[Funland] Nem rán khác nem rán ăn bún chả ah?

lienthanhquyet

Xe hơi
Sẵn hỏi các cụ luôn là trong nam thì Bánh cuốn họ hay kêu là Bánh cuốn Hà nội. Vậy ở phố cổ thì hàng quán nào bán bánh cuốn HN chính gốc và ngon vậy các cụ?

DasPhantommk

Xe hơi
Em bị nghiện món nem chua rán này ,cứ lên Tạ hiện uống bia với thằng em thì gọi món này,còn nó gọi j ăn cũng được.nem chua rán ngon thì ra 35 ngõ Tạm thương,cả ngõ đó có bán ,quán nhỏ ngồi lề đường cũng có.60k/ chục cái.
Chắc cụ người miền trong,chứ trước chỗ quê em vẫn gọi là chả bánh đa nem,giờ mới gọi là nem rán.Cụ ăn quán nhậu thì 100% là nem chua ,đơn giản nó nhậu được.còn nem cuốn kia ăn vài cái là no,nhanh ngấy nên ko hợp.còn vào hàng bún chả thì tất cả là nem cuốn.

antidau

Tháo bánh
Sẵn hỏi các cụ luôn là trong nam thì Bánh cuốn họ hay kêu là Bánh cuốn Hà nội. Vậy ở phố cổ thì hàng quán nào bán bánh cuốn HN chính gốc và ngon vậy các cụ?
Bánh cuốn Hà Nội ngon nhưng mắm không ngon. Toàn mắm Chinsu.
Bánh cuốn phải ăn ở Hải Phòng, Nam Định, Hải Dương họ dùng nước mắm cá đem đun lên mới hoàn hảo

Chỉnh sửa cuối:

lienthanhquyet

Xe hơi
Em bị nghiện món nem chua rán này ,cứ lên Tạ hiện uống bia với thằng em thì gọi món này,còn nó gọi j ăn cũng được.nem chua rán ngon thì ra 35 ngõ Tạm thương,cả ngõ đó có bán ,quán nhỏ ngồi lề đường cũng có.60k/ chục cái.
Chắc cụ người miền trong,chứ trước chỗ quê em vẫn gọi là chả bánh đa nem,giờ mới gọi là nem rán.Cụ ăn quán nhậu thì 100% là nem chua ,đơn giản nó nhậu được.còn nem cuốn kia ăn vài cái là no,nhanh ngấy nên ko hợp.còn vào hàng bún chả thì tất cả là nem cuốn.
Trong nam ngồi vỉa hè họ cũng hay gọi đĩa chả giò (chả nem) kiểu instant của Vissan hay Cầu tre họ cuộn sẵn quán chỉ việc rán rồi bán thôi.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ra ngoài này nem cụ ko gọi rõ. Em tính ra hơn chục loại nem khác nhau.

cantona

Xe container
Đi chơi thì tiện đâu múc đó miễn cảm quan quán xá sạch là đc cụ ơi. Chứ cụ tìm đúng hàng gia truyền vừa mất công lại đúng quán đông có phải khổ không. Chưa kể khẩu vị ko hợp lại thấy...không ngon. Như phở Bát Đàn xếp hàng tự bê tự chọn chỗ, ngồi thì chật ních vào buổi sáng, nếu cụ ko quen ko muốn ăn đâu. Chúc cụ 1 kì lễ thủ đô vui vẻ nhé, yên tâm ko bị cướp như trong đó :D

juve99

Xì hơi lốp
Mình nhớ ngoài ấy gọi nem này là nem SG.
E sống ngoài Bắc từ bé chưa thấy gọi cái nem trên là nem SG. HN gọi là nem rán, có tỉnh thì gọi là chả bánh đa. Sau có thêm trào lưu nem chua rán nổi tiếng ở ngõ Tạm Thương, học sinh sv thời đó hay rủ nhau đi ăn, ngon và rẻ

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cùng ở bắc thì có
nem rán: như ăn bún chả
nem chua rán: giống trong hình
nem chua nướng:
.........
còn chả giò thì bên ngoài cuốn cái khác, ăn giòn giòn, ko phải bánh đa nem màu trắng bình thường

Trong nam ngồi vỉa hè họ cũng hay gọi đĩa chả giò (chả nem) kiểu instant của Vissan hay Cầu tre họ cuộn sẵn quán chỉ việc rán rồi bán thôi.
Nem đấy chán lắm cụ ợ, mùi bảo quản đông lạnh, ít rau, ko tươi ngon như nem chuẩn.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cụ ra HN kiếm quán bánh cuốn Thanh Hoá là chuẩn ngon nhất, Hà Nội có bánh cuốn Thanh Trì nhưng chỉ có tiếng chứ ăn vào miệng cảm giác như ăn mớ bột lẫn mộc nhĩ thôi cụ ạ.

thungkhe

Xe điện
E sống ngoài Bắc từ bé chưa thấy gọi cái nem trên là nem SG. HN gọi là nem rán, có tỉnh thì gọi là chả bánh đa. Sau có thêm trào lưu nem chua rán nổi tiếng ở ngõ Tạm Thương, học sinh sv thời đó hay rủ nhau đi ăn, ngon và rẻ
Em tán thành với Cụ. Bởi vì, món ăn truyền thống trong mâm cơm cúng người Việt mà lại có tên địa danh được lập ở thế kỷ XX.
Hay đơn giản nhất là nguyên liệu ko thể thiếu làm nem thì miến dong SG đào đâu ra. Cái làng So Sở nghề làm miến dong trước khi chúa Nguyễn ra đời.

TânPhạm_999

Xe buýt
Bánh cuốn nguội thanh trì HN ngon có tiếng mà cụ, còn e ko rõ là nguồn gốc bánh cuốn Hà Nội trong nam gọi là từ đâu.

Bang lang

Xe điện
Ngày xưa vẫn gọi chả nem ngoài bắc là Chả Sài Gòn chứ không gọi là nem sg. Sau giải phóng thì bỏ không gọi thế nueax! Chỉ gọi đơn giản là chả nem. À đấy là vùng mất tỉnh đb bb. HN trước thì em không rõ nhưng năm 76-77 vẫn có các quán vùng ven Phố Nối, Gia Lâm vẫn gọi. Em nhớ năm 77 đi xđ cùng bố em lên hn du lịch vào quán ăn họ vẫn gọi như thế- hồi còn cái đường xe đạp nhỏ song song bên tay phải đường 5a chiều từ HD lên HN ấy.😅
Em thì chưa thấy ai gọi nem là chả nem Hay gọi là nem Sg như cụ bảo cả, nem rán là nem rán. Trong nam thì gọi là chả giò.

lienthanhquyet

Xe hơi
Em thì chưa thấy ai gọi nem là chả nem Hay gọi là nem Sg như cụ bảo cả, nem rán là nem rán. Trong nam thì gọi là chả giò.
Em gọi Nem rán ở Tạ hiện hôm qua họ mang ra đĩa như hình em post trang 1 đó cụ.

Bang lang

Xe điện
Em gọi Nem rán ở Tạ hiện hôm qua họ mang ra đĩa như hình em post trang 1 đó cụ.
Đấy là nem chua rán cụ ạ. Cụ vào mấy hàng đấy là ăn vặt rồi. Muốn ăn nem rán thì vào bún chả ( một số hàng), những hàng ăn no ấy, chứ ko phải ăn vặt.