[Funland] Nên phổ biến biển stop, tại sao không?

Duc_Quang

Xe buýt
Em ủng hộ cả tứ chi. Một tình huống tương tự e vừa trải nghiệm hôm qua: một thằng xe tải quay đầu ở đường Trường Sa, đáng lẽ ở chỗ đó (em còn k kịp để ý xem có được phép hay không) nó phải nhường các xe đi thẳng mà nó cứ thế nó quay đầu với tốc độ khá cao làm cho mấy ông đi thẳng phanh dúi dụi, trong đó có em.

Gcar

Xe lăn
cái này rất đúng, nhưng thời gian đầu sẽ phải chịu tâm lý "không có đèn đỏ sao phải dừng"! :D

laonongtridien

Xe buýt
không có người cũng dừng là vì nếu cứ đi thì ăn phạt nguội, chứ chưa chắc đã là ý thức đâu ạ
Bây giờ thì em ko rõ bên đó ntn, chứ hồi em ở đó, đi gần 300km các thể loại đường (phố, cao tốc..) chỗ nào có cam nó đều treo cái biển to đùng cảnh báo từ km nào đến km có cam theo dõi.
Nơi thị trấn em ở thì em quan sát khá kỹ, trên đường phố chẳng thấy cam nào cả, nên em mới phục họ về cái ý thức tự giác ấy. Chắc cũng phải trải qua giáo dục / luật pháp nghiêm minh, thì họ mới đạt được như vậy. Quốc gia em ở là Thụy Điển ạ

caisua

Xe lăn
Bây giờ thì em ko rõ bên đó ntn, chứ hồi em ở đó, đi gần 300km các thể loại đường (phố, cao tốc..) chỗ nào có cam nó đều treo cái biển to đùng cảnh báo từ km nào đến km có cam theo dõi.
Nơi thị trấn em ở thì em quan sát khá kỹ, trên đường phố chẳng thấy cam nào cả, nên em mới phục họ về cái ý thức tự giác ấy. Chắc cũng phải trải qua giáo dục / luật pháp nghiêm minh, thì họ mới đạt được như vậy. Quốc gia em ở là Thụy Điển ạ
Ko phải vì sợ tiền phạt thì là sợ phải đền chứ ko như luật xe to đền xe bé như mình. Ý thức của mình ko có là do ko nghiêm minh thôi ạ. Tây sang đây cứ găm 1 tờ 50K rồi đi ngược chiều vượt đèn đỏ thoải mái vì họ thừa biết có bị tóm cũng chỉ mất 50K là trôi vì xxx ko đủ trình tiếng Anh để tranh cãi được nên đành ăn tạm

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Muốn dân tuân thủ luật giao thông thì có khó gì.
Thứ nhất là toà xử theo luật, đi lùi trên cao tốc, vượt đèn đỏ bị đâm chết thì ráng chịu.
Thứ hai là cho phép người dân quay bằng chứng về vi phạm giao thông được thưởng tiền. Nguồn tiền thưởng trích từ tiền phạt.

Bên Sing làm nghiêm thế này. Chẳng ai dám ho he.
Những thằng mở mồm là tôn trọng luật luôn không hiểu luật và đầu óc luôn muốn cư xử trái luật, mở mồm ra là muốn ngồi xổm lên luật.
Xin hỏi cụ luật nước nào là lùi cao tốc, vượt đèn đỏ thì chết phải chịu?
Bất cứ 1 điều luật nào cũng cân nhắc lỗi 2 bên để xử phạt.

745Lii

Xe điện
Người OF
Ủa em tưởng đường 120km/h, em chạy 120km thì cụ vượt em thế nào được mà đòi xin vượt ?
Chưa kể khi em nhường đường thì em cũng phải đảm bảo an toàn cho em, người đi khác làn người đồi diện và cho chính xe cụ nữa. Em thấy cụ đi vượt 120km là ko an toàn thì em không cho vượt.

Em lại càng không đồng ý cái tư duy là "tao xin vượt là mày phải cho ", mặc dù em cũng càng ủng hộ việc đặt tốc độ tối thiểu cho từng làn trên cao tốc
Người ta đang xin vượt tức là người ta nhanh hơn cụ rồi đấy, ko vướng gì là cụ phải nhường. Còn quá tốc độ hay vi phạm gì đó là chuyện của họ, vậy thế tại sao cụ ko chạy 120 ở làn giữa để làn ngoài cùng cho người khác cần vượt, đó là văn minh-là văn hoá lái xe trên đường chứ ko phải ăn thua gì với nhau nhanh hay chậm đâu. Sau còm này em chặn nick cụ, ko cần trả lời em đâu đỡ phải tranh cãi mất công.

formen

Xe lăn
Sau còm này em chặn nick cụ, ko cần trả lời em đâu đỡ phải tranh cãi mất công.
hí hí, cụ phát hiện cụ ấy ngược dòng nhanh đới. em lock trc luôn roài, không cần quất cồng.

745Lii

Xe điện
Người OF
hí hí, cụ phát hiện cụ ấy ngược dòng nhanh đới. em lock trc luôn roài, không cần quất cồng.
Cãi nhau chuyện này chán rồi cụ. Ngày 2009-2010 có thớt tương tự trong box ATGT đã cãi nhau mấy ngày rồi. :)):)) mấy cụ hồi đó giờ ko biết còn chơi OF nữa ko, Ngọc Phan SLX, dangtimxe, Mazspeed...

nscd

Xe buýt
Những thằng mở mồm là tôn trọng luật luôn không hiểu luật và đầu óc luôn muốn cư xử trái luật, mở mồm ra là muốn ngồi xổm lên luật.
Xin hỏi cụ luật nước nào là lùi cao tốc, vượt đèn đỏ thì chết phải chịu?
Bất cứ 1 điều luật nào cũng cân nhắc lỗi 2 bên để xử phạt.
Những thằng tay nhanh hơn não, đọc có vài chữ mà cũng không hiểu thì tốt nhất là nên im. Vì nói ra cũng dễ làm người khác phát nôn.
Xin trả lời cụ là em nói là Singapore ạ.

Với lại em xin ignore cụ ạ. Cám ơn cụ đã đọc.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh báo có camera giao thông - Không có cảnh báo này - Có camera giao thông.
3 việc trên khác nhau và độc lập hoàn toàn bác ạ.

"Nơi thị trấn em ở ...nên em mới phục họ về cái ý thức tự giác ấy.": Tụi nó không phải vì ý thức tốt, mà tụi nó tiếc tiền bác ạ.
Vì số tiền đó khá cao.
Còn việc bác không thấy cái cam nào, ngay hôm sau có thể có mươi cái, cũng đã từng xảy ra.

Thế nên dân nó mới có cái được cho là "cái ý thức tự giác ấy".

kfc1981

Xe điện
Nên cắm! Tuy nhiên phải nghiên cứu sao cho hợp lý! Ngoài đặc thù gt xứ ta ra còn cả thói quen chạy xe của người tham gia gt nữa. Cứ áp dụng dần dần, ơ mà so sánh tây ta còn xa lắm đó ạ!

toimuondie

Xe container
Những thằng tay nhanh hơn não, đọc có vài chữ mà cũng không hiểu thì tốt nhất là nên im. Vì nói ra cũng dễ làm người khác phát nôn.
Xin trả lời cụ là em nói là Singapore ạ.

Với lại em xin ignore cụ ạ. Cám ơn cụ đã đọc.
Ông dẫn chứng ở Singapore đi ngược chiều và vượt đèn đỏ chết tự chịu xem nào?
Nói chuyện cứ khơi khơi vậy mà cũng đòi nói.
Còn tôi nói ơe Singapore cứ lái xe đâm chết người là tối thiểu 8 năm tù, không cần biết đối phương đúng sai.
Tôi cũng không dẫn chứng giống ông luôn.

Chỉnh sửa cuối:

thinhduybao

Xe điện
Người ta đang xin vượt tức là người ta nhanh hơn cụ rồi đấy, ko vướng gì là cụ phải nhường. Còn quá tốc độ hay vi phạm gì đó là chuyện của họ, vậy thế tại sao cụ ko chạy 120 ở làn giữa để làn ngoài cùng cho người khác cần vượt, đó là văn minh-là văn hoá lái xe trên đường chứ ko phải ăn thua gì với nhau nhanh hay chậm đâu. Sau còm này em chặn nick cụ, ko cần trả lời em đâu đỡ phải tranh cãi mất công.
Câu cuối hay!

Kurumasuki

Xe container
Lý do lớn nhất để không thể cắm biển Stop ở ta là:
Tiền xử phạt không đủ để làm biển và giám sát, do các nước không có chuyện cứ 20m lại có một ngõ phi ra đường, 100m có một lối rẽ hoặc ngã tư như VN.

toimuondie

Xe container
Em đề xuất ngoài tiền phạt, cứ ông nào vi phạm giao thông thì ra làm biển báo giao thông 1 ngày.
Ví dụ lỗi vượt tốc độ, hôm sau ra đứng ôm biển tốc độ ngoài đường 1 ngày.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Lý do lớn nhất để không thể cắm biển Stop ở ta là:
Tiền xử phạt không đủ để làm biển và giám sát, do các nước không có chuyện cứ 20m lại có một ngõ phi ra đường, 100m có một lối rẽ hoặc ngã tư như VN.
Lý do này không “chính đáng” cụ ơi, mạng người quý hơn tất cả

kimma

Xe điện
Có cái đường kẻ ưu tiên cho người đi bộ còn không có ý thức nhường nữa là biển Stop. Tôi nhớ như in lần đầu tiên về nước , cứ tưởng như ở NN. cứ bình an đi qua. Mẹ tôi hú hồn hú vía với thằng con trên núi xuống phố. Kêu đi kiểu này ở VN thì lên văn điển sớm :D.
Kiểu này muốn thực hiện nghiêm túc luật GT , cứ ở đâu cắm biển và có đèn báo BT thì cắm vài cái camera phạt nguội. Bên cạnh đó giáo dục nhân cách con người nghiêm túc ngay trong trường. Cha mẹ thực hiện nghiêm túc. thì trong 10 năm sau nó sẽ thành thói quen chấp hành.
Nơi nào bán vé vào mà chen lấn xô đẩy thì ngừng không bán nữa cho đến khi chịu xếp hàng. Như ở Văn miếu quốc tử giám chẳng hạn.
Ra NN mà thấy biển Stop mà không dừng hẳn, gặp CS chìm nó đi tuần, hoặc gặp xe nào nó gắn Cam hành trình. Họ gửi cho CS thì vỡ mồm với tiền phạt.
Nhưng người VN chúng ta còn nghèo, tôi đề xuất hạn chế phạt tiền. Thay vào đó là đi lao động công ích cưỡng bức . Cứ đi móc bùn sông tô lịch, lau chùi bệnh viện, nhặt rác hay vệ sinh các nhà ga..... từ 50 đến 200h tùy mức vi phạm. bảo đảm kinh 3 đời. Lần sau cứ thấy biển báo là biết phải làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

ongdogia

Xe tăng
ĐÈN ĐĐ còn không dừng thì cái biển STOP này có ý nghĩa gì

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Đến đèn đỏ còn vượt ầm ầm thì cái biển STOP có nghĩa lí gì, có khi đến 50% các bố ra đường còn không biết tác dụng của nó

Xe xích đu

Xe tải
Em ủng hộ nên cắm. Nhưng phải nghiên cứu các vị trí hợp lý để cắm, chứ đừng cắm vô tội vạ theo kiểu lấy bệnh thành tích rồi lại phản tác dụng.