[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Lastbet

Xe buýt
Chúc gia đình cụ mau khỏi bệnh nhé.

• Vodka
Reactions: FRA

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Bạn em ở Tây Ban Nha cả nhà đều bị rồi khỏi, hôm rồi về VN chơi bị cách ly 14 ngày mới được ra, chơi 1 tháng rồi lại về TBN nhưng ko cách ly vì trong người đã có kháng thể, tung tăng suốt. Nó đang tính chuẩn bị về Tết ở VN
Nó bảo cũng chỉ như Cúm thôi, những người yếu và có bệnh nền mới sợ chứ thanh niên và lũ trẻ con khỏe mạnh ko vấn đề gì

Secoxe

Xe tăng
Dân Việt cứ làm vống lên, thanh niên e nghĩ chả sao cả, người già thôi. Còn ô nào đen thì vẫn cứ đen
Hơn 1tr người tèo vì Covid thì ko còn gọi là vống lên nữa đâu cụ. Nhưng chắc dân mình sức đề kháng tốt hơn nên cũng đỡ phần nào.

Fortuner2019

Xe tải
Người việt ở nga bị đầy nằm nhà tự khỏi không chết đâu sao phải lo

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hơn 1tr người tèo vì Covid thì ko còn gọi là vống lên nữa đâu cụ. Nhưng chắc dân mình sức đề kháng tốt hơn nên cũng đỡ phần nào.
Tỷ lệ chết do covid ở mình cũng tương đương cả thế giới thôi, khoảng 3% số người nhiễm.

VoCan

Xe điện
Dân Việt cứ làm vống lên, thanh niên e nghĩ chả sao cả, người già thôi. Còn ô nào đen thì vẫn cứ đen
Thanh niên thì không sao nhưng xung quanh thanh niên còn rất nhiều người , cố gắng phòng bệnh không phải chỉ vì mình mà còn vì những người xung quanh nữa . Người già cũng là người , mình bệnh ko sao nhưng lây cho người khác và họ bị sao thì cũng là vấn đề đấy . Nên dân Việt làm vống không hề sai .

UnitedKondoms

Xe điện
Nhớ đợt wave 2 ở VN, ông giao pizza dương tính thì chung mồm hút điếu thuốc lào với 4 ông nữa, thế mà 4 ông này thoát

Chả hiểu như nào

RongPhuongBac

Xe điện
Mình nghĩ nếu dùng biện pháp xông chác là mau khỏe! Nấu 1 nồi nước lá : Xã, ổi, lá tá lã , đắp chăn chung xông cho vã mồ hôi ra!
Cụ ơi. Cách này không hiệu quả đâu. Em bị virus cúm và cũng từng dùng cách này. Nhưng sau phải đi viện đây. Virus cúm nó làm phổi mờ mờ ảo ảo 1 vết. Khám chiếu chụp tưởng lao. Xét nghiệm lao thì âm tính. Sau rồi ngoại trú 10 ngày. Kháng sinh truyền dịch liên tục. Mà đợt đó phòng em nhiều người lớn bị virus cúm này. Hầu như ai cũng triệu chứng như nhau. Trong khi đó ở Mỹ cũng có người thanh niên bị triệu chứng tương tự nhưng đen đủi hơn là phổi bị virus làm trắng xoá và rồi cậu ấy mất.

maianh

Xe đạp
Đang ngồi nhà ở "bển" (chắc cùng nước với chủ thớt FRA) để trông thằng cu 5 tuổi chính thức bị cách ly bắt buộc khi cô giáo của nó bị Corona, có vài điều mắt thấy, tai nghe trong cách phòng chống dịch ở xứ này khi mình là người liên quan trực tiếp:

- Họ hàng của vợ có đứa em họ học lớp 5 bị cách ly bắt buộc 14 ngày vì là F1, bố mẹ và anh nó vẫn đi ra ngoài làm việc bình thường. Các sinh hoạt trong gia đình vẫn bình thường. Sau 2 tuần không có biểu hiện là lại được tung tăng ra ngoài giao lưu.

- Đồng nghiệp của vợ nhận kết quả xét nghiệm dương tính, chỉ có chồng người đấy phải ở nhà 2 tuần cùng các đứa trẻ, các đồng nghiệp khác vẫn đi làm bình thường. Đồng nghiệp bị dương tính đấy chỉ xét nghiệm 1 lần ban đầu rồi tự cách ly 14 ngày. Sau 14 ngày thấy khỏe thì đi làm bình thường. Khi đi làm rồi mới nhận được giấy của cảnh sát yêu cầu cách ly :)).

- Ngày giáo viên của thằng cu có kết quả dương tính, Sở Y tế thành phố thông báo ngay lập tức với trường và liên lạc với các phụ huynh sau đó để hướng dẫn. Trường có 2 nhóm, tầng trên tầng dưới. Cô giáo tầng trên dính thì tầng dưới vẫn đi học bình thường. Sở Y tế hướng dẫn là phải cách ly thằng bé trong sinh hoạt nhưng với đứa trẻ 5 tuổi thì thấy điều này khó vô cùng. Cả nhà xác định là cứ sinh hoạt bình thường cùng nhau, đen thì cùng chịu vậy. Chỉ thực hiện được điều là thằng bé không được đi ra khỏi cửa trong vòng 14 ngày.

Đấy là các kinh nghiệm thực tế liên quan để các bác thấy là phòng chống dịch bên này khó hơn ở Việt Nam nhiều. Cảm giác bên này chính quyền đang nỗ lực để chờ vaccine thôi, ai đen thì phải chịu vì không thể làm "khắc nghiệt" hơn được nữa. Hôm nay báo Der Spiegel của Đức đưa tin: Thụy Điển xác nhận cách làm như lần đầu là không hiệu quả rồi!

Các bạn Ý vào tháng 2 an ủi nhau là "Chờ mùa xuân tới", còn bây giờ thì tất cả cùng an ủi "Chờ vaccine có". Nhưng vẫn cẩn thận trong sinh hoạt ở mức cao độ vì chỉ "hắt hơi, sổ mũi" kiểu cúm là đã cực khó chịu rồi.

Dungha

Xe điện
Vợ chồng ông anh họ cháu ở Pháp cũng bị lâu rồi. Tự chữa rồi cũng khỏi. Được cái còn trẻ khỏe với dân mình có thói quen tích trữ thuốc kháng sinh, hạ sốt các kiểu xách tay từ Việt Nam nên có cái mà uống.

Jade2110

Xe buýt
Tại cụ ý thích giật tít câu view nên viết kiểu ỡm ờ, có cái chỗ đang bị thì chả nói cho rõ làm nhiều người giật mình, ở nhà đang yên ổn.
Giật tít câu view vớ vẩn, tung tin nhảm, chả nhẽ báo mod

• Vodka

FRA

Xe tải
Cảm ơn những lời chúc của các cụ mợ. Mình xin trả lời ngay là bọn mình đang ở Frankfurt am M - Đức
Phải ngủ, ngủ các cụ mợ ạ. Đêm qua chập chờn + sốt cao nên cơ thể bây giờ như đi mượn. Để chống lại Virus mình nghĩ cần một cơ thể khỏe mạnh
Cập nhật.
Bây giờ là 12h10 trưa. Mình dậy bởi có chuông của người giao đồ. Bắt đầu hình thức giao nhận gián tiếp (để trước cửa)
Tình hình chưa thấy khá hơn, vẫn ho nhiều, cơn đau nhức lan khắp cơ thể, người vẫn nóng, miệng nhạt...Nhưng không có hiện tượng táo bón hay đi lỏng. Đang lên phương án phải uống giảm đau và hạ sốt Paracetamol.
Chia sẻ
ở bên này không kỳ thị mà thậm chí còn rất tạo điều kiện ví dụ: CN có thể nghỉ làm mà không cần xác nhận khi phát hiện có triệu chứng. Tuy nhiên để cần sự trợ giúp từ y tế phải có quy trình.
Khi phát hiện phải tự cách ly ở nhà cho đến lúc có các triệu chứng cao ví dụ: khó thở, đau và tức ngực kéo dài, không thể thức dậy có biểu hiện trạng thái lẫn...Mất nước
Không tự ý đến cơ sở y tế mà phải liên lạc qua Tephon để nhận hướng dấn.
Lưu ý. Chỗ mình thì chưa nhưng đã từng thấy trên vùng Odenwald (rừng Oden) Có hai cụ sau khi hết cách ly ở nhà ko hiệu quả phải vào khu vực cách ly y tế bắt buộc và cũng từ buổi chia tay tại nhà lần ấy cũng là lần cuối trong khi một lời từ giã cũng không kịp trao nhau.

hưvô

Xe lăn
Cảm ơn những lời chúc của các cụ mợ. Mình xin trả lời ngay là bọn mình đang ở Frankfurt am M - Đức
Phải ngủ, ngủ các cụ mợ ạ. Đêm qua chập chờn + sốt cao nên cơ thể bây giờ như đi mượn. Để chống lại Virus mình nghĩ cần một cơ thể khỏe mạnh
Cập nhật.
Bây giờ là 12h10 trưa. Mình dậy bởi có chuông của người giao đồ. Bắt đầu hình thức giao nhận gián tiếp (để trước cửa)
Tình hình chưa thấy khá hơn, vẫn ho nhiều, cơn đau nhức lan khắp cơ thể, người vẫn nóng, miệng nhạt...Nhưng không có hiện tượng táo bón hay đi lỏng. Đang lên phương án phải uống giảm đau và hạ sốt Paracetamol.
Chia sẻ
ở bên này không kỳ thị mà thậm chí còn rất tạo điều kiện ví dụ: CN có thể nghỉ làm mà không cần xác nhận khi phát hiện có triệu chứng. Tuy nhiên để cần sự trợ giúp từ y tế phải có quy trình.
Khi phát hiện phải tự cách ly ở nhà cho đến lúc có các triệu chứng cao ví dụ: khó thở, đau và tức ngực kéo dài, không thể thức dậy có biểu hiện trạng thái lẫn...Mất nước
Không tự ý đến cơ sở y tế mà phải liên lạc qua Tephon để nhận hướng dấn.
Lưu ý. Chỗ mình thì chưa nhưng đã từng thấy trên vùng Odenwald (rừng Oden) Có hai cụ sau khi hết cách ly ở nhà ko hiệu quả phải vào khu vực cách ly y tế bắt buộc và cũng từ buổi chia tay tại nhà lần ấy cũng là lần cuối trong khi một lời từ giã cũng không kịp trao nhau.
2 cụ ấy cũng là người Việt à cụ ?

trabi s

Xe tải
Nguy hiểm quá. Chúc cụ và gia đình sớm bình phục.

• Vodka