[Funland] Người Việt Nam giàu thật các cụ nhỉ

Henry 27

Xe tăng
Khiếp nghe các cụ kể trăm tỏi ngàn tỏi mà kinh, chung cư em hần 1000 hộ chả thấy có ai là sao ta:))
Vậy là chung cư bình dân rồi. Cháu vừa phi vào gửi xe dưới hầm chợ Hàng Da. Xe chuồng gà 1 tỏi như mình đỗ rón ra rón rén. Xung quanh toàn xe sang.

provtc

Xe container
Một cậu em làm thợ sơn bả trong cty, đi thuê nhà trọ để ở, có dịp anh em cty xuống Hạ Long thăm quan nó chỉ vào cái khách sạn to đùng bảo của anh ruột, ai cũng nghĩ nó trêu, đến lúc dẫn đoàn vào ở thì đúng thật. Bố mẹ mất còn 2 anh em trai, anh làm than đông bắc, nhưng khả năng dựa hơi nhà vợ, anh muốn giúp em thì bị vợ chửi. Ông anh ko dám buông bỏ, mà lựa chọn cách giàu như vậy để bỏ em ruột mình. Haiz nhiều chuyện tưởng như trong phim mà lại có thật ngoài đời

tuyenmthn

Xe buýt
Vậy là chung cư bình dân rồi. Cháu vừa phi vào gửi xe dưới hầm chợ Hàng Da. Xe chuồng gà 1 tỏi như mình đỗ rón ra rón rén. Xung quanh toàn xe sang.
Chỗ này thì cháu xác nhận chuẩn. 2 năm trước xuống hầm chợ Hàng da kiểm tra, cháu choáng với xe sang, èo toàn Mẹc S với Rang, cả Ben lì nữa.

Henry 27

Xe tăng
Với mối quan hệ xh em quen thì những người có tầm trên 20 tỷ họ sống rất bình thường, không khác với công chức hay nv vp, với người trên 50 tỷ em thấy họ ở nhà rộng rãi hơn, chi tiêu hào sảng hơn 1 tí. Còn trên 100 tỷ thì em biết rất ít nên coi như không tính vì những người em quen thấy họ sống còn bình thường hơn cả em. Nhưng có 1 điều lạ, những ông đang nợ 10 tỷ ngân hàng thì lại đi xe rất oách, tiêu tiền khá phóng tay và luôn thể hiện như mình có nhiều tiền :D

Tiền của những người trên em dựa vào số tiền nổi của họ như bất động sản, hoặc xe cộ, còn tiền chìm như nhà chỗ khác hay tiền trong tk thì em cũng chịu :D. Còn mấy ông nợ là mấy ông nối khố với em, ông nào càng nợ thì lại càng oách
Không oách làm sao mà nợ nhiều được. Mà bản thân nợ ngân hàng không phải là xấu. Mèo nhỏ muốn bắt chuột to phải có tín dụng. Đừng như mấy thằng mất dạy BOT suốt ngày dọa không tăng phí thì nó cho biến thành nợ xấu là được.

coolpix8700

Xe ngựa
khanhtx8 nói:
...Nhưng có 1 điều lạ, những ông đang nợ 10 tỷ ngân hàng thì lại đi xe rất oách, tiêu tiền khá phóng tay và luôn thể hiện như mình có nhiều tiền :D
Không oách làm sao mà nợ nhiều được. Mà bản thân nợ ngân hàng không phải là xấu. Mèo nhỏ muốn bắt chuột to phải có tín dụng. Đừng như mấy thằng mất dạy BOT suốt ngày dọa không tăng phí thì nó cho biến thành nợ xấu là được.
Cách đây độ 6 hay 7 năm có việc cả 2 V/C nhẩy lên ngồi cái Lếch xù LX 570.
Ông chủ nói là vừa sắm xong, trước đó là Corolla cũ.
Phải sắm vì vừa đầu tư khoảng hơn trăm tỷ mà dự án vỡ (nên tụi em mới theo ông ấy đi xem hàng).
Bây giờ lại thấy tên ông ấy ở mấy dự án BOT, chắc nhờ cái xe mới đã qua cái vụ suýt vỡ nợ kia!

HoaDong

Xe tăng
không biết trên này có cụ nào hay xem tiktok ko, chứ trên đấy toàn đại gia , đi xe sang, tiền tiêu cả quyển, tháng kiếm vài trăm củ đổ lên =)))

không biết trên này có cụ nào hay xem tiktok ko, chứ trên đấy toàn đại gia , đi xe sang, tiền tiêu cả quyển, tháng kiếm vài trăm củ đổ lên =)))
Toàn phụ hồ, sau 3 năm lên giám đốc hả cụ? :))

honglinh112

Xe đạp
Chào các cụ, em là người mới, đọc comment của các cụ xong em thấy nhiều điểm chưa hợp lý nên mạo muội reg nick vào đàm đạo với các cụ. Cá nhân em không tin tại VN ko có quá nhiều người có tổng tài sản trên 1,000 tỷ (tính bằng tiền mặt), để chứng minh, em đưa ra các luận điểm như sau:

1) GDP Việt Nam tầm 250 tỷ USD/năm, giả sử con số này là tương đối thật và chính xác, và cứ mỗi người các cụ bảo quen biết đều có trên 1,000 tỷ (lưu ý đang quy đổi thành tiền mặt), vậy số người thật sự có tiền trong xã hội sẽ là 250 tỷ / (0.043 tỷ) = 5,800 người. Nếu so với con số 100 triệu dân tại VN thì các cụ có thể thấy con số người 5,800 người này là rất rất vô lý.
Em tính theo tỷ giá 1 USD = 23,000 VND => 1,000 tỷ = 43 triệu USD = 0,043 tỷ.

2) Với 250 tỷ USD/năm, và 100 triệu dân, GDP bình quân đầu người sẽ là 2,500 USD/năm. Nếu ví dụ năm sau GDP vẫn là 250 tỷ (ko đổi), thì GDP đầu người vẫn ko đổi, là 2,500 USD, tuy nhiên nếu nói người đó có thu nhập giữ lại là 5,000 USD qua 2 năm là không chính xác. Lý do là năm đầu tiên người đó có 2,500 USD và người đó phải trích tiền từ khoản thu 2,500 USD đó ra để "sinh sống", và chính việc người đó phải chi trả cho các hoạt động sống thường ngày sẽ tạo ra GDP. Từ đó suy ra, để tích luỹ được 1 khoản tiền là 43 triệu USD, người đó sẽ cần 17,200 năm.

3) Để GDP đầu người tăng lên, chỉ có 2 cách, hoặc là tăng thêm nhu cầu sinh hoạt trong xã hội (ví dụ các cụ mỗi ngày ăn hết 1 con gà, nay các cụ mỗi ngày ăn 2 con, điều này dẫn đến tổng cầu sản phẩm tăng, kích thích tổng cầu sản xuất tăng theo, từ đó tạo thêm ra của cải cho xã hội) hoặc phải XK ra nước ngoài thu nhiều tiền hơn (tổng cầu nội địa ko đổi, nhưng XK hàng hoá ra nước ngoài nhiều hơn nên tiền thu về nhiều hơn). Tốc độ tăng trưởng GDP mỗi năm là 6 - 7%, số tiền mà một người thu được năm nay cao hơn năm ngoái cũng chỉ tương ứng vs con số này.

4) Nhiều cụ sẽ phản bác VN có kinh tế ngầm, nên ko xác định được thu nhập thật sự của họ, cái này em đồng ý. Tuy nhiên, thu nhập của họ cũng sẽ được phân bổ để tính vào GDP (nhưng số lượng chưa thể thống kê chính xác), ví dụ một người chẳng may chơi đánh bạc trúng được 100 tỷ từ thế giới ngầm, người này đem tiền đi mua xe, nhà cửa, quần áo ..., thì số tiền người này chi vào các hoạt động như vậy vẫn sẽ được tính vào GDP.

5) Nhiều cụ quy đổi giá trị đất đai ra tiền mặt và cho rằng chủ của những ngôi nhà/mảnh đất đó có tổng tài sản trên ngàn tỷ => Nhận định này không hoàn toàn chính xác. Các cụ đang tính trên giá trị sổ sách chứ ko dựa vào tính thanh khoản của tài sản. Em ví dụ một người được bố mẹ cho thừa hưởng lại 1 mảnh đất 100m2 trên đường Đồng Khởi Q1 từ xa xưa, người đó vẫn sống trên mảnh đất đó và hàng ngày đi làm kiếm tiền. Theo thời gian, giá trị của miếng đất tăng vọt lên, theo như giá thị trường bây giờ là 1,5 tỷ/m2, thì trên lý thuyết người đó có tài sản 150 tỷ nhưng 150 tỷ này chỉ có được khi người đó thật sự bán miếng đất đó đi (thanh khoản đc), nếu không bán được thì tiền của người này có cũng chỉ là tiền thu về từ việc đi làm kiếm sống hàng ngày mà thôi.

6) Cũng tương tự như trên, giả sử đường Đồng Khởi có 100 căn nhà, và mỗi m2 đất được định giá là 1,5 tỷ. Bây giờ toàn bộ tất cả đều bán nhà cùng 1 lúc thì giá trị đất đai khi đó ko còn là 1,5 tỷ/m2 nữa mà sẽ thấp hơn rất nhiều (nguồn cung tăng lên dẫn đến giá giảm). Điều này cũng tương tự như giá cổ phiếu, cụ nào đã từng tìm hiểu chắc sẽ biết.

Em gửi thêm link bài báo này để các cụ cùng đọc và ngẫm nghĩ, trong đó có 2 điểm chính em muốn tóm tắt lại, đó là:

1) Theo báo cáo Thịnh Vượng của Knight Frank, VN có 458 cá nhân siêu giàu (có tài sản trên 30 triệu USD).
2) Tổng lượng cung tiền tại VN đang cao hơn GDP 1,63 lần (theo lý thuyết, tổng lượng cung tiền so với GDP chỉ nên có giá trị max = 1, vì như vậy có bao nhiêu tiền trong xã hội thì đều sẽ được vận dụng hết để tạo ra GDP).

Tuy nhiên, em cũng thừa nhận với các cụ là VN đang ngày một giàu lên, điều đó mọi người đều thấy rõ, tuy nhiên các cụ lưu ý sự giàu có ko phải là "quá cao siêu" như các cụ vẫn thường đọc báo, chỉ là họ giàu lên, nhưng so với thế giới thì VN vẫn còn kém rất nhiều.

Link 2 bài báo em gửi:

Em không phải dân tiến sĩ kinh tế, kiến thức chỉ đến vậy, cụ nào biết nhiều hơn thì xin chỉ giáo, em sẽ học hỏi.

Xin cám ơn

minhhai985

Xe lăn
Vn thấy bảo giàu ngầm nhiều nhưng ai cũng biết cả, nói các cụ lại bảo nói phét chứ e ko biết nhà e có bn tiền nhưng hx ai cũng bảo e giàu :))

coolpix8700

Xe ngựa
Chào các cụ, em là người mới, đọc comment của các cụ xong em thấy nhiều điểm chưa hợp lý nên mạo muội reg nick vào đàm đạo với các cụ. Cá nhân em không tin tại VN ko có quá nhiều người có tổng tài sản trên 1,000 tỷ (tính bằng tiền mặt), để chứng minh, em đưa ra các luận điểm như sau:

1) GDP Việt Nam tầm 250 tỷ USD/năm, giả sử con số này là tương đối thật và chính xác, và cứ mỗi người các cụ bảo quen biết đều có trên 1,000 tỷ (lưu ý đang quy đổi thành tiền mặt), vậy số người thật sự có tiền trong xã hội sẽ là 250 tỷ / (0.043 tỷ) = 5,800 người. Nếu so với con số 100 triệu dân tại VN thì các cụ có thể thấy con số người 5,800 người này là rất rất vô lý.
Em tính theo tỷ giá 1 USD = 23,000 VND => 1,000 tỷ = 43 triệu USD = 0,043 tỷ.
...

Em không phải dân tiến sĩ kinh tế, kiến thức chỉ đến vậy, cụ nào biết nhiều hơn thì xin chỉ giáo, em sẽ học hỏi.
Bác chẳng phải học gì cả, chỉ cần biết GDP chẳng liên quan gì người giầu. Rất nhiều người có tài sản triệu đô, nhưng thu nhập hàng ngày có khi chỉ hơn mức nghèo một chút.
Mấy con số bác dẫn ra chỉ để cho 1 người làm giầu từ con số 0. Rất nhiều người không đi lên từ con số 0 như vậy. Có rất nhiều người làm giầu mà chẳng đóng góp gì được cho GDP!

lamborghini_GT

Xe tăng
Vài chục tỉ chỉ đủ mua cái ô tô chứ đáng bn

Bui Phuong Lien

Xe máy
Đâu cũng có người giàu, người nhèo mà

honglinh112

Xe đạp
Không dễ thế đâu, em cũng biết mấy người top 100 Việt Nam thì mới có tiền mặt loanh quanh 10- 20 triệu đô, còn lại ở dạng tài sản hơi.
Chuẩn rồi cụ ạ, cá nhân em nghỉ người có tài sản thuộc dạng siêu giàu ở VN (trên 30 triệu USD) là rất ít, ko nhiều như mọi người vẫn nghỉ