[Funland] Nghề giáo bạc như vôi

mylam86

Xe tải
Mấy thời gian gần đây nghe về cô giáo quyên sinh, hay trò thách thức, đánh thầy cô...mà buồn các bác ạ.Thiết nghĩ lẽ ra xã hội càng phát triển, con ng ra sẽ trọng sự học hơn, thầy cô qua đó mà cũng được đối xử tốt hơn để đúng với vai trò/ trách nhiệm/ sứ mệnh của mình, vậy mà có vẻ không hẳn thế....thử hỏi ntn.Sau ai còn thi và học sp nữa a?!
Note: Post này không liên quan chính trị, hay tổ lái các vấn đề. Chỉ là trao đổi chia sẻ để mình là phụ huynh, là người nhà của giáo viên được tốt lên.Nên nhờ admin xóa giúp e các comment không thuộc phạm vi với ạ! E cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Đấy là vì nghĩ sai về nghề.

Hãy nghĩ rằng, giáo dục chỉ là 1 ngành, đi dạy học chỉ là 1 nghề, thầy giáo chỉ là 1 chức danh, thì sẽ thấy rất là bình thường. Thấy nó bạc là vì nghĩ về nó vượt quá cái chức phận thực sự của nó. Do nghĩ sai nên mới có các hành vi trái pháp luật/trái đạo đức/trái quy luật thị trường:

- Xã hội, nhà trường bắt thầy giáo phải cống hiến nhưng trả công thì bèo bọt. Vớ vẩn, trả thế nào thì làm thế ấy, mọi thứ có hợp đồng lao động hết rồi cứ thế mà làm.
- Thầy giáo nghĩ rằng mình có thể đánh, mắng, xúc phạm học sinh. Vớ vẩn tiếp, học sinh cũng là công dân, thậm chí còn là khách hàng. Có cụ nào ở đây làm kinh doanh, khách hàng không thích mua hàng thì xông ra đòi đánh với dạy dỗ không?
- Xã hội tuyệt đối hóa vai trò thầy giáo mà bỏ qua sự chủ động của học sinh. Vớ vẩn nốt, thầy giáo - học sinh là quan hệ mua-bán, đôi bên bình đẳng, thầy giáo chỉ cần cung ứng bài giảng đạt chuẩn là ok rồi, còn lại thì phải do học sinh.

Edit: Bổ sung thêm bình luận

Chỉnh sửa cuối:

mylam86

Xe tải
Post này không liên quan chính trị, hay tổ lái các vấn đề. Chỉ là trao đổi chia sẻ để mình là phụ huynh, là người nhà của giáo viên được tốt lên.Nên nhờ admin xóa giúp e các comment không thuộc phạm vi với ạ! E cảm ơn!

Thằng ranh kia chắc 8 vía, nhìn đã muốn vả cho phát rồi, các thầy cô cũng nhịn giỏi đấy :D

XPQ

Xe lăn
Thời đại bây giờ, cụ Cúc Cồ là sư phụ danh giá và hiệu quả nhất trong việc phân phối liu thông kiến thức. Nghề làm thầy trở nên thành một nghề có thiên chức là dẫn lối đưa đường cho mỗi cá nhân có cái nhân cách và cái nhận thức phù hợp. Tức là về lao động vất vả hơn rất nhiều ngày xưa. Thế mà công xá quả thực rẻ rúng, sự tôn trọng quả thực khinh bạc.

Nghề giáo là một nghề đáng thương.

Small_bluebell

Xe máy
Đối với hs hoặc ph mất dạy thì cứ ghi nhận xét, báo cáo và trả lại nhà trường. Trên lớp thì coi như chúng nó vô hình là xong, k cần nặng nề, cứ đúng và đủ mà thực hiện
Nếu mà làm được thế thì nhiều các thầy cô đã không phải vất vả, uất ức cụ ạ. Nên giờ nghề giáo (dạy các bậc phổ thông) bạc thực sự.

TamAn7810

Xe tăng
Nghề nào chả bạc, nghề giáo còn được có phần xã hội tôn trọng hơn gấp nhiều các nghề khác !

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Hãy nên coi nghề giáo là một nghề thì cụ sẽ thấy bình thường thôi ạ. Nghề nào cũng có khó khăn và nổi khổ khi thi vào nghề đoa thì họ phải chấp nhận thôi ạ.
cô giáo ép học sinh học là thứ thật vớ vẩn và nực cười kết quả chả đi đến đâu rồi bị phản lại. Qua e nc với thằng cháu học cấp 1 bên nhật hỏi nó ở lớp học cháu có kiểm tra bài cũ ko, làm điểm kém có bị cô giáo mắng ko, có phải đi coi bài ko nó bảo ko chỉ có làm bài test thôi dc bao nhiêu thì dc . Hãy để các cháu tự lựa chọn quyết định của mình nhiệm vụ của giáo viên là rèn đạo đức và truyền đạt kiến thức.

XPQ

Xe lăn
Nghề nào chả bạc, nghề giáo còn được có phần xã hội tôn trọng hơn gấp nhiều các nghề khác !

Nghề em hoạn lợn đây còn được trịnh trọng hơn nghề giáo. Trà nước mà bất lịch sự em cho mẹ hột đỗ xanh vào con lợn thì chết mí em.

Dân Tổ

Xe container
Sao ngày xưa không bạc mà giờ lại bạc ạ? :)

tvad

Xe hơi
Nghề giáo cao quý phải chăng là tôn vinh sự nhẫn nhục

HUNGSMUN

Xe container
Ngành giáo dục còn nặng thành tích lắm và còn rất rất nhiều bất cập.
Gấu nhà em công tác ở ĐHQG cũng sắp về hưu rồi nên em biết ạ.

Quê bầm

Xe điện
Các cụ xem các bạn bè mình những người học khá nhất xưa kia cũng như thế hệ trẻ sau này có mấy người thích thi vào sư phạm nữa đâu, các thầy cô thiệt thòi nhiều quá

TUCSON9389

Xe điện
Đấy là vì nghĩ sai về nghề.

Hãy nghĩ rằng, giáo dục chỉ là 1 ngành, đi dạy học chỉ là 1 nghề, thầy giáo chỉ là 1 chức danh, thì sẽ thấy rất là bình thường. Thấy nó bạc là vì nghĩ về nó vượt quá cái chức phận thực sự của nó. Do nghĩ sai nên mới có các hành vi trái pháp luật/trái đạo đức/trái quy luật thị trường:

- Xã hội, nhà trường bắt thầy giáo phải cống hiến nhưng trả công thì bèo bọt. Vớ vẩn, trả thế nào thì làm thế ấy, mọi thứ có hợp đồng lao động hết rồi cứ thế mà làm.
- Thầy giáo nghĩ rằng mình có thể đánh, mắng, xúc phạm học sinh. Vớ vẩn tiếp, học sinh cũng là công dân, thậm chí còn là khách hàng. Có cụ nào ở đây làm kinh doanh, khách hàng không thích mua hàng thì xông ra đòi đánh với dạy dỗ không?
- Xã hội tuyệt đối hóa vai trò thầy giáo mà bỏ qua sự chủ động của học sinh. Vớ vẩn nốt, thầy giáo - học sinh là quan hệ mua-bán, đôi bên bình đẳng, thầy giáo chỉ cần cung ứng bài giảng đạt chuẩn là ok rồi, còn lại thì phải do học sinh.

Edit: Bổ sung thêm bình luận
e cũng đồng tình với cụ. quan điểm nho giáo của nhà mình nó ăn sâu bám rễ quá và dẫn đến cả gv và bên hs/ph có những nhận thức và hành vi không đúng
- Phía ph/hs: cứ dồn hết trách nhiệm cho các thầy cô; trong khi đó lương thầy cô thì cũng thuộc dạng thấp, hơi sức đâu mà dạy 1 lớp 5-60 đứa. và quan trọng hơn là cả xã hội đều nghĩ vậy dẫn đến bỏ qua vai trò, trách nhiệm của gia đình. bọn tây các trường học c1,2 nó có câu "cha mẹ là người giáo viên đầu tiên và suốt đời"; trách nhiệm của gđ, bố mẹ là trên hết trong việc rèn dũa 1 đứa trẻ, gv chỉ là người dạy kiến thức thôi, xã hội nên giảm tải cho các nhà giáo, bớt các trách nhiệm mà nhẽ ra nó thuộc về bố mẹ các hsinh
- Phía GV: ngộ nhận về cái nghề của mình và cho mình cái quyền cao quí quá mức để rồi có hành vi không chuẩn. Thực tế có rất nhiều giáo viên dạy thêm, phần lớn là thu tiền và số rất ít là không thu. việc thu tiền này chứng tỏ nó là 1 nghề thôi, đừng ảo tưởng quá về nó rồi đâm khổ, tự chuốc lấy các trách nhiệm ko thuộc về mình

PCI for car

Xe tăng
Các cụ trên đã nói hết í rồi ạ, em đọc tới đây cũng chỉ biết thở dài, y tế và giáo dục xuất hiện trên báo nhiều tiêu cực như bây giờ một phần cũng bởi vì hai ngành này không quát được truyền thông. Đã coi là một ngành trong nền kinh tế thì ai cũng như ai thôi, chứ nâng tầm lên cao quá xong lại há miệng mắc quai ạ.

QUANG1970

Tháo bánh
Mấy thời gian gần đây nghe về cô giáo quyên sinh, hay trò thách thức, đánh thầy cô...mà buồn các bác ạ.Thiết nghĩ lẽ ra xã hội càng phát triển, con ng ra sẽ trọng sự học hơn, thầy cô qua đó mà cũng được đối xử tốt hơn để đúng với vai trò/ trách nhiệm/ sứ mệnh của mình, vậy mà có vẻ không hẳn thế....thử hỏi ntn.Sau ai còn thi và học sp nữa a?!
Note: Post này không liên quan chính trị, hay tổ lái các vấn đề. Chỉ là trao đổi chia sẻ để mình là phụ huynh, là người nhà của giáo viên được tốt lên.Nên nhờ admin xóa giúp e các comment không thuộc phạm vi với ạ! E cảm ơn!

Nghề giáo có còn quý như bạc?
Nghiệp văn thì rõ, hèn quá vôi!

taplai2012

Xe ngựa
Em nghĩ, kể cả thầy cô hơi hà khắc gia đình cũng nên đồng thuận. Phải cho trẻ con thấy có người khiến chúng nó sợ.
Tất nhiên, thầy cô cũng không nên đánh trẻ mất kiểm soát và đặc biệt không mạt sát, xúc phạm danh dự trẻ con.