[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Đôi khi nhà bị hỏng mấy thứ lặt vặt mà không gọi được thợ, các cụ ngứa tay nhưng không biết làm thế nào.
Em giới thiệu mấy mẹo nhỏ, các cụ nào biết thì bổ xung, em sẽ copy lên #1.
Cụ nào gặp ca khó thì cũng đặt câu hỏi để tổng đài chị thỏ ngọc trả lời giúp.
Nếu cụ nào post hay thì xin các cụ rót cho chén rượu.
Em xin mở màn:
1. Cắt ống nước ở vị trí không đưa lưỡi cưa hoặc máy cắt vào để cắt.
(Ví dụ như góc tường)

Cách làm: Các cụ ra hàng văn phòng phẩm mua dây Xi của đàn ghi ta (dây thứ 2 từ dưới lên, dây Mi thì nhỏ quá dễ đứt). Các dùng tuốc nơ vít cạy ống nhựa ra, luồn dây đàn vào, 2 đầu quấn giẻ dày kéo đi kéo lại 1 lúc là được. (Có thể thay bằng dây phanh xe đạp nhưng giờ kiếm hơi khó)

#Cụ xuanphuongccs bổ sung:
Chẳng cần dây xi chỉ cần đoạn dây inox nhỏ xíu hàng sắt nào cũng bán, hoặc dây chỉ may vỏ bao XM cũng được, nếu đứt thay dây khác.

2. Khoan trần bê tông không bị bụi vào mặt.
Khoan trần tương đối khó vì các cụ đang phải đứng trên thang và tư thế khoan phải ngửa mặt lên nhìn để còn căn chính nên bị bụi vào mắt, kể cả các cụ đeo kính bảo vệ thì 1 tí là bụi phủ kín không nhìn được.
Cách làm: Các cụ kiếm cái chai nhựa (hoặc cốc nhựa), cắt phần cổ chai sao cho vừa với đầu khoan, cắt tiếp phần thân chai: Độ dài phần còn lại = Chiều dài mũi khoan - độ sâu lỗ khoan. Chụp ngược cái phễu nhựa đó vào khoan lượng bụi giảm đi 90%.

#Cụ lhduong2002 bổ sung:

3. Nối ống nhựa xoắn (ống nước điều hòa).
Đôi khi ống nước điều hòa bị đứt, các cụ phải thay hoặc nối nhưng loại ống này kiếm c-út nối thẳng hơi khó
Cách làm:
- Các cụ ra hàng kim khí mua 01 cuộn băng dính điện + 1 hộp keo dán ống nhựa
- Dùng kéo cắt rạch phần ống phía trên khoảng 3-4cm (để có thể bóp nhỏ ống vào), đút ống này vào ống cần nối rồi dùng băng dính quẩn tạm để cố định, tiếp theo bôi keo dán ống phủ lên băng dính và ống nhựa (tính từ chỗ nối ra mỗi phía 4-5cm), quấn phủ băng dính điện ra ngoài. Lặp lại 2-3 lớp, đảm bảo bền chắc không kém gì c-út nối chuyên dụng.

4. Lấy phần ren vòi nước bị gãy trong.
#Cụ Tuananhhau:
Em đóng góp tí. Đôi khi cái vòi nước (vòi giặt chẳng hạn) kết quả là cái phần ren nó cụt và không thể xoáy ra được
Cách giải quyết: lấy cái đục ra đóng vào chặt sau đó dùng cờ lê lựa lựa vặn là nó sẽ Ra theo.
#Cụ trangvuduc
Lấy cái tua vít 2 cạnh loại nhỏ thôi, để đúng chỗ cái ngạch thừa của ren bị gẫy ý, đục vài phát là nó vỡ ra từng mảnh một ngay ý mà vì ren làm bằng gang nên rất giòn
#Cụ joix
Tháo ống ,vòi nước bị gãy ren chìm bên trong, bị rỉ các cụ ko nên cố dùng tua vít đục vì làm dễ hỏng ren,có thể dùng RP7 hoặc dầu bôi trơn bất kỳ xịt vào sau đó dùng đèn khò gas nung nóng,sẽ dễ tháo hơn nhiều.(áp dụng cho ống kẽm)

#Bổ sung:
- Đục loại nhỏ (tốt nhất là đục cũ, cùn): đóng chéo vào mép phần gãy theo chiều xoáy ra cũng có thể ra.
- Dùng thanh gỗ (gỗ cứng càng tốt): Vót hình côn vừa với phần gãy đóng vào rồi dùng cờ lê vặn ra (Nếu vẫn không được thì có thể bôi ít keo 502 vào đợi khô rồi vặn)

5. Loa điện thoại tiếng nhỏ.
#Cụ Tuananhhau
- Loa trong bé. Các cụ lấy bàn chải + cồn cọ cọ là sạch.
- Loa ngoài bé. Lấy cồn bôi vào phần lỗ thoát âm, lấy bàn chải đánh rồi down phần mềm sonic về mở lên là lại vang dội.

6. Tháo cánh cửa khi chỉ có 1 mình.
- Mở cánh cửa ra hết cỡ, gần sát với tường, dùng búa nhổ đinh đặt vào phần chân cửa (Nếu cửa cách cách sàn nhiều thì có thể chèn mẩu gỗ), một tay đẩy búa, tay còn lại tì vào phần trên cánh cửa, khi cửa ra khỏi bản lề thì đẩy dựa vào tường.

7. Bê vật nặng (vừa phải) những cồng kềnh lên cầu thang (Cánh cửa, cuộn giấy dán tường,...)
- Thay vị bê thì các cụ cõng sẽ cảm thấy nhẹ hơn và dễ giữ thăng bằng vật cần mang .

8. Tắc bồn cầu.
#Cụ khoailangvietnam
Em bị tắc bồn cầu, hút bể phốt các kiểu, mua đồ trên lazada, thụt, đẩy,...chịu trận cả nửa năm. Sau điên quá, em lấy búa và cái đục xuống, em đục cái bồn cầu lên. Ai ngờ con mình nó ăn sữa chua xong, nó vứt hộp nhựa vào trong.
Nên kinh nghiệm cc tắc bồn cầu thì có khi nó mắc dị vật gì trong. Đục lên, lắp lại rất đơn giản.
#Cụ Nghiệp Lái Xe
Lấy băng dính dán kín ( thật kín) miệng của bồn cầu. Cứ từng lớp, từng lớp 1, sau khi làm xong sẽ tạo thành một lớp phủ kín miệng bồn cầu. Kiểm tra kín thì giật nước. Lấy tay hơi ấn ấn xuống lớp băng dính khi nước xả thế là đi hết

9. Khoan lắp vít nở vào tường cũ hoặc tường chung cư xây gạch lỗ (rỗng)
#Cụ Tuananhhau
Thêm cái trò vít nở: nhà cụ nào chung cư mới hay xây gạch bê tông thì nó rất xốp. Gắn nở 6-8 thì hay bung, tuột. Các cụ có thể chuyển qua dùnh nở sắt hoặc dùng đũa tre thay cho con nở nhựa. Cũng có thể đóng miếng tre vào trong con nở rồi bắt vít thì khá chắc chắn

10. Vá ống nhựa bị vỡ (bục) tại vị trí khó thao tác
#Cụ phanthanh200

Em chia sẻ cách em vá đoạn ống bị xì nằm trong kẹt khó thao tác thay thế, với ống bị xì là D27 em dùng 1 đoạn ngắn D32 xẻ dọc 2 nửa. Sau đó bôi keo cả 2 nửa, rồi ốp vào vị trí bị xì, hoàn thành xong nhìn cứ như là nối ống vậy.

#Cụ QAZ
Nếu bị xì lỗ nhỏ kiểu châm kim thì lấy đèn khò thổi cho chảy nhựa ra cũng được. Lỗ rò kiểu này hay bị ở chỗ mối nối, do thợ làm ẩu không vệ sinh sạch trước khi hàn ống.

11. Chống nóng nhà ống
- Các cụ mua dây thép 3-4mm đan thành lưới 1m * 1m theo kích thước sườn cần chống nóng
- Mua loại vải lưới, dùng dây thép 1mm buộc vào lưới cụ vừa tạo
- Kéo che phủ sườn nhà cần chống nắng, em thấy có hiệu quả (giống như đang đi nắng chui vào bóng dâm)

12. Xử lý tắc đường thoát chậu rửa
#Cụ bucxucthivao

Sau nhiều lần đun nước nóng đổ vào khônd được vì nó tắc cống. Em bực mình tháo luôn cái bơm nước đang dùng. 1 đầu em nối với vòi nước ở bồn rửa bát. Đầu ra của bơm đút thẳng vào đường thoát của chậu rửa. Bịt giẻ kín đầu ra. Sau đó bật điện bình nước nóng. Vặn van nuóc hết về phía nóng. Sau đó mở van và bật bơm. Chạy bơm 2 phút là thông hết.

13. Một số cách nối dây điện
#Cụ Bigmoto
https://img.otofun.net/upload/v6/2019/04/22/2558562-389465-9-noi-day-dan-nhieu-soi-zacsohqyrczsdmottvgh.jpg
https://img.otofun.net/upload/v6/2019/04/22/2558566-389465-11-noi-phan-nhanh-nhieu-soi-xpzfh809svnwqyp_tk3n.jpg
https://img.otofun.net/upload/v6/2019/04/22/2558570-389465-c--ch-noi-day-dien-3-dn9pl8yu3bnuxeuiysak.jpg

zzz. Các mẹo vặt khi được vợ ưu ái cho vào bếp :D
#Cụ Lé Xai:

Em có mẹo khi rửa chảo rán có nhiều dầu mỡ. Thay vì rửa luôn cho dầu mỡ xuống bồn rửa bát rồi đọng mỡ gây tắc. Em lấy giấy vệ sinh thấm dầu, lau xong cho vào túi rác. Xong xuôi rồi mới dội ít nước nóng lên tráng lần nữa. Rồi đem rửa với bát đĩa. Cũng nhanh lại chẳng giây dầu mỡ vào bồn rửa.
Mẹo nữa là bóc trứng luộc ( gà, vịt, c-út ) thì cho trứng luộc còn nóng vào trong hộp nhựa ( loại hộp đựng thức ăn ). Cho nước vào. Đóng nắp. Lắc mạnh hộp khoảng 10-15s. Xong mở ra, bóc trứng rất nhanh, chủ yếu tự bong vỏ.
#Cụ El Jefe 2
Mở túi ni lon hoặc các mối dây bị buộc thít chặt: thay vì dùng tay, dùng răng cậy cái mối buộc, túm 2 đầu mối buộc xoắn thặt chặt và đẩy ngược chiều mối buộc, sẽ tuột ra.
#Cụ Pumzen
Trẻ con rất hay bị bệnh về tai mũi,đường hô hấp. F1 nhà cháu hồi bé cũng hay bị viêm mũi,nước mũi chảy lòng thòng,sau khô lại rất khó thở. Mỗi lần bị là phải cho ra phòng khám tư nhân hút mũi hàng ngày. Đi như vậy ngoài vấn đề tài chính ra thì khá mất tg vì ngồi chờ xếp hàng, mất công mất việc. Nhà cháu liền chế từ cái hút mũi cao su như kiểu bóp hơi,đầu có cái hút bằng nhựa ở các hàng bán đồ trẻ sơ sinh. Loại này hút rất yếu,hầu như không tác dụng mấy. Nhà cháu khoét phần đáy 1 lỗ nhỏ bằng ngón tay ng lớn đút vừa rồi cho vào đầu máy hút bụi. Mỗi lần F1 bị, nhỏ ít giọt nước biển(loại nhỏ mũi) vào rồi đưa vào hút là sạch sành sanh luôn. Máy hút bụi nhà cháu có volume to nhỏ, chỉnh ở mức nhè nhẹ thì rất an toàn.
#Cụ toilatho
Cách làm sạch nồi bị cháy khê khi kho thịt, cá:
đổ nước phủ kín đáy nồi, sau đó rắc bột Baking soda vào ngâm khoảng 3-7 tiếng, sau đó rửa lại bình thường, sáng choang như mới
#Cụ ACDELCO434
Em có mẹo này dùng để làm sạch cặn canxi bám đáy ấm đun nước siêu tốc.
Đổ ít giấm ăn vào ấm. Đủ ngập bề mặt đáy. Ngâm trong khoảng nửa ngày. Sạch khoảng 95%.
#Cụ autorun
- Tẩy ố tường bằng cách dùng nước javen pha nước tỷ lệ 1:2, tường sơn màu gì thì pha thêm sơn màu đó, chuyên trị trần nhà sơn trắng bị mốc, ố (Em đã dùng nhưng 1 số cụ khuyên không nên dùng)
- Dùng nước tẩy Gift đánh bay ố các loại vòi sen, rô bi nê ..., sáng bóng như mới
- Sàn gỗ bị sứt sẹo do bị đồ cứng rơi vào, dùng keo 502 nhỏ đầy, đợi khô lấy giấy ráp mịn đánh bóng, phẳng lỳ như zin, tránh việc đọng nước do lau nhà rồi bị phồng, hoặc đi lại bị gợn chân
#Cụ Tuananhhau
- Đọc phía trên thấy có cụ chia sẻ cách làm sạch cặn vôi bám ở ấm đun nước bằng giấm. E chia sẻ cách của em. Vắt nước chanh 1-2 quả tuỳ thuộc vào lg vôi bám nhiều ít. Lọc hạt, tép chanh rồi đổ vào ấm cùng với nước rồi đun sôi lên. Cặn tự nó tan hết.
- Mẹo mọ sàn gỗ. Khi thi công sàn gỗ mà sàn cũ là sàn lát gạch thì các cụ nhớ yêu cầu thợ cắt gạch trước khi lát sàn. Rất nhiều trường hợp sau khi lát thì sàn bị nổ( gạch vênh lên) phải tháo cả sàn ra khắc phục
Thi công xong nên yêu cầu bắn keo ở trên và chân phào để tránh kiến, mọt, chui vào làm tổ dưới sàn.
Trị hôi chân:
Dùng băng vệ sinh phụ nữ thay lót giầy. mẹo này dân phượt hoặc các bạn bộ đội phải hành quân bộ, tập đội ngũ cả ngày.

#Cụ Alibama bổ sung cách làm của mấy ông Tây lông

Chỉnh sửa cuối:

xuanphuongccs

Xe điện
Đôi khi nhà bị hỏng mấy thứ lặt vặt mà không gọi được thợ, các cụ ngứa tay nhưng không biết làm thế nào.
Em giới thiệu mấy mẹo nhỏ, các cụ nào biết thì bổ xung, em sẽ copy lên #1.
Nếu cụ nào post hay thì xin các cụ rót cho chén rượu.
Em xin mở màn:
1. Cắt ống nước ở vị trí không đưa lưỡi cưa hoặc máy cắt vào để cắt.
(Ví dụ như góc tường)
View attachment 2517830
Cách làm: Các cụ ra hàng văn phòng phẩm mua dây Xi của đàn ghi ta (dây thứ 2 từ dưới lên, dây Mi thì nhỏ quá dễ đứt). Các dùng tuốc nơ vít cạy ống nhựa ra, luồn dây đàn vào, 2 đầu quấn giẻ dày kéo đi kéo lại 1 lúc là được. (Có thể thay bằng dây phanh xe đạp nhưng giờ kiếm hơi khó)

2. Khoan trần bê tông không bị bụi vào mặt
.
Khoan trần tương đối khó vì các cụ đang phải đứng trên thang và tư thế khoan phải ngửa mặt lên nhìn để còn căn chính nên bị bụi vào mắt, kể cả các cụ đeo kính bảo vệ thì 1 tí là bụi phủ kín không nhìn được.
Cách làm: Các cụ kiếm cái chai nhựa (hoặc cốc nhựa), cắt phần cổ chai sao cho vừa với đầu khoan, cắt tiếp phần thân chai: Độ dài phần còn lại = Chiều dài mũi khoan - độ sâu lỗ khoan. Chụp ngược cái phễu nhựa đó vào khoan lượng bụi giảm đi 90%.
View attachment 2518182

3. Nối ống nhựa xoắn (ống nước điều hòa).
Đôi khi ống nước điều hòa bị đứt, các cụ phải thay hoặc nối nhưng loại ống này kiếm cút nối thẳng hơi khó
Cách làm:
- Các cụ ra hàng kim khí mua 01 cuộn băng dính điện + 1 hộp keo dán ống nhựa
- Dùng kéo cắt rạch phần ống phía trên khoảng 3-4cm (để có thể bóp nhỏ ống vào), đút ống này vào ống cần nối rồi dùng băng dính quẩn tạm để cố định, tiếp theo bôi keo dán ống phủ lên băng dính và ống nhựa (tính từ chỗ nối ra mỗi phía 4-5cm), quấn phủ băng dính điện ra ngoài. Lặp lại 2-3 lớp, đảm bảo bền chắc không kém gì cút nối chuyên dụng.
Chẳng cần dây xi chỉ cần đoạn dây inox nhỏ xíu hàng sắt nào cũng bán, hoặc dây chỉ may vỏ bao XM cũng được, nếu đứt thay dây khác.

xelu1984

Xe buýt
Em đã từng xem rút sợi chỉ ở khăn mặt mà cưa đứt đôi chai Lavi , tài thật .

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em hướng dẫn theo cách dễ tìm nhất thôi

Mat Mia

Xe hơi
hóng thêm mẹo

lhduong2002

Xe tăng
Khoan tường không bụi trong phòng cấp cứu bệnh viện của em như thế này có được vào thớt của cụ ko nhỉ

KatKik

Xe điện
1. Kiếm đoạn dây thép 1ly, hơ lên bếp ga cho nóng, luồn vào cắt ngọt như cắt bánh trưng.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Nghề nào chả thế.
Tiểu xảo, mẹo vặt đa số sẽ thằng chính quy theo quy trỉnh.
Thế nên từ ngày xưa đã có câu: Mắt thợ, vợ quan

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
1. Kiếm đoạn dây thép 1ly, hơ lên bếp ga cho nóng, luồn vào cắt ngọt như cắt bánh trưng.
Cũng được nhưng hơi khó luồn vào và đầu ống bị chùn nên sẽ mất công mài nếu phải nối ống

KatKik

Xe điện
K
Cũng được nhưng hơi khó luồn vào và đầu ống bị chùn nên sẽ mất công mài nếu phải nối ống
Ko chùn mấy đâu, cần thiết thì lấy con dao nhọn gọt nhẹ ba via là đc.

pain

Xe ba gác

El Jefe 2

Xe tăng
Mở túi ni lon hoặc các mối dây bị buộc thít chặt: thay vì dùng tay, dùng răng cậy cái mối buộc, túm 2 đầu mối buộc xoắn thặt chặt và đẩy ngược chiều mối buộc, sẽ tuột ra.

BadBoy79

Xe lăn
Khéo tay hay làm là em ủn luôn :)