Thảo luận Nên lựa chọn xe máy điện bình ắc quy hay bình lithium?

Fomula2007

Xe hơi
Em đang tính mua con xe máy điện klara. Hiện tại thì e thấy có 2 dòng xe ắc quy chì và pin lithium mà giá thì chênh nhau cũng khá nhiều. E không biết ưu nhược điểm của nó ra sao nên đang phân vân không biết là nên lựa chọn phiên bản nào thì phù hợp cho Gấu vì em chủ yếu là cho gấu đi làm cho nó nhẹ nhàng thôi ạ! Nên mong nhận được ý kiến của cccm?

Hailatoi

Xe tải
ắc quy nhé, xe rẻ hơn, cốp to hơn, ắc quy thay dễ dàng nếu hỏng. Mà khi nào hỏng thì thay luôn ắc quy khô cho nó máu

Ngockhanh689

Xe tải
Cụ nên mua xe điện dùng ắc quy chì, thứ nhất về thiết kế như nhau, họ chỉ thêm 1 vài chi tiết kết nối với smatphone thôi,thứ 2 ắc quy chì thay rẻ hơn ắc quy lithium , thời gian thay ắc quy với pin lithium như nhau, tầm 2-3 năm nhưng 1 quả pin lithium tầm 12 triệu, còn âc quy chì chỉ tầm 2-3 triệu thôi. Mà chất lượng xe bền không biết đến đâu. Thứ 3 giá xe chênh lệch quá cao, giá thới điểm bây giờ là xe ắc quy chì 30 triệu, xe pin lithium 55 triệu. Với mức 55 triệu bằng mua 1 con xe máy xịn sò rồi.

Casanova3399

Xe tải
Cụ nên mua xe điện dùng ắc quy chì, thứ nhất về thiết kế như nhau, họ chỉ thêm 1 vài chi tiết kết nối với smatphone thôi,thứ 2 ắc quy chì thay rẻ hơn ắc quy lithium , thời gian thay ắc quy với pin lithium như nhau, tầm 2-3 năm nhưng 1 quả pin lithium tầm 12 triệu, còn âc quy chì chỉ tầm 2-3 triệu thôi. Mà chất lượng xe bền không biết đến đâu. Thứ 3 giá xe chênh lệch quá cao, giá thới điểm bây giờ là xe ắc quy chì 30 triệu, xe pin lithium 55 triệu. Với mức 55 triệu bằng mua 1 con xe máy xịn sò rồi.
Nhưng e thấy xe ắc quy chì cũng nặng hơn khá khá đấy cụ nhỉ?
Anh em mình thì không sao nhưng các chị em thì đi bản pin nó nhẹ nhàng hơn cụ ạ!
Mà e thấy bảo Klara đang có chương trình sale 50tr còn 40tr cho bản pin thôi cụ nhé! :D

Alexandre Ciskob

Xe điện
Acqui chì thì đúng là rẻ hơn thật, và xét về kinh tế tại thời điểm này là hợp lý hơn
Nhưng acqui Lithinium hiện giờ cũng đang là xu hướng trên thế giới, dần dần loại bỏ acqui chì (độc, ô nhiễm, nặng...) để chuyển hết sang acqui Li.

Kinh tế hay xu hướng công nghệ, đi trước đón đầu góp phần bảo vệ môi trường, tuỳ các cụ.
Nếu là cháu, gia cảnh không chạy ăn từng bữa thì chọn acqui Lithinium ạ.

PS: acqui chì phải đúng loại tốt thì mới bền và chạy đc xa, nếu mua hàng linh tinh (rất nhiều trên thị trường) thì còn xa mới bằng Lithinium được, dù gì Li vẫn do mấy hãng tên tuổi sản xuất, còn acqui chì thì Chợ Lớn cũng làm đc

Quynhkul11

Đi bộ
Mua cho Gấu thì cụ cứ để cho Gấu chọn, gì mà phải lăn tăn cho nó đau đầu ;) ;) Sau xe có thế nào thì mình không phải lăn tăn vì là quyết định của Gấu.

Chỉnh sửa cuối:

dangtruong772

Xe hơi
Cụ cứ tính theo điều kiện của gia đình mình, thấy bản nào phù hợp với điều kiện thì lựa :-??:-??:-??:-??
Nhiều tiền thì mua bản 50tr, ít thì 30tr
Chứ gì mà phải lăn tăn cho nó mệt.

vochin

Xe hơi
Cụ cứ tính theo điều kiện của gia đình mình, thấy bản nào phù hợp với điều kiện thì lựa :-??:-??:-??:-??
Nhiều tiền thì mua bản 50tr, ít thì 30tr
Chứ gì mà phải lăn tăn cho nó mệt.
Cụ có nhầm không? Sao ông bạn e mới mua 1 em Klara A1 thấy bảo có 40tr thôi mà mua ở show Vinfast luôn nhé!
Nhưng e phải công nhận là dòng xe máy điện này của Vin đẹp, thiết kế sang, vỏ xịn mịn chứ không kiểu nhựa ọp ẹp.

minhtoyta

Xe đạp
Sao cụ không mua xe máy cho Gấu?
Xe máy đi tốc độ cao hơn mà di chuyển đoạn đường dài mà.
Hay là muốn cho Gấu đi xe máy điện để bảo vệ môi trường >:D<>:D<

Fomula2007

Xe hơi
ắc quy nhé, xe rẻ hơn, cốp to hơn, ắc quy thay dễ dàng nếu hỏng. Mà khi nào hỏng thì thay luôn ắc quy khô cho nó máu
Tức là mình có thể thay ắc quy khác không cần phải đúng loại của xe thì vẫn ok à cụ?
Khoản sạc điện thì có ảnh hưởng gì không?
Gấu e thì vẫn có xe máy rồi, nhưng kiểu nhỏ người đi xe máy thì nó nặng cụ ạ! Nhà thì cao, ngõ thì nhỏ nhiều khi dắt xe vào khó.
E mà đi đâu công tác thì cũng hơi dở. Mà nhà e cái gì cũng không tiện, muốn đi mua cái gì thì cũng phải có cái xe phóng đi. Thế nên e với Gấu mới tính toán mua cái xe máy điện, cho Gấu đi lại nó nhẹ nhàng hơn cụ ạ!
Acqui chì thì đúng là rẻ hơn thật, và xét về kinh tế tại thời điểm này là hợp lý hơn
Nhưng acqui Lithinium hiện giờ cũng đang là xu hướng trên thế giới, dần dần loại bỏ acqui chì (độc, ô nhiễm, nặng...) để chuyển hết sang acqui Li.

Kinh tế hay xu hướng công nghệ, đi trước đón đầu góp phần bảo vệ môi trường, tuỳ các cụ.
Nếu là cháu, gia cảnh không chạy ăn từng bữa thì chọn acqui Lithinium ạ.

PS: acqui chì phải đúng loại tốt thì mới bền và chạy đc xa, nếu mua hàng linh tinh (rất nhiều trên thị trường) thì còn xa mới bằng Lithinium được, dù gì Li vẫn do mấy hãng tên tuổi sản xuất, còn acqui chì thì Chợ Lớn cũng làm đc
Vâng e cảm ơn cụ! E cũng muốn tham khảo kĩ kinh nghiệm của các cụ trước, nếu có mua thì lúc đó mình quyết định cũng yên tâm hơn.

chắc như nhau cụ ạ

tuhvtc

[Tịch thu bằng lái]
lithium đi cho chất cụ ạ

halong_05

Xe tải
Bản ắc quy thời gian sạc mất khoảng 12 tiếng là đầy, tốc độ tối đa 45km/h. Trọng lượng xe 116kg.
Bản pin lithium thời gian sạc đầy là 7-8 tiếng. Tốc độ tối đa 50km/h, trọng lượng xe 95kg (nhẹ hơn đáng kể so với bản ắc quy đấy ạ), có phanh đĩa, Bluetooth, 3G, GPS, khóa từ.
Đấy so sánh chi tiết cho cụ nhé! Cụ thấy em nào ưng ý hơn thì triển thôi.

Fomula2007

Xe hơi
Bản ắc quy thời gian sạc mất khoảng 12 tiếng là đầy, tốc độ tối đa 45km/h. Trọng lượng xe 116kg.
Bản pin lithium thời gian sạc đầy là 7-8 tiếng. Tốc độ tối đa 50km/h, trọng lượng xe 95kg (nhẹ hơn đáng kể so với bản ắc quy đấy ạ), có phanh đĩa, Bluetooth, 3G, GPS, khóa từ.
Đấy so sánh chi tiết cho cụ nhé! Cụ thấy em nào ưng ý hơn thì triển thôi.
Không biết về thiết kế thì 2 bản này có khác gì nhau không cụ nhỉ? E nhìn ảnh chụp trên mạng thì thấy rứa rứa cả :-/:-/

kimnganvo3287

Đi bộ
Sao các cụ cứ thích mua xe máy điện cho Gấu thế nhỉ?
Mua xe máy có phải là tiện ích hơn không?

dangtruong772

Xe hơi
Thực ra thì xe máy điện nó nhẹ nhàng cụ ạ! Tốc độ cũng không lớn được, nên các chị em phụ nữ tay lái yếu thì đi như vậy an toàn hơn chứ! Mà nhiều chị e e thấy nhỏ nhỏ người mà đi cái xe như xe lead to uỵch. Đi như vậy e thấy nó không đảm bảo an toàn. Trọng lượng xe nặng gấp mấy lần trọng lượng người luôn.
Nên cứ lựa chọn xe máy điện cho nó nhẹ nhàng.

quanyen

Xe hơi
Tốt nhất cụ cứ cho Gấu ra showroom của klara rồi cho Gấu chọn, chứ gì mà phải tìm hiểu cho mắc công.
Các chị em thì cũng có biết gì đâu, đi được, xe đẹp là ok thôi.

Fomula2007

Xe hơi
e với Gấu tính toán hết rồi cụ ạ!
Mua xe điện thì phù hợp cho Gấu nhà e di chuyển hơn, mà nhà e cũng không gần cây xăng nữa.
Tiếp nữa là Gấu người nhỏ nhắn xinh xắn nên đi xe máy thì hơi nặng, chuyển sang xe máy điện cho nó nhẹ nhàng ấy cụ.