[Funland] Ngược dòng lịch sử Otofun

Bẩm các cụ các mợ,

Chuyện là ngày xưa bố vợ em thấy cuộc sống của em tẻ nhạt quá không có vui thú gì nên dần dà cụ ấy tiêm vào đầu em cái gọi là Otofun. Ban đầu chỉ là những câu chuyện, nhân vật, sự kiện không đầu không cuối ở trên này, rồi sau đấy là những buổi off giữa các thành viên và gần đây nhất là kéo em tham dự chương trình thiện nguyện thường niên Sưởi ấm bản cao do Min Mod nhà mình tổ chức. Thành ra bây giờ em bị nghiện OF, có cái Off hay ì ven nào là bố con em kéo nhau đi cả đám! Có chung niềm đam mê nên hai bố con gần gũi hơn hẳn, cứ có chén rượu trên tay đưa đi đưa lại đôi chục lần là cụ nhà em với các cụ trong trầu rượu lại say sưa kể chuyện ngày xưa ở xứ OF….

Các cụ ấy kể... Cái thời các cụ ấy chơi OF, không phải cái Box Quán café Otofun là vui nhất đâu, cái box CLB Nhiếp ảnh OF (Ô Phở) mới là cái hay ho của xứ OF lúc bấy giờ. Chuyện là: từ thuở sơ khai sinh ra cái OF này đã có một tốp các cụ đam mê cái món ảnh ọt chụp choẹt. Thời đấy có ít người lắm đâu tầm khoảng hơn chục mạng. Có lần còn kéo nhau sang tận Bắc Giang hẳn 1 ngày để các cụ tiện trao đổi chuyên môn với nhau “chụp đâu đó hình như hẳn 10p, thời gian còn lại là để nhậu với đi đường”. Sau này Ô Phở lớn mạnh, nhà nhà đua nhau sắm máy, phòng trào chụp choẹt được đẩy lên cao chưa từng thấy, em nghe nói lúc ấy chỉ cần lên thiên hà Gúc Gồ gõ ảnh ọt thì hiện lên cái Ô Phở này đầu tiên còn trước cả một số trang nhiếp ảnh khác như VNphoto hay xóm xung gì đó cơ mà! Âu cũng là thời hoàng kim. Các tác phẩm để đời rải rác khắp các site trong ngoài OF. Với lực lượng đông đảo như thế, nhân tài vật lực đầy rẫy như vậy, việc Ô Phở làm mưa làm gió trong OF em thấy cũng là điều dễ hiểu.

Lại kể thêm, theo như lời thuật lại từ chén rượu của các cụ thì thời ấy tranh đấu kinh khủng, chỉ cần 1 bức ảnh được đưa lên là bị đem ra mổ xẻ ghê lắm. Bình luận phê phán đủ thứ trên đời nào là: bác chụp chỗ này out nét, chỗ kia bị nhòe, trên kia trường ảnh phải sâu hơn 1 tý, phía dưới chỗ này phải xóa phông hơn mới hợp bố cục, nào là mẫu diễn không hợp, béo quá, gầy quá, xôi thịt này kia nói chung là linh tinh tội.

Trong bối cảnh đó có mấy cụ thân cô thế cô thò ra được cái ảnh lên là bị rập cho tơi tả. Ngoài 1 số cây cổ thụ đạo đức cao vọng trọng đã đạt đến cảnh giới thượng thừa như Noza, Giao Thông, Lekima, HảiVinataba,… thì mới bỏ được ngoài tai mọi lời thị phi giữ được cho cái tâm nó tĩnh. Chứ còn thân cô thế cô thì không chịu được nhiệt.

Bố vợ cắt lời ví dụ, như lúc đấy có cụ Rackson. Tuy mua máy đã lâu, chụp choẹt cũng lắm cũng mấy lần định post ảnh. Nhưng cứ định thò cái ảnh ra là thấy mấy tấm gương trước mắt bị đem ra phanh thây mỏ xẻ nên cũng khiếp chả dám đăng. Cụ ấy đành phải lập mưu rủ rê lập ra một hội bạn với mục đích chủ yếu là nếu như bị oánh thì còn có chỗ mà gọi đồng bọn.

Trào lưu chủ yếu trong thời này là ảnh phóng sự. Các cụ ấy luôn sẵn sàng mở ngay một phóng sự ảnh ngắn cho bất cứ sự việc gì nhìn thấy trên đường cho đến các phóng sự ảnh về Offroad của mợ 2, những vụ offline nhậu xay nghiêng ngả đem lại nhiều tiếng Fun cho OF

Tàn bữa nhậu hôm đấy, bố vợ em bảo thời đấy manh động lắm, ai mới nhen nhóm đem máy ra nhập hội đều được các cụ trong đấy khuyên là lưu số 115 vào để sau này còn dễ gọi!
Em xin phép thuật lại câu chuyện từ những bữa rượu trước đó, cũng thay lời các cụ thuật lại 1 phần lịch sử của OF. Nhoắng cái đã sắp kỉ niệm sinh nhật thứ 15 của OTOFUN rồi!

TÔN

Xe container
Bố vợ cụ tên gì

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ tag cụ nhạc vào đây xem cụ có phải bốc phét không nào. Cháu thấy cụ nào chơi of đều lén lén lút lút, độc sợ bốc phét bị đồng đội vào bóp d.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Không lái ẩu

Xe buýt
Em thì lại chuyên sâu cái chi hội địa phương, và chi hội bên em là LGT ( Lâm Gia Trang) và ở chi hội em thì chủ đề sôi động nhất là mua bán các chức vụ như Chủ tịt hội, Phá chủ tịt, Thư ký, Thủ quỹ... nói chung cũng có một số lần tranh giành quyết liệt căng thẳng giằng co đến nỗi không ít lần thịt chó rượu bia bay tứ tung trên bàn hội nghị
Nói chung thời 12 niên về trước thì chủ đề nào trên OF cũng rất sôi động và căng thẳng 🤣

xukthal

Xe lăn
Em lái mới vào hóng chuyện đa đề :D

G811

[Tịch thu bằng lái]
Đận hai lẻ 6 thì bắt đầu thời đại cả làng cùng vui, tiền ngập đường, củi lửa chả bao giờ phải lo....anh em tập trung đơm, đơm xong dư nhiều xèng lại đem ra đọ...dư ít xèng thì mua đồ rồi đọ đồ....anh em trên này toàn dạy nhau cách sống văn minh dư Mỹ .....cuộc sống vô cùng tươi đẹp, chả phải nghĩ lol giề.

Ăn nhậu không phải care, quán xá mọc tua tủa, xe hay đồ đã mua thì phải hàng chuẩn, còn đừng có nói về tiền không có ăn cả quyển tiền vào mặt....vậy nên nó ảnh hưởng tới văn hóa bán hàng rất nhiều lấy chất lượng làm trọng.
(
Nắm được tinh thần đó Ồ Phân ra đời bác ạ, lúc ý Min Mốt đói bcm nó ra, từ mấy chú buôn đồ ở chợ giời mà....tính kế bám váy anh em làm ăn được kiếm tý.....được cái anh em đơm được thì tiêu cũng thoáng....hội Ven Gia này.....hội Bò này....hội ảnh này....hội phượt này.....cứ gọi là ọp liên tục, trên này anh em chỉ hô một phát va li mấy cái xếp hàng.....xe xếp chứ Ồ Phăn rộng cả ngàn vuông & toàn loại chéo cánh.

Bố vợ bác chắc thời ý kiếm cũng được nên nói không sai đâu. ;))

DKM, sao mà nhớ cái thời ý. Ước gì.... :(

Mà tiền đận ý nó nhiều đến mức tinh hoa nó đổi ống đồng thành ống nhôm mà các bố đi mua cứ cả sàn quất, còn nhôm hay đồng đếu bao giờ là vấn đề luôn. :))

Dream 100

Xe ngựa
Các Chã nên thuê ngay cụ chủ thớt làm truyền thông cho OTofun! Đúng người rồi👍🌹

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Bẩm các cụ các mợ! Bước chân ra đường nhạc phụ đã dặn dò em cẩn thận là sống mái gì ai hỏi đích danh bố vợ tên gì thì cũng ko đc nói bố mày là ai! phận làm con dê sao dám cãi ý nhạc phụ! các cụ thông cảm cho em :D

G811

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ các mợ! Bước chân ra đường nhạc phụ đã dặn dò em cẩn thận là sống mái gì ai hỏi đích danh bố vợ tên gì thì cũng ko đc nói bố mày là ai! phận làm con dê sao dám cãi ý nhạc phụ! các cụ thông cảm cho em :D

Biết nhau hết ý mà bác, loanh quanh ai chả làm ăn với nhau. Hồi ý anh em nghĩa khí lắm.

Đận ý anh em mà đi ngồi nói chuyện xin làm ăn với nhau nó đơn giản lắm bác ạ, chỉ trao đổi thế này.

* Chú làm được giề.
- Gì ra xèng đơm được là em làm tuốt anh ạ.
* Giờ anh đưa tiền thì ngày chú tiêu được bao nhiêu.
- Gì chứ dăm trăm triệu em tiêu phát một.
* Vậy chưa làm được với anh đâu, thôi nhậu đê rồi về, lúc nào tiêu được ngày tối thiểu 10 tỷ thì quay lại anh em mình bàn tiếp.

;))

Bác về hỏi bố vợ xem có đúng thế không, không khéo hồi xưa bố vợ trả lời: Dạ ngày em tiêu được khoảng dăm chục...ý chứ. :))

tuantab

Xe tăng

Trục

Xe ba gác
Người OF

Ba Ngơ

Xích lô
Lại kể thêm, theo như lời thuật lại từ chén rượu của các cụ thì thời ấy tranh đấu kinh khủng, chỉ cần 1 bức ảnh được đưa lên là bị đem ra mổ xẻ ghê lắm. Bình luận phê phán đủ thứ trên đời nào là: bác chụp chỗ này out nét, chỗ kia bị nhòe, trên kia trường ảnh phải sâu hơn 1 tý, phía dưới chỗ này phải xóa phông hơn mới hợp bố cục, nào là mẫu diễn không hợp, béo quá, gầy quá, xôi thịt này kia nói chung là linh tinh tội.

Trong bối cảnh đó có mấy cụ thân cô thế cô thò ra được cái ảnh lên là bị rập cho tơi tả. Ngoài 1 số cây cổ thụ đạo đức cao vọng trọng đã đạt đến cảnh giới thượng thừa như Noza, Giao Thông, Lekima, HảiVinataba,… thì mới bỏ được ngoài tai mọi lời thị phi giữ được cho cái tâm nó tĩnh. Chứ còn thân cô thế cô thì không chịu được nhiệt.
Cái xanh, bố vợ cụ bốc phét. Nguyên tắc trong bốc Ô Phở bình ảnh nhưng tuyệt đối đâm mẫu ;)

Phần còn lại, bố vợ cụ cũng lại phét và chỉ nghe bức vách. Nói đến Ô Phở bố vợ cụ nhớ kém quá, kể ra thiếu nhiều cây đa, cây đề Ô Phở quá. Và đặc biệt là một thiếu sót, nếu không nhắc đến một người gắn bó từ đầu OF, người mang biển số OF-6 Dũng Khọm . Người đã đi về cõi Niết Bàn trước chúng ta.