[Thảo luận] Người ngồi sau và việc thắt dây bảo hiểm

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em mới đi với mấy ông bạn Tây, thấy khi lên xe các ông ấy ngồi sau đều đeo dây bảo hiểm cả. Sáng nay lại xem chương trình an toàn giao thông thấy 2 vợ chồng bác đóng tình huống tham gia GT cũng đeo dây khi ngồi sau. Nhưng thực tế em thấy mọi người chỉ đeo dây bảo hiểm khi ngồi trước vừa là để an toàn vừa để tránh CSGT, chứ thói quen nhà mình đi xe có ai ngồi sau cài dây bảo hiểm đâu.
Không biết ý kiến của các bác thế nào về việc ngồi ghế sau đeo dây bảo hiểm ạ???

Lete

Xe buýt
Theo em là nên đeo. Tuy nhiên một thực tế ở VN là ít người đeo.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Em mới đi với mấy ông bạn Tây, thấy khi lên xe các ông ấy ngồi sau đều đeo dây bảo hiểm cả. Sáng nay lại xem chương trình an toàn giao thông thấy 2 vợ chồng bác đóng tình huống tham gia GT cũng đeo dây khi ngồi sau. Nhưng thực tế em thấy mọi người chỉ đeo dây bảo hiểm khi ngồi trước vừa là để an toàn vừa để tránh CSGT, chứ thói quen nhà mình đi xe có ai ngồi sau cài dây bảo hiểm đâu.
Không biết ý kiến của các bác thế nào về việc ngồi ghế sau đeo dây bảo hiểm ạ???
Đeo dây bảo hiểm là đúng rồi, không còn gì phải tham khảo ý kiến. Vấn đề là xe 7 chỗ thì 2 ghế sau lấy chun để chằng vào ghế à?*-:)Xe 5 chỗ thì nên lắp cả dây bảo hiểm trong cốp, phòng khi đi chơi đông người, xe lại bé thì nhốt 1 cụ vào đới, đóng nắp. Xong. Không bao giờ bị xxx phạt vì chở quá số người, mà vẫn chấp hành Luật GT nghiêm chỉnh.=D>

aFang

Xe máy
Tôi đi kể cả ngồi sau vẫn thắt dây, nhiều người nhìn với ánh mặt của người xem xiếc của sinh vật lạ :P

zep.le

Xe buýt
E thấy như thế này: khi thiết kế xe thì nhà thiết kế tính độ an toàn cho người ngồi trên xe hết cả không có gì là thừa trên xe, lên xe cài dây bảo hiểm là an toàn cho mình. E đi đường thấy tây đi xe đạp chở bayby đều đội mũ bảo hiểm cho cả bố lẫn con

jackiehuy

Xe điện
em thì thành thói quen rồi lên xe việc đầu tiên là đep dây, rồi mới nổ máy. mà kể cả ngồi sau cũng thế

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
thế ra từ trước tới nay em và mọi người nhà em, bạn bè em chưa thấy ai ngồi sau thắt dây bảo hiểm cả, em cứ tưởng...

khoat_gia

Xe buýt
Nếu đi xe em mà đi trên 30km ngoài quốc lộ thì e bắt đeo dây hết cụ ạ. Dại mồm nếu có lật xe thì còn có cơ thoát....

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cá nhân em thì như sau:

1. Trong TP:
1.1. nếu đi taxi, em ngồi ghế trc hay ghế sau đều thắt, xe nào ko có dây là em cảm thấy lo lo cho đến khi hành trình kết thúc.
1.2. nếu đi xe người thân, bạn bè là người em biết rõ lái xe cẩn thận, em đeo dây khi ngồi ghế trước và ko đeo dây khi ngồi ghế sau.
1.3. nếu đi xe người thân, bạn bè là người em biết rõ lái xe ko cẩn thận hoặc mới biết lái, em đeo dây cả khi ngồi ghế trước lẫn khi ngồi ghế sau.

2. Ngoài TP: luôn đeo dây bất kể ngồi ghế nào, trên xe nào (trừ những xe ko có dây, và em cảm thấy lo lo cho đến khi hành trình kết thúc).

NewPeace

Xe điện
Em hay đi công taác vùng Tây Bắc, đèo dốc nhiều nên luôn luôn đeo dây bảo hiểm khi ngồi ghế sau (ghế trước là sếp ngồi rồi), thứ nhất là để đề phòng chuyện không may xaỷ ra, thứ 2 là khi xe vào cua thì người mình đỡ nghiêng ngả.
Xe nhà thì mình cầm lái nên thắt là đương nhiên, người ngồi ghế trước bao giờ em cũng bắt thắt, ghế sau thì thôi vì có bắt cũng ko được (vợ con nhà em nó bảo thủ lắm :P).

Chỉnh sửa cuối:

hanguyen157

Xe máy
Nhà em thắt hết. Lái thắt, gấu thắt, F1 thắt. trứoc khi xe lăn bánh, F1 còn hỏi check từng người xem đã thắt dây an toàn chưa cơ.

Winstorm07

Xe container
Đeo dây bảo hiểm là đúng rồi, không còn gì phải tham khảo ý kiến. Vấn đề là xe 7 chỗ thì 2 ghế sau lấy chun để chằng vào ghế à?*-:)Xe 5 chỗ thì nên lắp cả dây bảo hiểm trong cốp, phòng khi đi chơi đông người, xe lại bé thì nhốt 1 cụ vào đới, đóng nắp. Xong. Không bao giờ bị xxx phạt vì chở quá số người, mà vẫn chấp hành Luật GT nghiêm chỉnh.=D>
Chắc cụ chưa nhìn thấy xe 7 chỗ ạ??? Đủ dây bảo hiểm cho cả 3 hàng ghế cụ ạ

linkkaka

Xe buýt
E thấy như thế này: khi thiết kế xe thì nhà thiết kế tính độ an toàn cho người ngồi trên xe hết cả không có gì là thừa trên xe, lên xe cài dây bảo hiểm là an toàn cho mình. E đi đường thấy tây đi xe đạp chở bayby đều đội mũ bảo hiểm cho cả bố lẫn con

Bác này nói là chuẩn nhất ạ !

meoluoi

Xe điện
Đừng nói xe 7 chỗ, xe dường năm 45 chỗ quê em dường nào cũng có dây an toàn, vấn đề là ý thức người ngồi có thắt hay không thôi

koolnet

Xe tải
Đi trong phố thì em bắt ghế phụ thắt, vì ảnh hưởng trực tiếp đến ví tiền của em.
Đi tỉnh thì ghế phụ bắt buộc, chả may phanh gấp đập đầu vỡ kính xe em. Ghế sau em nhắc, thắt hay không thì tùy. Không thắt thì em kể mấy chuyện tai nạn, đại loại như quả đấy mà thắt dây thì đã không thăng:D

CAP_bl

Xe điện
Ghế trước thì tất nhiên dùng dây rồi, ghế sau thì tùy - đi trong thành phố, nhà em ít khi dùng...

Matizcoi

Xe cút kít
xe em ngồi sau mà thắt dây thì người ngồi giữa lấy chun buộc ...

MrBigM

Xe máy
Chuyện này thì dĩ nhiên là nên thắt rồi. Vấn đề là mặc dù nên nhưng rất ít người ở VN chịu sử dụng. Cũng giống mũ bảo hiểm vậy, phần lớn chỉ dùng để tránh luật. Vì khoảng không gian phía trước của người ngồi sau thường rộng hơn người ngồi ở hàng trước nên luật không bắt phải thắt nhưng mà các hãng xe luôn luôn khuyến cáo sử dụng seat belt dù ở vị trí nào.
Em thì em ngồi đâu mà có dây an toàn là em thắt hết. TỘi gì ko thắt, chẳng mất gì mà lại tăng thêm tính an toàn.

xe365vn

Xe container
f1 nhà e 2 tuổi e còn thắt nữa là . nói chugn cẩn thận tí nhưng lo nhất các f1 vì nghich lắm

Okane

Xe container
E nhớ có 1 lần đi cùng thằng sếp người Úc, nó ngồi sau cùng e, nó nhắc e đeo dây belt vào (dù đi trong thành phố), từ đó ngồi sau xe nào có seat belt là e đeo hết.