[Funland] Ngưng thở khi ngủ. E hoang mang thực sự các cụ ạh

tungbeo

Xe tăng
Chào các cụ. Nhân ngày cuối tuần ảm đạm e cũng muốn lên đây có đôi lời cũng vừa chia sẻ, cũng vừa xin tư vấn và cũng biết đâu có thể có những cụ cũng đang trong trường hợp như e thì nên đi khám ngay đừng chủ quan. E cũng chả biết nên bắt đầu thế nào nhưng cứ tạm gọi là thời gian gần đây và cũng có thể là trước đó vợ e rất hay phàn nàn việc e ngủ Ngáy rất to và thường xuyên liên tục và bảo e phải đi khám để đo đa ký giấc ngủ xem có vấn đề gì ko (vợ e cũng làm trong ngành y tế). Và đã có lần e đi công tác ngủ chung với một cậu e cũng là bác sĩ kiêm lãnh đạo khoa về chuyên Hồi sức tích cực có nói với e vào sáng hôm sau là a nên đi khám ngay đi vì e thấy a nhiều khả năng bị "hẹp đường thở trong lúc ngủ". E cũng ậm ừ và nghĩ mình mệt do đi đường xa hoặc hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều nên ngủ ngáy thôi. Và thực sự e đã cảm thấy lo lắng vì gần đây e thường hay ngủ tỉnh giấc giữa đêm, ngủ rất ít, hay bị suy nghĩ nhiều và các biểu hiện đúng như e mới tìm hiểu là e đang bị béo phì (chắc ăn uống ngon mồm và quá đà), phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao vì e thấy thi thoảng cảm giác bị chóng mặt nên hôm trước có đi khám thử xem sao và được chỉ định làm đa ký giấc ngủ tại bệnh viện. Đêm qua e vừa ngủ 1 đêm tại viện để làm phương pháp đó, bác sỹ đặt từ đầu đến chân quanh người e các dây đo để e ngủ qua 1 đêm xem thế nào. Sáng nay chưa có kết quả chi tiết nhưng thấy a kỹ thuật viên bảo e đúng là bị ngừng thở trong lúc ngủ, Oxy của e còn 80 hay có lúc xuống 70 gì đó, e cảm thấy hoang mang thực sự. Vì vừa làm xong sáng sớm nay nên chưa có kết quả cụ thể, nên a kỹ thuật viên chỉ nói có vậy với e nên tranh thủ e lên đây lan man với các cụ trước trong lúc có kết quả chi tiết. Vì đọc tham khảo trên mạng triệu chứng này nếu ko điều trị ngay có thể dẫn đến tử vong bất cứ lúc nào nên ko thể chủ quan được. Không biết có cụ nào đã, đang bị Hội chứng ngừng thở khi ngủ kiểu này giống e chưa ạ? Có phương pháp điều trị hay mẹo hay nào mách giúp e hoặc chế độ ăn uống thể dục luyện tập thế nào cho điều độ và cải thiện hội chứng này ko ah?. E viết hơi dông dài vì trong đầu đang suy nghĩ lung tung miên man quá, các cụ thông cảm nhé. Cảm ơn các cụ đã đọc và dành tgian nếu tư vấn cho e ạh!

* Link e tham khảo về triệu chứng NGƯNG THỞ KHI NGỦ đây ạh

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Chào các cụ. Nhân ngày cuối tuần ảm đạm e cũng muốn lên đây có đôi lời cũng vừa chia sẻ, cũng vừa xin tư vấn và cũng biết đâu có thể có những cụ cũng đang trong trường hợp như e thì nên đi khám ngay đừng chủ quan. E cũng chả biết nên bắt đầu thế nào nhưng cứ tạm gọi là thời gian gần đây và cũng có thể là trước đó vợ e rất hay phàn nàn việc e ngủ Ngáy rất to và thường xuyên liên tục và bảo e phải đi khám để đo đa ký giấc ngủ xem có vấn đề gì ko (vợ e cũng làm trong ngành y tế). Và đã có lần e đi công tác ngủ chung với một cậu e cũng là bác sĩ kiêm lãnh đạo khoa về chuyên Hồi sức tích cực có nói với e vào sáng hôm sau là a nên đi khám ngay đi vì e thấy a nhiều khả năng bị "hẹp đường thở trong lúc ngủ". E cũng ậm ừ và nghĩ mình mệt do đi đường xa hoặc hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều nên ngủ ngáy thôi. Và thực sự e đã cảm thấy lo lắ ng vì gần đây e thường hay ngủ tỉnh giấc giữa đêm, suy nghĩ nhiều và các biểu hiện đúng như e mới tìm hiểu là e đang bị béo phì (chắc ăn uống ngon mồm và quá đà), phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao vì e thấy thi thoảng cảm giác bị chóng mặt nên hôm trước có đi khám thử xem sao và được chỉ định làm đa ký giấc ngủ tại bệnh viện. Đêm qua e vừa ngủ 1 đêm tại viện để làm phương pháp đó, bác sỹ đặt từ đầu đến chân quanh người e các dây đo để e ngủ qua 1 đêm xem thế nào. Sáng nay chưa có kết quả chi tiết nhưng thấy a kỹ thuật viên bảo e đúng là bị ngừng thở trong lúc ngủ, Oxy của e còn 80 hay có lúc xuống 70 gì đó, e cảm thấy hoang mang thực sự. Vì đọc tham khảo trên mạng triệu chứng này nếu ko điều trị ngay có thể dẫn đến tử vong bất cứ lúc nào nên ko thể chủ quan được. Không biết có cụ nào đã, đang bị Hội chứng ngừng thở khi ngủ kiểu này giống e chưa ạ? Có phương pháp điều trị hay mẹo hay nào mách giúp e hoặc chế độ ăn uống thể dục luyện tập thế nào cho điều độ và cải thiện hội chứng này ko ah?. E viết hơi dông dài vì trong đầu đang suy nghĩ lung tung miên man quá, các cụ thông cảm nhé. Cảm ơn các cụ đã đọc và dành tgian nếu tư vấn cho e ạh!

Em thấy lạ lắm. Nói thật cụ có cậu em làm bác sĩ chuyên khoa, lại đi viện khám hẳn hoi rồi, còn lên đây hỏi otfun phương pháp chữa trị???
Việc mà cụ cần làm thực ra là chia sẻ cách cụ đang chữa trị cho các cụ còn lười/ chưa có điều kiện đi bác sĩ thì đúng hơn

Taihoatu

Xe lăn
Em thỉnh thoảng đêm cũng ngưng thở một lúc, nhưng không biết linh tính thế nào vùng dậy, thì thấy chân gấu đang vắt ngang cổ mình.

gnoudman

Xe tăng
Trong bài của cụ có đầy đủ nguyên nhân rồi đó, phân tích từng nguyên nhân rồi tìm hướng giải quyết.
hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều, suy nghĩ nhiều, béo phì, phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao ----->nguyên nhân đây.
Giải pháp trước mắt: hạn chế suy nghĩ nhiều, hạn chế ăn nhiều nhất là đồ béo, lên chương trình tập thể dục thể thao 1 cách nghiêm túc(cái này quan trọng), kết hợp với việc đi khám thêm và tư vấn bác sỹ...

drchimnon

Xe tăng
E rượu bia vào nhiều là ngáy như sấm rền khi nằm ngửa. Nằm nghiêng thì hết. Giờ em lại quen nằm nghiêng.

tungbeo

Xe tăng
Em thấy lạ lắm. Nói thật cụ có cậu em làm bác sĩ chuyên khoa, lại đi viện khám hẳn hoi rồi, còn lên đây hỏi otfun phương pháp chữa trị???
Việc mà cụ cần làm thực ra là chia sẻ cách cụ đang chữa trị cho các cụ còn lười/ chưa có điều kiện đi bác sĩ thì đúng hơn
Cụ đi khám ở bệnh viện nhưng phương pháp điều trị cụ không hỏi bác sĩ mà lại đi hỏi các chuyên gia of là sao ta?
E nói ko rõ ý chắc các cụ chưa hiểu. Vì e vừa làm phương pháp đó xong sáng sớm nay nên chưa có kết quả cụ thể vì lúc đó còn sớm nên e về rồi. A kỹ thuật viên mới bảo e có vậy thôi và hẹn e nếu có kết quả cụ thể sẽ báo sau (báo cho vợ e vì vợ e làm ở đó). Nên tranh thủ lúc có kết quả e lên đây lan man với các cụ trước thôi mà

muoibaconcho

Xe điện
Cụ bỏ cái chữ beo sau tung đi sẽ bình thường lại thôi.
Sáng dậy sớm 1h ra chạy loanh quanh trước nhà 30 phút là ok. Ăn uống thì cứ ăn cho thật no song giảm lượng mỡ, bột và tăng rau, thịt, cá.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Lão chủ có thuốc za truyền không nhỉ.

kites1

Xe điện
Cụ có biết mình bị ngưng thở trong giấc ngủ là bao nhiêu giây không? Nếu như cụ bị ngưng thở khoảng 5-10 giây rồi tự cụ thở lại bình thường thì em thấy không sao đâu .
Gia đình em , có người bị như thế mấy chục năm rồi, không chửa được, sức khoẻ vẫn bình thường. Người đó ngủ ngáy to , kêu to như xe lửa đang chạy vậy đó .

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em có tình trạng tương tự như Cụ, Có gì Cụ chia sẻ kinh nghiệm chưã nhé

Phuclongchau

Xe điện
Hội chứng COP,chắc cụ hút nhiều thuốc,ông nội em cũng đi trong giấc ngủ vì hội chứng này

Nhân văn Dân

Xe tăng
Cụ ấy đang hoang mang, nên việc đưa lên of để hỏi và chia sẽ cũng là điều dễ hiểu. Theo em đầu tiên là cụ chụ nên nghỉ ngơi, tập tành để nâng cao thể lực.

Trang Nguyen

Xe điện
Ôi trời, sói nhà e cũng ngáy khủng bố khi ngủ, cũng béo phì, e đợi cụ chia sẻ thêm xem còn triệu chứng nào nữa không.

tungbeo

Xe tăng
Hội chứng COP,chắc cụ hút nhiều thuốc,ông nội em cũng đi trong giấc ngủ vì hội chứng này
E lại ko hút thuốc, bs cũng có hỏi e hút thuốc lá ko mà. Nhưng còn bia rượu thì...thường xuyên ajh :((

xuandai

Xe buýt
Chào các cụ. Nhân ngày cuối tuần ảm đạm e cũng muốn lên đây có đôi lời cũng vừa chia sẻ, cũng vừa xin tư vấn và cũng biết đâu có thể có những cụ cũng đang trong trường hợp như e thì nên đi khám ngay đừng chủ quan. E cũng chả biết nên bắt đầu thế nào nhưng cứ tạm gọi là thời gian gần đây và cũng có thể là trước đó vợ e rất hay phàn nàn việc e ngủ Ngáy rất to và thường xuyên liên tục và bảo e phải đi khám để đo đa ký giấc ngủ xem có vấn đề gì ko (vợ e cũng làm trong ngành y tế). Và đã có lần e đi công tác ngủ chung với một cậu e cũng là bác sĩ kiêm lãnh đạo khoa về chuyên Hồi sức tích cực có nói với e vào sáng hôm sau là a nên đi khám ngay đi vì e thấy a nhiều khả năng bị "hẹp đường thở trong lúc ngủ". E cũng ậm ừ và nghĩ mình mệt do đi đường xa hoặc hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều nên ngủ ngáy thôi. Và thực sự e đã cảm thấy lo lắ ng vì gần đây e thường hay ngủ tỉnh giấc giữa đêm, suy nghĩ nhiều và các biểu hiện đúng như e mới tìm hiểu là e đang bị béo phì (chắc ăn uống ngon mồm và quá đà), phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao vì e thấy thi thoảng cảm giác bị chóng mặt nên hôm trước có đi khám thử xem sao và được chỉ định làm đa ký giấc ngủ tại bệnh viện. Đêm qua e vừa ngủ 1 đêm tại viện để làm phương pháp đó, bác sỹ đặt từ đầu đến chân quanh người e các dây đo để e ngủ qua 1 đêm xem thế nào. Sáng nay chưa có kết quả chi tiết nhưng thấy a kỹ thuật viên bảo e đúng là bị ngừng thở trong lúc ngủ, Oxy của e còn 80 hay có lúc xuống 70 gì đó, e cảm thấy hoang mang thực sự. Vì vừa làm xong sáng sớm nay nên chưa có kết quả cụ thể, nên a kỹ thuật viên chỉ nói có vậy với e nên tranh thủ e lên đây lan man với các cụ trước trong lúc có kết quả chi tiết. Vì đọc tham khảo trên mạng triệu chứng này nếu ko điều trị ngay có thể dẫn đến tử vong bất cứ lúc nào nên ko thể chủ quan được. Không biết có cụ nào đã, đang bị Hội chứng ngừng thở khi ngủ kiểu này giống e chưa ạ? Có phương pháp điều trị hay mẹo hay nào mách giúp e hoặc chế độ ăn uống thể dục luyện tập thế nào cho điều độ và cải thiện hội chứng này ko ah?. E viết hơi dông dài vì trong đầu đang suy nghĩ lung tung miên man quá, các cụ thông cảm nhé. Cảm ơn các cụ đã đọc và dành tgian nếu tư vấn cho e ạh!

Em cũng bị tình trạng như cụ, rất quan ngại về chất lượng giấc ngủ và việc ngủ ngáy.
Cụ khámởđâu, phương phápđiều trị thếnào?Chia sẻ với emnhé

HTDA

Xe buýt
Em nghĩ cụ đang đi đúng hướng khi tìm cách khám bệnh và chữa trị. Mang vđ sức khỏe lên đây hỏi cũng là để có thêm 1 góc nhìn khác. E chia sẻ với cụ trường hợp con em, ko biết có ích gì ko.
Hồi bé cháu nó cũng hay ốm, ho, sốt, mũi dãi, ngủ ngáy to. Bsy thường nói nó bị viêm amidan và khuyên cắt. Em có khám bsy Thắng ở Đoàn Nhữ Hài, bs yêu cầu e quay video lúc con ngủ cho bsy xem. Khi ngủ thỉnh thoảng cháu sẽ lắc lắc đầu. Bsy nói nên cắt vì có triệu chứng ngưng thở khi ngủ. Nó thiếu oxy lên não nên bị thế. Và em đã cắt amidan. Đỡ ốm. Nhưng vẫn ngáy to và vó vẻ ngủ ngon hơn vì đường thở thông thoáng.
Còn ngáy hình như cũng di truyền vì em ngáy cũng to. Ngại nhất là đi ctac ngủ cùng phòng với ng khác ))