Tin tức Người nhặt ve chai trên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên còn sống khi vào viện cấp cứu

Website
www.ofnews.vn
Người nhặt ve chai trên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên còn sống khi vào viện cấp cứu

Bà cụ nhặt ve chai trên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên đã được một tài xế xe 16 chỗ cùng với chủ xe trong vụ va chạm đưa đi cấp cứu.

Theo lời tài xế xe 16 chỗ chở người nhặt ve chai trên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên đi cấp cứu, người bị nạn vẫn còn sống khi vào đến bệnh viện.

Vụ việc xảy ra sáng 6/5. Theo clip được một thành viên đăng lên group chính thức của Cộng đồng Otofun, một người từ dải phân cách giữa của cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên bất thình lình băng ngang đường, ngay trước đầu một chiếc ô tô đang chạy ở làn ngoài cùng bên trái.

Vụ tai nạn giao thông trên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên thu hút sự chú ý của cư dân mạng.

Chứng kiến vụ tai nạn, Nguyễn Trung Hiếu (sinh năm 1990, trú tại Hiệp Hòa, Bắc Giang), một tài xế xe khách 16 chỗ lập tức hỗ trợ đưa nạn nhân lên xe chở đi bệnh viện cấp cứu.

"Địa điểm tai nạn cách nút giao quốc lộ 18 khoảng 2-3 km. Lúc đó xe mình không chở khách, lại đã đi quá một đoạn rồi, mấy anh gọi lại nhờ giúp đỡ, mình cũng lùi lại đưa cụ lên viện thôi", Hiếu kể.

Theo anh Hiếu, nạn nhân là bà cụ già khoảng 60-70 tuổi. Dựa theo đồ đạc mang theo lúc xảy ra tai nạn, có thể phỏng đoán cụ bà đang đi nhặt ve chai trên đường.

Anh Nguyễn Trung Hiếu, tài xế xe khách 16 chỗ, người đưa bà cụ đi viện

"Mình cùng một người dân ở đó và anh quản lý đường đưa cụ lên xe để chở đến bệnh viện đa khoa. Cùng đưa bà cụ lên viện có thêm cả nữ tài xế chiếc xe con gây ra tai nạn", anh Hiếu cho biết. "Bạn nữ tài xế xe con bị sốc, đứng không vững, may có anh quản lý đường dìu bạn đó đi lên xe mình để vào viện cùng bà cụ. Bạn ấy khá hốt hoảng và không nói được gì".

Anh Hiếu cho hay thời điểm đó có rất nhiều người vẫy nhờ xe nhưng không có xe nào dừng lại. "Theo thời gian hiện trên clip, đã qua một thời gian cho tới khi mình đi ngang địa điểm xảy ra vụ tai nạn. Chiếc xe va chạm là Hyundai Grand i10", anh Hiếu kể.

"Khi mình đến, bà cụ đã bất tỉnh, máu chảy nhiều ở đầu và cả ở miệng. Lúc vào viện, cụ vẫn còn thở, vẫn còn nhịp tim và mạch, bác sĩ kiểm tra rồi bảo chuyển cụ cấp cứu tuyến trên luôn".

Có kinh nghiệm 12 năm lái xe chở khách, anh Hiếu đã chứng kiến nhiều vụ tai nạn trên đường. Thông thường, người đi ngang đường ngại giúp người gặp nạn vì sợ mất thời gian, công sức và những rắc rối phát sinh khác. Tuy nhiên Hiếu cho biết đây không phải lần đầu tiên làm việc này.

Hiếu kể lại, cách đây 12 năm, vào những ngày đầu bắt đầu hành nghề lái xe, anh từng bế giúp một người bị tai nạn vào viện nhưng bị người nhà nạn nhân tưởng nhầm, lao vào đánh. "Sau đó, gia đình họ biết đầu đuôi cũng xin lỗi mình. Chuyện hiểu nhầm dẫn đến việc "làm ơn mắc oán" thường xảy ra nhất là trong các vụ tai nạn. Vì thế mình cũng không để ý nhiều. Cứ làm hết khả năng của mình là được", Hiếu tâm sự.