Nếu luật bảo hiểm được thông qua, không biết em có sống được đến tuổi nghỉ hưu không?

dibkhongve

Xe tải
Trên OF này chắc cũng có rất nhiều cụ là công chức, viên chức, người lao động có tham gia đóng bảo hiểm xã hội và mong muốn khi về già, không còn sức lao động sẽ được bảo hiểm chi trả một khoản gọi là lương hưu. Tuy nhiên khi bộ lao động đề xuất 02 phương án tăng tuổi nghỉ hưu thế này thì em cũng chẳng biết có sống được đến tuổi để nhận lương hưu không. Nếu luật được thông qua có lẽ E chuyển tiền từ đóng bảo hiểm sang nuôi lợn đất có khi còn lãi hơn.
http://dantri.com.vn/blog/hi-sinh-doi-bo-nhuong-cho-cho-doi-con-879863.htm

poorcar

Xe điện
Em làm cho công ty nước ngoài mới lo vì bọn em đóng BH cao, chứ các cụ là công chức viên chức thì hỏi đóng BH được bao nhiêu?

x-youtoo

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Các cụ hiểu sai BHXH rồi ợ ...

Thứ nữa là nó chưa được duyệt đâu ...

Nhưng cái đáng lo là nguy cơ vỡ quỹ thật ...

Cái ko lo là của nhà nước thì ... ngân sách sẽ gánh chăng ??? :)

puredoll

Xe điện
Quốc hội không thông qua tăng tuổi nghỉ hưu, Cụ k phải lo đâu

Feb n Aug

Xe đạp
Em làm cho công ty nước ngoài mới lo vì bọn em đóng BH cao, chứ các cụ là công chức viên chức thì hỏi đóng BH được bao nhiêu?
Theo em biết bác đóng cao thì sau này được hưởng cao. Luật BHXH sửa là muốn đưa về một cách tính vì bây giờ đang có 2 cách tính khách nhau cho người lao động hương lương hưu, khối NN được tính hưởng lương hưu là lấy lương của 5 hay 6 năm cuối đời công chức chia TB thì các cụ ấy được hưởng lương cao vì cuối đời nhân hệ số cao, còn khối FDI và tư nhân thì cộng tổng tiền đóng chia trung bình, đóng bao nhiêu hưởng bấy nhiêu. Theo dự thảo luật thì những người thuộc khối NN bắt đầu đóng BHXH từ 1/1/2015 trở về sau sẽ có chung 1 cách tính như FDI và tư nhân hiện nay, còn các cụ tham gia đóng trước thời điểm này thì tính theo cách cũ.

Feb n Aug

Xe đạp
Post trùng bài

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em chia sẻ các cụ chuyện này, em mới biết: 1 bác làm cho 1 công ty nước ngoài lớn, của Thụy Điển, lương của bác ý trước khi về hưu khoảng 2-3000 US, trong khi policy các cty này thì các cụ biết rồi, lương bao nhiêu đóng BHXH + thuế TN cá nhân bấy nhiêu, ko có chuyện bớt xén.

Đến khi về hưu, lĩnh lương hưu: khoảng 3tr / tháng các cụ tin không? Lý do BHXH đưa ra: lương hưu là trung bình cộng của 30 năm cuối công tác, em bó tay với bọn BHXH, 1 lũ ngu. (em hơi bức xúc các cụ thông cảm :( ) lấy lương những năm 90 ra để làm reference cho lương hưu của thời điểm này. Em thấy bọn BHXH hơi có chút thành kiến với nhân viên cty nước ngoài thì phải, nên nó dìm lương hưu ng ta xuống thấp.

Cá nhân em mất lòng tin với BH lâu rồi, ko hy vọng ở cái BHXH, còn BH y tế thì xin lỗi, :D xếp hàng đi từ sáng sớm nhận được 3 lọ berberin là hết :((

Chỉnh sửa cuối:

aladanh

Xe tăng
Em chia sẻ các cụ chuyện này, em mới biết: 1 bác làm cho 1 công ty nước ngoài lớn, của Thụy Điển, lương của bác ý trước khi về hưu khoảng 2-3000 US, trong khi policy các cty này thì các cụ biết rồi, lương bao nhiêu đóng BHXH + thuế TN cá nhân bấy nhiêu, ko có chuyện bớt xén.

Đến khi về hưu, lĩnh lương hưu: khoảng 3tr / tháng các cụ tin không? Lý do BHXH đưa ra: lương hưu là trung bình cộng của 30 năm cuối công tác, em bó tay với bọn BHXH, 1 lũ ngu. (em hơi bức xúc các cụ thông cảm :( ) lấy lương những năm 90 ra để làm reference cho lương hưu của thời điểm này. Em thấy bọn BHXH hơi có chút thành kiến với nhân viên cty nước ngoài thì phải, nên nó dìm lương hưu ng ta xuống thấp.

Cá nhân em mất lòng tin với BH lâu rồi, ko hy vọng ở cái BHXH, còn BH y tế thì xin lỗi, :D xếp hàng đi từ sáng sớm nhận được 3 lọ berberin là hết :((
Cụ nên tìm hiểu kỹ xem người ta nói có thật ko rồi đối chiếu với các quy định của nhà nước xong hãy chửi người khác!

mobilap.vn

Xe máy

Vụ này đúng đấy ạ ! kể cả chế độ thai sản, thất nghiệp cũng được tính vào những thời gian cuối chứ không có chuyện đóng bảo hiểm tính từ khi có số.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em ko đóng bảo hiểm 2 năm nay vì sự bất bình đẳng giữa trong và ngoài nhà nước.

Trong NN: tính lương bình quân 5 năm gần nhất
Ngoài NN: tính lương bình quân toàn thời gian đóng

Tiền đóng thì như nhau nhưng được hưởng thì chênh lệch nhau quá nhiều nên đó là sự bất bình đẳng => Em éo đóng cho sự bất bình đằng này

Ivan Good Hope

Xe tăng
Cụ nên tìm hiểu kỹ xem người ta nói có thật ko rồi đối chiếu với các quy định của nhà nước xong hãy chửi người khác!
Em checked lại rồi, trung bình cộng của toàn bộ thời gian công tác, so với 30 năm thì cũng same same, khác gì nhau đâu cụ :D mà cụ phải vặn vẹo em thế

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em ko đóng bảo hiểm 2 năm nay vì sự bất bình đẳng giữa trong và ngoài nhà nước.

Trong NN: tính lương bình quân 5 năm gần nhất
Ngoài NN: tính lương bình quân toàn thời gian đóng

Tiền đóng thì như nhau nhưng được hưởng thì chênh lệch nhau quá nhiều nên đó là sự bất bình đẳng => Em éo đóng cho sự bất bình đằng này
EM cũng ko muốn đóng giống cụ, nhưng ko được.
Cụ có bí kíp gì ko? share em đê

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Cái này hết sức nguy hiểm, vì tránh vỡ quỹ bảo hiểm mà có thể ảnh hưởng tới ổn định chính trị, trật tự an ninh, ảnh hưởng tới chế độ, Mùa xuân Ả rập ở các nước Bắc Phi vừa qua đều diễn ra tại các nước tỷ lệ thất nghiệp cao, kể cả ở Uk vừa rồi vì vậy nếu tăng độ tuổi nghỉ hưu chỉ giải quyết vấn đề về kinh tế nhưng sẽ kéo theo những hậu quả không lường được về chính trị, xã hội, thất nghiệp nhiều thì dễ bị kích động, lôi kéo.

Jo9926

Xe điện
Vần đề là tại sao lại vỡ quỹ?
Với mức thu 26% lương của NLĐ, chỉ cần số tiền này để mua trái phiếu chính phủ thì một người về hưu có sống đến 100 tuổi cũng không nhận hết được số đã đóng. BHXH lãi khủng mà kêu vỡ quỹ là sao?

Mig-21

[Tịch thu bằng lái]
Trên OF này chắc cũng có rất nhiều cụ là công chức, viên chức, người lao động có tham gia đóng bảo hiểm xã hội và mong muốn khi về già, không còn sức lao động sẽ được bảo hiểm chi trả một khoản gọi là lương hưu. Tuy nhiên khi bộ lao động đề xuất 02 phương án tăng tuổi nghỉ hưu thế này thì em cũng chẳng biết có sống được đến tuổi để nhận lương hưu không. Nếu luật được thông qua có lẽ E chuyển tiền từ đóng bảo hiểm sang nuôi lợn đất có khi còn lãi hơn.
http://dantri.com.vn/blog/hi-sinh-doi-bo-nhuong-cho-cho-doi-con-879863.htm
Cụ đi nhớ báo trước anh em bạn bè, người thân kẻo mọi người lại shock.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em copy paste:
[FONT=&quot]Hàng tháng người sử dụng lao động đóng 18% lương, người lao động đóng 8% lương, tổng cộng là 26%, như vậy một năm BHXH thu được 26%x12=3.12 tháng lương. Nhưng khi rút BHXH một lần thì người lao động chỉ nhận được 1.5 tháng lương tương ứng với một năm đóng BHXH. Do đó người lao động đã lỗ 1.62 tháng lương, chưa kể tới lãi suất.[/FONT][FONT=&quot]
Có bác nào biết BHXH làm ăn như thế nào mà thâm hụt hay vậy[/FONT]

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em copy paste:
[FONT=&quot]Hàng tháng người sử dụng lao động đóng 18% lương, người lao động đóng 8% lương, tổng cộng là 26%, như vậy một năm BHXH thu được 26%x12=3.12 tháng lương. Nhưng khi rút BHXH một lần thì người lao động chỉ nhận được 1.5 tháng lương tương ứng với một năm đóng BHXH. Do đó người lao động đã lỗ 1.62 tháng lương, chưa kể tới lãi suất.[/FONT][FONT=&quot]
Có bác nào biết BHXH làm ăn như thế nào mà thâm hụt hay vậy[/FONT]
Quỹ BHXH phải trả cho những người đang hưởng lương hưu mà ngày xưa ko phải đóng quỹ ( đáng lẽ nên tách ra thành quỹ khác của nhà nước để chi trả ) theo kiểu lấy ông đóng sau nuôi ông trước, giờ các ông hiện tại kinh tế khó khăn nên ko đóng hoặc trốn đóng nên các ông hưu càng ăn lẹm vào quỹ của các ông đang đóng hiện tại cụ ạ.
Những ông bắt đầu đóng khoảng 20 năm trở lại đây chắc giờ cũng chưa nghỉ hưu, còn những người đã trong khoảng 20 năm trở lại đây nghỉ hưu chắc đóng vào quỹ cũng chỉ dưới 20 năm thôi => nguyên nhân chính là quản lý kém và lấy thằng miền xuôi nuôi thằng miền ngược

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không biết như cụ chủ Topic.

x-youtoo

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Vần đề là tại sao lại vỡ quỹ?
Với mức thu 26% lương của NLĐ, chỉ cần số tiền này để mua trái phiếu chính phủ thì một người về hưu có sống đến 100 tuổi cũng không nhận hết được số đã đóng. BHXH lãi khủng mà kêu vỡ quỹ là sao?
Cụ có đọc cái vụ cho vay NHNNPTNT gì đó ... mang cho vay rồi ... hị hị hị ... nợ xấu chăng? :D