[Funland] Năm 1972 Việt Nam đã 'xử lý' các cường quốc như thế nào? Từ một bộ phim tài liệu lịch sử rất hay em mới xem

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em mới xem được một bộ phim tài liệu lịch sử về cuộc kháng chiến chống Mỹ mà cụ thể là xoay quanh năm 1972 năm quyết định cuộc chiến. Cái hay của bộ phim này mà em rất thích là phim chủ yếu đề cập và phân tích tới mối quan hệ và các động thái ngoại giao của các cường quốc trong đó nổi bật là tam giác Liên Xô-Trung Quốc-Mỹ. Những động thái khi thì đối đầu gay gắt, khi lại xoa dịu, hòa hoãn của 3 ông lớn này những năm đó có ảnh hưởng lớn tới cuộc chiến ở Việt Nam. Và Việt Nam, tất nhiên ở đây là Việt Nam DCCH và Mặt trận DTGPMN Việt Nam đã xử lý như thế nào để đạt được mục đích cao nhất.

Phim tài liệu của M21 (Media 21) một tổ chức truyền thông tư nhân phối hợp với HTV thực hiện. Khá lâu rồi em mới xem được một bộ phim tài liệu lịch sử Việt Nam do người Việt Nam làm hay như thế. Xin trân trọng giới thiệu tới các cụ.

Đường Link xem các tập bộ phim tài liệu Việt Nam 1972 trên youtube:

Tập 1:
Tập 2:
Tập 3:
Tập 4:

Có mấy câu lời bình là phần kết ở Tập 3 làm em rất tâm đắc. Có thể nói đó là tinh thần của cao nhất của Việt Nam DCCH.

"MÁU XƯƠNG ĐỔ XUỐNG ĐÃ KHÔNG VÔ ÍCH. THẾ THẮNG TRÊN CHIẾN TRƯỜNG ĐÃ CHUYỂN HÓA THÀNH THẾ THẮNG TRÊN BÀN ĐÀM PHÁN.
MỘT THÔNG ĐIỆP MẠNH MẼ ĐÃ ĐƯỢC PHÁT ĐI: VIỆT NAM DÂN CHỦ CỘNG HÒA LÀ NGƯỜI CHƠI CỜ, KHÔNG PHẢI LÀ QUÂN CỜ TRONG TAY CÁC NƯỚC LỚN."

Chỉnh sửa cuối:

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Em Oánh dấu cái đã.
dạ vâng, khi nào rảnh cụ quay lại nghiên cứu ạ. Phim này làm theo phong cách phim tài liệu phương tây, em tin cụ sẽ không phải thất vọng đâu.

Dan du an

Xe ba gác
Một trung đoàn đánh đến người cuối cùng. Dũng cảm thật. Đánh với một đội quân như thế làm cách nào để thắng họ được.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Phim rất hay, cảm ơn cụ chia sẻ.
dạ vâng cụ, em thấy phim hay lại đúng mảng lịch sử mà em còn nhiều mơ hồ. Nhà làm phim thực sự chuyên nghiệp trong cách thực hiện khác hẳn với đa số phim tài liệu "cúng cụ". Với cách làm này em thấy đến cả bọn trẻ xem cũng thích.

chuot08

Xe lăn
Em mới xem được một bộ phim tài liệu lịch sử về cuộc kháng chiến chống Mỹ mà cụ thể là xoay quanh năm 1972 năm quyết định cuộc chiến. Cái hay của bộ phim này mà em rất thích là phim chủ yếu đề cập và phân tích tới mối quan hệ và các động thái ngoại giao của các cường quốc trong đó nổi bật là tam giác Liên Xô-Trung Quốc-Mỹ. Những động thái khi thì đối đầu gay gắt, khi lại xoa dịu, hòa hoãn của 3 ông lớn này những năm đó có ảnh hưởng lớn tới cuộc chiến ở Việt Nam. Và Việt Nam, tất nhiên ở đây là Việt Nam DCCH và Mặt trận DTGPMN Việt Nam đã xử lý như thế nào để đạt được mục đích cao nhất.

Phim tài liệu của M21 (Media 21) một tổ chức truyền thông tư nhân phối hợp với HTV thực hiện. Khá lâu rồi em mới xem được một bộ phim tài liệu lịch sử Việt Nam do người Việt Nam làm hay như thế. Xin trân trọng giới thiệu tới các cụ.

Đường Link xem các tập bộ phim tài liệu Việt Nam 1972 trên youtube:

Tập 1:
Tập 2:
Tập 3:
Tập 4:
Em đánh dấu, để đi ngủ xem có nhiều cái mới ko. Thanks cụ!

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Em đánh dấu, để đi ngủ xem có nhiều cái mới ko. Thanks cụ!
Cụ mà xem trước khi đi ngủ chắc phải "cày" hết 4 tập phim vào tổng khoảng hơn 2 tiếng. Vì rất lôi cuốn, rất nhiều cái mới cụ ạ. 😄

WhiteGet

Xe điện
Em đánh dấu, cuối tuần xem. Thể loại tài liệu lịch sử này em thích.

ceconam

Xe điện
E cũng hay thích xem phim tài liệu lịch sử, kể cả các phim đưa ra cách nhìn nhiều phương diện khác nhau và khác cách sách giáo khoa lịch sử công bố

cairong_2011

Xe container
Em cũng thấy ông bạn nhắc trên FB. Em đánh dấu để xem chi tiết sau

ganghiadan

Xe buýt
em oánh dấu phát để xem lúc rảnh, với em cũng gửi cho F1 xem rồi; nhưng cu cậu chỉ khoái mấy cái thế chiến thôi, ko biết cái này có muốn xem ko. Cảm ơn cụ chủ nhé.

X0000

Xe điện
Các cụ nhà mình rút kinh nghiệm của hội nghị Pari năm 1954, nên đến năm 1972 nhất khoát mời các anh lớn (Liên Xô, Trung Quốc) ra ngoài chơi. Đối thoại tay đôi với Mỹ
Gọi là 4 bên cho sang, chứ MTDTGPMN và VNCH chỉ gọi vào ký cho đủ tụ thôi

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
em oánh dấu phát để xem lúc rảnh, với em cũng gửi cho F1 xem rồi; nhưng cu cậu chỉ khoái mấy cái thế chiến thôi, ko biết cái này có muốn xem ko. Cảm ơn cụ chủ nhé.
Cụ cứ xem trước đi ạ, phim này không những hay ở nội dung mà còn hay cả phong cách làm phim. Đa số phim tài liệu Việt Nam khó xem, xem không hay vì theo phong cách sách giáo khoa. Phim này theo kiểu phim tài liệu phương tây giống mấy phim thế chiến mà F1 cụ thích, đồ họa đẹp, tư liệu được trình bày rất trực quan.

Có điều phim "Việt Nam 1972" này có phần sâu hơn về đấu tranh chính trị, đối ngoại các bên, không quá đi sâu chiến sự, chiến cuộc cụ thể. Như em thì rất thích vì mảng đấu tranh chính trị, đối ngoại đặc biệt quan trọng và liên quan mật thiết đến chiến sự, chiến cuộc. Có những trận đánh, chiến dịch tổn thất nhân mạng rất lớn nhưng buộc phải đánh là vì muốn đạt mục đích trên bàn đàm phán hay là tác động mạnh vào hậu phương của đối phương. Chiến sự, chiến cuộc thì nói rất nhiều rồi nhưng mảng chính trị, đối ngoại này thì khó tiếp cận.

Chỉnh sửa cuối: