết (đoạn đỏ). Tắc tử thôi vì phúc thống phục nhân sâm :))
Thông tin khá mập mờ dễ gây ra sự nhầm lẫn là công an có ý đồ gì đó khi không đồng ý cho ls có mặt lúc cu H bị lấy lời khai (cái này Luật cho phép).

Vấn đề cần làm rõ là ls đăng ký bào chữa cho H khi nào và đã được chấp thuận chưa? Giả sử chưa được chấp thuận hoặc đến nơi mới đăng ký thì công an từ chối là hoàn toàn đúng Luật.

Dự đoán, căn cứ vào thời gian đăng clip tay bắt mặt mừng giữa cu H và team ls (nhớ không nhầm là ngày 5/5/2021) thì khả năng rất cao ls chưa được chấp thuận bào chữa theo Luật nên công an lập biên ghi nhận rồi sẽ mời lại sau :))

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Lập luận của cụ chụp mũ quá, nhưng có phần đúng đấy cụ ạ. Vì Vin đóng thuế chắc cũng khá nhiều. Riêng thuế TNCN của họ chắc cân hết toàn bộ hệ thống hưởng lương ngân sách (là em nói phần tổng tiền đóng thuế). Tức là trong mỗi đồng lương của lực lượng CA và tòa có một phần tiên thuế của Vin. Tỷ lệ có thế là 1 phần vạn hay phần triệu, nhưng vẫn là có. Và tỷ lệ đúng trong lập luận của cụ cũng tương đương vậy. Còn thực tế Vin đã đưa vụ việc ra CA thì đơn giản nghĩa vụ của CA là phải xử lý. Còn nếu phải khởi tố vụ án thì tòa chắc chắn cũng phải vào cuộc. Đơn giản thế thôi cụ ạ.
Nói như Cụ thì mỗi đồng lương của CA đều có đóng góp của em, của hơn 90tr dân đấy, ko phải mỗi Vin đâu! Em chưa đc đpngs thuế TNCN nhưng em phải đóng đủ thứ thuế trực tiếp và gián tiếp.

Fabulous

Xe tăng
Bác giải thích giúp câu "Riêng thuế TNCN của họ chắc cân hết toàn bộ hệ thống hưởng lương ngân sách"?
TNCN có phải là thuế Thu nhập cá nhân không?

Theo số liệu dưới đây tính tới 2020 Vingroup có 65.325 cán bộ, nhân viên.

Giả sử tính bình quân mỗi nv Vin đóng thuế TNCN 200 triệu/năm.
Tổng số thuế TNCN nhân viên Vingroup đóng góp là = 65325 x 0.2 = 13064 tỷ/năm (1)
Đây là một con số rất lớn, tuy nhiên có 2 điểm cần lưu ý:
- TNCN là thuế do nhân viên của Vin đóng góp, chả liên quan gì tới Vin.
- 13604 tỷ là một con số rất lớn, tuy nhiên chả bõ bèn gì với tổng chi lương cho bộ máy nhà nước.

Theo số liệu ở đây tổng chi quý I năm 2019 ngân sách nhà nước đạt 315.600 tỷ đồng, trong đó phần lớn là chi lương. Giả sử quỹ lương chiếm 50% thì quỹ lương Q1/2019 = 315600/2= 157,000 tỷ.
Tổng quỹ lương 2019 = 157000x4 = 631,200 tỷ đồng (2)

(1)(2) => TNCN nhân viên Vingroup đóng/Tổng quỹ lương công chức = 13064/631200= 2%!
=> phát biểu của bác "Riêng thuế TNCN của họ chắc cân hết toàn bộ hệ thống hưởng lương ngân sách" là hoàn toàn không có căn cứ.
Cụ đọc kỹ đi, em nói là tổng tiền đóng thuế. Theo hệ thống thang bảng lương NS, Lương CTN, TTg chắc chưa tới 20 củ, giảm trừ gia cảnh các kiểu chắc chả đủ đóng thuế. Phần còn lại chắc thấp hơn nhiều. Thuế TNCN từ các đối tượng này chẳng mấy đâu.

quynhdiem

Xe tăng
Xem mạng xã hội Việt Nam và Trung Quốc thì sẽ hiểu vì sao Việt Nam rất khó phát triển. Dân Trung Quốc họ biết thừa xe sản xuất trong nước chất lượng không bằng xe ngoại, nhưng rất ít khi thấy dân tình bên đó chê bai hay comment nói xấu hãng xe trong nước kể cả khi có video tai nạn xe, ai mua thì mua không có kiểu mỉa mai người mua xe trong nước như bên Việt Nam. Ngược lại hãng xe ngoại tại Trung Quốc mà gặp vấn đề thì dân nó bu vào móc mỉa nói xấu như vụ Tesla giữa triển lãm ô tô Thượng Hải bị một đứa nhẩy lên nóc xe bảo xe hỏng phanh, áo nó mặc còn in chữ xe Tesla hỏng phanh nữa.

Xe hãng khác cũng vô số lỗi mà chả thấy bọn Youtuber, reviewer xông vào bảo vệ người tiêu dùng là sao.
Em cũng thấy bên Triều Tiên không có ai dám livestream chê sản phẩm "quốc dân" 😁
Vụ việc ở đây chính là cái thái độ của các bên khi hành xử Cụ ạ. V chỉ nên báo CA khi đã " gài hàng tống xiền được như trà Ruồi " hay tìm được bằng chứng H nhận xiền của thế lực thù địch hay lợi dụng quyền tự do ... xâm phạm lợi ích của V. Còn không thì ra tòa dân sự luôn cho nhanh, hình sự hóa vụ việc là điều người tiêu dùng thấy rất phản cảm.

tannguyen1985

Xe đạp
T

Xe thằng Hoàng bị tai nạn cong càng A phải thay, theo nguyên tắc VinFast có quyền từ chối luôn không bảo hành xe cho nó nữa. Vậy mà vinfast vẫn bảo hành xe cho nó còn tặng nó voucher giá vài triệu. Họ rất cầu tiến, mong làm thằng Hoàng hài lòng. Ở Việt Nam có hãng xe nào được như vậy? Xe đâm đụng vẫn bảo hành rồi còn tặng thêm voucher bán được vài triệu. Thằng Hoàng ngược lại thì sao, xe tai nạn thì nó bảo xe nguyên bản phải đi bảo hành 10 lần trong thực tế có 7 lần thì 1 lần thay dầu, một lần thay càng A. Vậy không phải vu khống ăn không nói có thì là gì?
cụ vui lòng đưa bằng chứng từng câu cụ nói
1:"Xe thằng Hoàng bị tai nạn cong càng A phải thay, theo nguyên tắc VinFast có quyền từ chối luôn không bảo hành xe cho nó nữa"
2."vinfast vẫn bảo hành xe cho nó còn tặng nó voucher giá vài triệu"
3." bảo hành 10 lần trong thực tế có 7 lần thì 1 lần thay dầu, một lần thay càng A"
4."vu khống ăn không nói có thì là gì?"

cụ dẫn bằng chứng ra chứ nói mồm làm gì, nếu cụ là seeder VIN có bằng chứng trong tay thì cứ hé hé ra các cụ đc biết, cứ nhét chữ là sao nhỉ ?

anhkhoihn

Xe tăng
Thiếu rồi anh bạn,
Tôi thì nghi có Vinfast bị cài người ở trong bộ máy lãnh đạo để phá hoại từ bên trong, đưa ra những chính sách sai lầm (nhiều lần đối với khách hàng) hòng làm suy yếu Vin. Chứ người ngoài làm sao phá hoại nhanh được như thế này, có phải không? :)
Chuẩn ! Cụ nhỉ . Vin có tiếng là trả lương cao thế mà thuê nhầm mấy ông " bố đời " về quản lý truyền thông là " hỏng" rồi. Học tập các Hãng nổi tiếng nước ngoài kinh doanh ở VN đi ......

Mandalord

Xe điện
Cố với cụ 1 còm nữa về vấn đề này. Ở trên khi trích còm của em cụ cố tình lược bớt đoạn đỏ khiến cho đoạn đen bên dưới thành chung chung trong khi nó là giải thích của giả thuyết (đoạn đỏ). Tắc tử thôi vì phúc thống phục nhân sâm :))
Đoạn "dễ nhầm lẫn" là do chính cụ tự suy diễn. Em cũng chả làm việc với "tự suy diễn". Tại còm 5510 em cũng ghi nhận sự việc khách quan.

Nếu không nằm trong thủ tục tố tụng, thậm chí CA còn không có quyền buộc Hoàng phải có mặt. Hoàng thích có thể ở nhà. Lần này, Hoàng thích có mặt, nhưng phải có luật sư, công an không thích luật sư thì thôi, ai về nhà nấy, Hoàng yêu cầu CA ghi biên bản để xác nhận Hoàng có đến CA theo giấy mời.

Sau đó vụ việc được đưa lên báo Zing, Hoàng có mặt tại cơ quan CA theo lời mời của CA, đi kèm luật sư, nhưng CA không muốn làm việc, hoặc có thể chỉ muốn lấy thông tin chung. Đây là sự thật khách quan và có biên bản. Ai muốn hiểu thế nào thì hiểu. =))

Fabulous

Xe tăng
Nói như Cụ thì mỗi đồng lương của CA đều có đóng góp của em, của hơn 90tr dân đấy, ko phải mỗi Vin đâu! Em chưa đc đpngs thuế TNCN nhưng em phải đóng đủ thứ thuế trực tiếp và gián tiếp.
Đúng mà cụ, chỉ sai ở chỗ khoảng dưới 40 triệu dân thôi. Người thu nhập thấp, lĩnh lương hưu, trẻ em, sinh viên, thất nghiệp,... không đóng thuế TNCN.

Kthung

Xe hơi
Xem mạng xã hội Việt Nam và Trung Quốc thì sẽ hiểu vì sao Việt Nam rất khó phát triển. Dân Trung Quốc họ biết thừa xe sản xuất trong nước chất lượng không bằng xe ngoại, nhưng rất ít khi thấy dân tình bên đó chê bai hay comment nói xấu hãng xe trong nước kể cả khi có video tai nạn xe, ai mua thì mua không có kiểu mỉa mai người mua xe trong nước như bên Việt Nam. Ngược lại hãng xe ngoại tại Trung Quốc mà gặp vấn đề thì dân nó bu vào móc mỉa nói xấu như vụ Tesla giữa triển lãm ô tô Thượng Hải bị một đứa nhẩy lên nóc xe bảo xe hỏng phanh, áo nó mặc còn in chữ xe Tesla hỏng phanh nữa.

Xe hãng khác cũng vô số lỗi mà chả thấy bọn Youtuber, reviewer xông vào bảo vệ người tiêu dùng là sao.
Cụ lấy ví dụ như thế này thì toi.
Khác gì cụ bảo chất lượng xe V kém chất lượng so với xe ngoại, dân Việt Nam phải biết và ko được chê.
Em phản đối.

Kobe

Xe tải
VF xử lý pha này hơi cồng kềnh các cụ nhỉ?....Làm 1 động tác tri ân cảm ơn ông em đã tin tưởng sử dụng xe...kiểm tra kỹ và thay mới bộ phận lỗi cho nó (nếu có).....thông báo tới all người sử dụng: đem xe đến hãng để đc check hoặc nếu phát hiện ra lỗi sẽ đc thay mới miễn phí kem theo 1 phần quà nhỏ tri ân.....và truyền thông vào cuộc....off dậy sóng rôm ran....nức lòng người hâm mộ, nổi danh toàn cầu....IPO thành công....túm lại là: Cồng kềnh hơn! 😂

KVH

Xe buýt
1. Luật sư giỏi ko, lập luận, lý lẽ có hay ko.
2. Quan tòa thế nào.

Ở đây tôi được biết 'thiên đường' dành cho cậu Hoàng có 2 nấc :)) :

(1) Nếu bị kết luận có hành vi đăng thông tin sai sự thật trên mạng xã hội gây hậu quả ít nghiệm trọng: bị xử phạt hành chính vài chục triệu đồng.

(2) Nếu bị chứng minh rằng gây hậu quả nghiêm trọng. Đại khái là Vin chứng minh dc thiệt hại của mình là khổng lồ thì có thể chiểu theo Luật hình sự để bêu đầu:
- Điều 331 luật Hình sự đã quy định về tội lợi dụng các quyền tự do dân chủ xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân như sau:
+ "Người nào lợi dụng các quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tự do tín ngưỡng, tôn giáo, tự do hội họp, lập hội và các quyền tự do dân chủ khác xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm."

Cơ quan nhà nước thì ít hình sự hóa các loại tranh chấp dân sự nên hiếm khi có cá nhân nào xơi án tù, trừ khi là dính líu đến chính trị/*********. Nhưng biết thế nào dc, Vin tầm chebol VN rồi :)) Ra Tòa tính tính 1 hồi chứng minh được lỗ mấy trăm tỷ thì sao :)) I don't know :))

Cụ nào thương Hoàng có thể tính bài nhờ cộng đồng đẩy mạnh mua xe Vin,doanh số mấy tháng kiện tụng bùng mạnh lên thì bố Vin cũng chẳng lái ra bị ảnh hưởng mà lỗ dc:)) Cuối cùng án chỉ dừng lại ở phạt hành chính (nếu cậu Hoàng thua), tôi nghĩ vui như thế :))
Mục 2 "Quan tòa thế nào" là đúng sở trường của cụ đấy.

Với các thông tin hiện tại, nếu xét xử đàng hoàng thì Vinfast không có cơ sở nào để kiện thắng Hoàng về việc gây thiệt hại cho Vinfast vì đăng thông tin sai sự thật, vì thiệt hại của Vinfast thực ra lại đến từ chính hành động của Vinfast. Nhưng mà yếu tố "Quan tòa thế nào" thì Hoàng có bị kết án tử hình vì tội giết người thì cũng không phải không có khả năng.

Nhưng ngoài việc tòa phán thế nào, còn có đánh giá của cá nhân, tổ chức trong và ngoài nước về chính phán quyết của tòa, nên "Quan tòa thế nào" cũng còn phải cân nhắc.

Kthung

Xe hơi
Thằng Hoàng nó phản ánh xe lỗi có sao đâu, vinfast còn tặng voucher cho nó nữa, tuy nó bảo không dùng được nhưng có người hỏi mua nửa giá là mấy triệu rồi kìa. Nhưng việc nó tung hê lấp liếm cái xe của nó lên youtube gây ảnh hưởng đến vinfast là không được. Vinfast cư sử rất đàng hoàng với nó, xe nó tai nạn họ vẫn nhận bảo hành, rồi còn tặng voucher vài triệu cho nó tiêu. Thế còn muốn thế nào nữa?
Cụ phát ngôn tùy tiện quá. Theo quyền PGĐ phụ trách kinh doanh Vf thì voucher là quà tri ân họ tặng khách hàng mua xe, chứ có phải tặng riêng mỗi cu Hoàng đâu.
Chém gió nó cũng vừa phải thôi chứ ạ. Lố bịch quá, người ta cười cho.

Trạng thái
Thớt đang đóng