[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

khong_co_xe

Xe tăng
Nhà e dùng Electrolux ổn ạ. Nhất là mùa Xuân, để ý cái đường thoát hơi ra ngoài thôi ạ.
Thiết kế thế nào cho ổn cụ, thấy hình là không gian kín ko có chỗ thoát thì phải?
Nếu nhà cụ không có chỗ phơi thì máy sấy là lựa chọn hoàn hảo. Máy sấy có chút nhược điểm là đồ sẽ nhanh cũ hơn, đặc biệt là các chất liệu len, sợi thì có nguy cơ bị co lại (không đáng kể), cotton thì nhanh nhão hơn. Quần áo sấy thường thơm tho và mềm mại.
Thế ak mợ, vậy ra dùng đồ hiệu mắc tiền ko nên dùng máy sấy này ak?
Các cụ mợ có kinh nghiệm cho hỏi dùng loại máy nào tốt, giá bao nhiêu tiền ak?

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
E mua cái của tàu chưa đến 2 củ nhưng cũng sấy của bọn trẻ con thôi e hi sinh mấy cái áo vì sấy xong nó co vào bé tí.
Đấy ko phải máy sấy mà là tủ sấy vớ vẩn thôi, ko đáng mua cho chật nhà ra.
Đồ len, lụa thì cấm được sấy

hauyenhd

Xe container
Đấy ko phải máy sấy mà là tủ sấy vớ vẩn thôi, ko đáng mua cho chật nhà ra.
Đồ len, lụa thì cấm được sấy
Chắc như cụ nói rồi, cụ cho e hỏi cái máy sấy thì quần áo nó có bị co vào k?

REBEL250

Xe tải
Nếu dùng máy sấy, đồ cotton, jean nhớ mua lớn hơn 1 size

phuongan

Xe điện
Nhà em vừa được tặng cái máy sấy electrolux, tưởng vướng với chật mà giờ em lại thấy ngon, điện thì tháng tới mới biết tiêu hao tầm nào.
Ban công nhà em nhỏ, còn trồng nhiều cây, làm cả phun sương để tưới cây + làm mát cục nóng điều hoà, nên khi bật điều hoà thì ko phơi đc quần áo (do phun sương).
Em mua 01 cái giá inox đặt trùm lên trên máy giặt, xong để máy sấy lên giá inox. Vậy là ngon, điều hoà vẫn bật, phun sương tưới cây, máy giặt cứ giặt, máy sấy ở trên cứ sấy. Quần áo sấy xong thơm tho, đỡ bụi vải, đỡ mất công phơi với rút. Mùa đông thì khỏi bàn.

LaziCat

Xe container
Thiết kế thế nào cho ổn cụ, thấy hình là không gian kín ko có chỗ thoát thì phải?

Dùng đồ hiệu thì nên giặt tay cụ ạ nhưng lắm khi lười em ném luôn vào máy giặt và chọn chế độ giặt tay với một số món có thể giặt máy :D.
Cụ tìm hiểu dòng máy sấy của Bosch xem sao, tiết kiệm điện mà sấy rất ổn đó. Nếu diện tích chật có thể úp ngược lên máy giặt như hình đầu thớt.
Giá máy sấy dao động từ 15mil đến 25mil là xài ngon rồi, có điều kiện thì cụ cứ chọn Bosch sx tại Đức là tốt nhất và nhớ mua loại 8kg cho nó thoải mái ạ, có thể sấy chăn, ga luôn.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Dùng máy sấy là văn minh. Mình dùng thực tế tiền điện hết khoảng 3k/ lần sấy. Cả tháng hết hơn tăm ngàn, chả đáng bao nhiêu. Dân mình qua Âu Mỹ thấy sao chúng nó ko phơi quần áo giống vn mình, là do chúng nó dùng máy sấy hết đấy.

lx125_black

Xe container
Đây là thứ hữu dụng thứ 4 sau nồi cơm điện, máy giặt, máy rửa bát trong nhà em.
Kể cả những ngày nắng to như tháng này ở HN nhà em vẫn dùng máy sấy (phơi khô hoặc gần khô rồi cho vào sấy - nếu khô hẳn rồi thì sấy chế độ Air - không làm nóng). Còn mùa nồm, mùa mưa thì không phải nói, sạch sẽ thơm tho cả tuần. Nhà nào có trẻ con mới đẻ dùng máy sấy mới thấy giá trị, sao không mua từ sớm!
* Hiệu quả sạch bụi, bông vải, vải luôn mềm mại.
* Chắc chắn có tốn điện - nhưng e chả tính làm gì, ko bao nhiêu cả.
* Nhà em để chồng 2 máy lên nhau ít nhất 5 năm rồi, chưa cái nào hỏng cả, chạy tít và gần như chưa nghỉ ngày nào trong vòng 5 năm qua
* Có co chút ít với đồ len, đồ khác không hề.

lx125_black

Xe container
Dùng máy sấy là văn minh. Mình dùng thực tế tiền điện hết khoảng 3k/ lần sấy. Cả tháng hết hơn tăm ngàn, chả đáng bao nhiêu. Dân mình qua Âu Mỹ thấy sao chúng nó ko phơi quần áo giống vn mình, là do chúng nó dùng máy sấy hết đấy.
Cụ cứ đùa, xem ảnh em thấy tụi nó phơi trên dây hết nhé.

khong_co_xe

Xe tăng
Đây là thứ hữu dụng thứ 4 sau nồi cơm điện, máy giặt, máy rửa bát trong nhà em.
Kể cả những ngày nắng to như tháng này ở HN nhà em vẫn dùng máy sấy (phơi khô hoặc gần khô rồi cho vào sấy - nếu khô hẳn rồi thì sấy chế độ Air - không làm nóng). Còn mùa nồm, mùa mưa thì không phải nói, sạch sẽ thơm tho cả tuần. Nhà nào có trẻ con mới đẻ dùng máy sấy mới thấy giá trị, sao không mua từ sớm!
* Hiệu quả sạch bụi, bông vải, vải luôn mềm mại.
* Chắc chắn có tốn điện - nhưng e chả tính làm gì, ko bao nhiêu cả.
* Nhà em để chồng 2 máy lên nhau ít nhất 5 năm rồi, chưa cái nào hỏng cả, chạy tít và gần như chưa nghỉ ngày nào trong vòng 5 năm qua
* Có co chút ít với đồ len, đồ khác không hề.
Cụ dùng máy loại nào? Mua bao nhiêu tiền?

ocean1

Xe điện
Nhà em xài máy mấy chục năm rồi, cũng chẳng tốn bao nhiêu tiền . Quần áo phơi dưới nắng, sẽ cứng ngắt, so với xấy khô bằng máy xấy.

lx125_black

Xe container

Bobo12112010

Xe máy

Có của thoát ở trước và sau đó ạ. Giặt xong cẩn thận rũ qua đồ rồi cho vào sấy nhanh khô hơn ạ.

LongLH

Xe điện
Nhà em dùng từ 2010, lúc mới dùng thì chỉ dùng khi trời mưa và trời nồm, 3 năm nay thì cứ giặt xong là tống vào sấy cho nhàn thân. Mỗi tháng thêm mấy trăm nghìn thì coi như bớt đi bữa bia.

xetaudoidau

Xe tăng
Cụ dùng máy loại nào? Mua bao nhiêu tiền?
Như nhà em mua của electrolux 7kg hồi 2015 là 7.8 củ, dùng đến giờ vẫn ok vì thực ra mà nói thì nó chả có j để hỏng cả. Hè này thì ko sao chứ đông, với xuân hôm nào nồm thì mới thấy nó giá trị. Sấy nó cũng sẽ bị nhăn 1 số loại vải, nhưng so với giá trị nó mang lại thì ko vde j. Cụ ko nên mua cái tủ vải vì nó cực nhanh hỏng, sấy được ít và cũng ko rẻ đâu.

xetaudoidau

Xe tăng

Như cái máy electrolux là có 1 ống nối dài để thoát nhiệt nóng ra ngoài (chắc tầm 2m j đó),

iomb4ilu

Xe tải
Máy sấy dùng tiện mà, nhất là mùa nồm ẩm. Riêng đối với e thì ko phải mắc mắc treo treo lên phơi là đã thấy sướng rồi.

Văn Bản

Xe tải
Nhà em lâu lắm roof không phơi quần áo. Dùng máy sấy vừa nhanh mà quần áo thơm, sạch

Amager

Xe tải
Nhà em dùng máy sấy quanh năm thấy ổn. Trước ở bên châu Âu em dùng Bosch với Samsung thấy không ăn thua vì bé quá, quay lâu quá (em chỉ dùng cũng không tìm hiểu loại gì :D) Nhưng lúc sang Mỹ em dùng con Whirlpool 15kg thấy thích, sấy nhanh, nên về VN em mua đúng con ý dùng rất ưng ý. Em nhớ không nhầm thì công suất tầm 5000W, nên chắc mỗi lần sấy vừa vừa không full công suất chắc mất 3 số điện chăng? (em cũng không biết đo như nào)