[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi mới cách đây vài năm mà giờ tưởng như mới về hôm qua. Mọi câu chuyện vui buồn tuỳ theo góc nhìn của từng người. Lão Avalon_BG và lão Tung Nguyen_MD đã viết rất hay rồi, em định không viết nữa nhưng chả nhẽ với gần 10 ngàn bức ảnh về sự hoang dại của Nam Mỹ mà mình lại cứ bo bo giữ lấy để xem riêng thì thấy cũng kỳ. Nên thôi, hôm nay e quyết định chia sẻ lại toàn bộ chuyến đi Nam Mỹ dưới góc nhìn của em cũng như toàn bộ hình ảnh bản quyền đắt đỏ trong chuyến đi này. Mời các cụ mợ cùng ngó nghiêng xem có gì hay để trải nghiệm.
Box chúng ta giờ phong trào cũng đã xuống nhiều, nhưng thôi, cứ coi như em đang viết hồi ký cho riêng mình.

đẹp

Ga nhỏ nhưng khuôn viên bên ngoài khá đẹp. Vừa bước chân ra khỏi tàu chúng tôi đã có những cảm giác rất dễ chịu khi được đón tiếp bởi toàn hoa và cây xanh trong khuôn viên nhà ga.

Nằm lọt thỏm giữa 4 bế là núi, không gian ở đây yên bình đến kỳ lạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hai lão cầm 2 máy DSLR thi sau săn cảnh đẹp. Hy vọng về có được bộ ảnh để đời dành cho các cụ trên OF ngắm.

Còn riêng tôi vẫn con máy xịt hen chụp đại khái để lấy dấu tích mà thôi

Từ đây lên Machu Picchu chỉ có 2 options: Một là đi bộ, hai là cắn răng móc ví mỗi ông 24 USD để đi xe bus lên thêm đoạn đường ngót nghét 10km nữa. Tất nhiên là tuy buốt ruột nhưng chúng tôi bắt buộc móc ví vì không có thời gian. Mà cái giá vé này rất buồn cười, Khách nước ngoài bị chém 24 USD, còn trong nước thì có 15 USD thôi. Hình như các điểm du lịch ở VN mình bỏ cái giá vé phân biệt đấy rồi thì phải. Ở Peru này vẫn còn hóa ra các ông này cũng biết cách cắt cổ khách du lịch phết
Mà chỉ có 1 công ty xe bus được độc quyền lên thôi, ở giữa đường họ còn làm hẳn cái mô hình xe bus của công ty được độc quyền lên chắc để khách đỡ bắt phải xe dù

Chỉnh sửa cuối:

Mua vé xong, chúng tôi lên xe. Lên bất cứ xe nào cũng được chứ không nhất thiết phải nhìn biển số. Càng chạy lên con sông Urubamba càng thu nhỏ lại trong mắt chúng tôi. Nói chung là cua cũng kinh phết và đường khá nhỏ. Trên đường có những bạn backpacker đi bộ tiết kiệm 24 USD. Thật sự là tôi nể phục các bạn ấy lắm

Nơi tập kết xe bus và nơi mọi người tập trung đi vệ sinh, rửa mặt mũi cho thanh tịnh trước khi lên Thánh địa.

Đến nơi tập trung xe bus, qua cổng soát vé này và đi bộ leo thêm một đoạn dài 200 bậc thang nữa mới chính thức đặt chân vào thánh địa Machu Pichu. Vất vả lắm chứ đùa đâu. Các cụ thử điểm lại hành trình từ VN đến tận đây xem nào, chúng tôi di chuyển mất ngót nghét 7 ngày rồi. Cho nên... để có được câu chuyện kể cho các cụ mợ OF, là rất đáng quý, phỏng các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Celerio

Xe hơi

Lang thang mãi trên cây cầu Alexander đệ Tam này mà chẳng muốn dời đi. Ngoài cảnh đẹp thì những du khách ghé qua đây cũng vô cùng xinh đẹp. Chỉ cần nhìn lão Cắt và lão Avalon là các cụ đã biết cây cầu như níu giữ bước chân các OFers.
Cụ đăng thớt riêng là hợp lý rồi. Em thấy các chã MD, Avalong đăng ảnh dìm hàng cụ hơi quá tay
Chị em Châu Âu chịu khó giữ dáng nên lúc này các cụ còn xoắn, chứ sang đến Brazil ăn toàn thịt cừu, thịt bò lại nhìn các ẻm chân to như cột, đảm bảo các cụ ớn ngay

Cụ đăng thớt riêng là hợp lý rồi. Em thấy các chã MD, Avalong đăng ảnh dìm hàng cụ hơi quá tay
Chị em Châu Âu chịu khó giữ dáng nên lúc này các cụ còn xoắn, chứ sang đến Brazil ăn toàn thịt cừu, thịt bò lại nhìn các ẻm chân to như cột, đảm bảo các cụ ớn ngay
Cụ thật hiểu ý em.. kk

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhân tiện nói đến lịch sử Châu Mỹ thì tôi thấy trong các bộ tộc da đỏ ở Châu Mỹ thì có bộ tộc comanche là chiến nhất. Trong suốt thời gian chinh phục thuộc địa chỉ có mỗi bộ tộc này là đánh thắng đế quốc Tây Ban Nha và đánh nhau bao nhiêu năm mới chịu đầu hàng chính phủ Hoa Kỳ.

Celerio

Xe hơi
Em thì thấy kho ảnh của cụ chân thực, góc nhìn cảm xúc của cụ cũng khác lạ hơn. Cụ không đăng thớt này đúng là phí của giời
Em sang Sao Paolo trước cụ mấy năm bằng Lufthansa còn loằng ngoằng hơn HCM-Hongkong-Frankfurt-Sao Paolo ngồi máy bay 27 giờ còng lưng. Em lười chụp nên chẳng có gì để nhớ, may có thớt các cụ

Ở Rio de Janeiro, nằm giữa quận Lapa và quận Santa Teresa, là bậc cầu thang Escadaria Selarón được lát phủ bởi 2.000 mảnh gương và gốm rực rỡ sắc màu. Dự án đường phố của họa sĩ Jorge Selarón hiện là nguồn cảm hứng và đem đến sự lạc quan cho những người đến đây, cũng như là nơi tưởng nhớ người nghệ sĩ xấu số này.

Celerio

Xe hơi

Phải nói thật là lúc chui vào buồng điện thoại thấy nhoáng nhoàng ảnh quảng cáo e chụp đại một cái rồi về chứ không hề biết nó là những bức ảnh kinh khủng thế này. Đây là bốt điện thoại ngay cạnh khách sạn, cụ nào có dịp sang nên dùng thử dịch vụ này. Qua hình ảnh thấy đa dạng phết các cụ nhỉ?
Thật sự không dám dùng thử dịch vụ này cụ ạ, mặc dù giá rổ vẫn rất ổn định sau nhiều năm (100 đồng mẽo). Đây đúng là niềm đau với các cụ vùng Đông Á

Thật sự không dám dùng thử dịch vụ này cụ ạ, mặc dù giá rổ vẫn rất ổn định sau nhiều năm (100 đồng mẽo). Đây đúng là niềm đau với các cụ vùng Đông Á
Đen cái lúc em đi chuyến này lại đang rơi vào quả yêu đương mãnh liệt ở nhà nên nhìn món này nó dửng dưng quá cơ.. :D

Nhân tiện nói đến lịch sử Châu Mỹ thì tôi thấy trong các bộ tộc da đỏ ở Châu Mỹ thì có bộ tộc comanche là chiến nhất. Trong suốt thời gian chinh phục thuộc địa chỉ có mỗi bộ tộc này là đánh thắng đế quốc Tây Ban Nha và đánh nhau bao nhiêu năm mới chịu đầu hàng chính phủ Hoa Kỳ.
Vụ này em không đủ kiến thức để trả lời cụ, nhờ TungNguyenMD vào kiểm chứng cùng cụ vậy.

Phải thực sự là mong các cụ thông cảm vì hơi tí dính mặt em vào ảnh vì cơ bản là chiến lược bọn e đưa ra lão Avalon và lão MD viết bài còn em thì chủ yếu lang thang hưởng thụ nên sẹo phì suốt. Có gì nhiều quá thì các cụ nhắm mắt cho qua chứ e cũng không thích lên hình kiểu này :D

TungNguyenMD

Xe container
Vâng, nhưng bộ tộc Comanche ở bắc Mỹ cụ ạ. Cụ thể họ ở vùng bang Oklahoma bây giờ. Ngày xưa vùng này thuộc đất của Tây Ban Nha. Sau chiến trang Mỹ - Mexico nó mới chia lại bản đồ như hiện nay.
Còn ở Nam Mỹ có rất nhiều thổ dân nhưng họ sống khá lẻ tẻ và họ bị thống nhất dưới đế chế lớn nhất trước khi người phương Tây tới là đế chế Inca (vốn là người Quechua)

Nhìn từ phía trên này các cụ sẽ thấy hơn bến xe bus và trạm dừng nghỉ của du khách trước khi lên Machu Pichu

Ngay khi bước chân vào đã thấy bia đá giới thiệu thánh tích này, nhìn cũng cổ kính rồi.

Nhìn con đường cheo leo hiểm trở với lan can sắt bên phải, tôi trộm nghĩ để xây dựng được công trình này chắc số lượng công nhân bỏ mạng cũng tại đây cũng không phải là nhỏ.