[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cái mùa này đúng là đáng ghét nhất trong năm các cụ nhỉ.
Mọi thứ nó cứ ẩm ẩm.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em vote cụ này đúng nhất, mấy cái linh tinh nhì nhằng em sẽ không làm nhưng điều hoà khử hút ẩm thì ngon, than hoa tiện hơn vôi nhưng mà em cũng ít dùng.

Nhớp nháp ở đâu thì được nhưng ướt sàn, tường trong những ngày này (từ tháng 2 đến tháng 4 dương lịch, đối với khi hậu miện Bắc) thì thật kinh khủng. Chăn màn, quần áo, tường và sàn nhà... Đến cả sức khoẻ, chủ yếu người lớn tuổi và trẻ em rất hay bị đặc biệt các bệnh Thuỷ đậu, viêm họng và các bệnh về hô hấp khác.

Khí hậu Nồm là hiện tượng xảy ra ở miền Nắc vào khoảng thời gian từ tháng 2-4 Dương lịch (giờ các cụ, mợ đang thấy) Độ ẩm trong không khí cao (mang nhiều hơi nước) thổi từ biển vào, kết hợp với không khí lạnh sẽ gây ra cái hiện tượng củ chuối này...
Để giải quyết được nó thì chỉ còn cách là đóng cửa (không bật quạt vì sẽ càng làm không khi lạnh hơn, hiện tượng đổ mồ hôi ở tường và sàn ra sẽ mạnh hơn) lau nhà liên tục bằng khăn khô (sợ cotton nhiều để sạch sẽ và khô hơn).
- Bật điều hoà ở chế độ Dry (khô thoáng, hanh khô)
- Mua vài kg than hoa (than nướng chả) để ở các góc tường nhà... để không chứ đừng đốt, nếu không muốn nhanh đi về với ông bà.
- Mua vôi bột (đựng vào các thùng cạc tông) để kín đáo trong các hốc, các góc và gầm giường....
- Mua máy hút ẩm để giải quyết tình trạng đó.
Kết hợp các cụ nên sắm cái đèn xông tinh dầu, tinh dầu quế, sả... để khử hết mùi hôi, ẩm mốc. Hoặc mua nến thơm.
- Các thiết bị điện trong nhà, các cụ nhớ để ở chế độ chờ và sử dụng liên tục hoặc mỗi ngày cố bật lên vài giờ nhé, không nhiễm hơi nước là tèo đấy!
Năm ngoái em đi công tác, ông bô em ngồi phòng khách hút thuốc lá nhiều nên cứ mở của bancon ra cho thoáng, kết hợp với quạt trần ... thế là em tèo cmn cái Amply đèn và cái Đầu Tape do chập điện. Em chả dám hó hé câu nào, cụ có tuổi nên tất cả việc cụ làm, cụ cho là đúng và mặc nhiên em phải cười nhẹ...

Các kinh nghiệm trên chỉ dành cho các cụ đã và đang ở nhà cũ các loại "tổ ấm" được xây đã lâu, thiếu kiến thức và ko chú ý đến cách chống ấm khi xây nhà nên mới bị....

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Độ ẩm trong nhà 83% thì k bị nồm ảm ướt lắm đâu cụ ah. E ở tầng 3
Em vote luôn cụ này 83 ok chưa phải là bi kịch, cứ gì guốc dép, mua cái dép loại đi trong nhà nó sạch và thơm, nhà em lúc trước cuối tuần mới lau nhà còn không thì 2 lần/tuần cũng sạch chán. Mode bây giờ là trồng cái cây to giữa nhà nếu nhà diện tích rộng kiểu biệt thự nó đỡ lắm.

KatKik

Xe điện
Nhà e chung cư cũng thế. Mất 1 phòng ngủ cứ sau 1 đêm là cái cửa kính nước chảy dài xuống tường giấy gây mốc. Chắc làm con máy hút ẩm cho phòng thơm tho chứ không cũng dễ bệnh về đg hô hấp mất.
Đóng kín cửa thôi, cc trên cao càng dễ ngưng tụ hơi nc. Nhà e dưới đất vẫn ổn.

Nhà em cứ nhiệt độ 27 để gió auto chế độ hút ẩm và ngồi bàn tròn. Hút thuốc thì out

Đến con corona còn đang chờ ngoài ngõ xin chết còn chưa đc đấy cccm à

letung261288

[Tịch thu bằng lái]
em dùng máy giặt Pana của Nhật, giặt sấy xong thơm như vừa là, 2 năm nay chưa biết phơi quần áo alf gì. mỗi tội lâu, có khi 3-4h 1 mẻ, giặt xong lấy mặc luôn, ko có chút hơi ẩm nào luôn.
Tiền điện sao bác

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà e tầng 1 mà hiếm khi bị nồm kể cả mở cửa trong khi tầng trên thỉnh thoảng bị, chả hiểu sao :)
thực tế là lạnh như hôm nay thì chảy nước sàn làm sao được .
ngày nào thời tiết bên ngoài ấm tầm 23 độ mà nền nhà vẫn còn giữ nhiệt thấp thì hơi ẩm trong không khí sẽ ngưng tụ ngay .
kiểu sôi nước 100 độ cho gặp bề mặt 90 độ cũng ngưng tụ ngay dù ít .

mr-justin

Xe tải
Các cụ lắt sàn gỗ Việt giá hơn 200k là thoải mái dùng không lo ướt sàn. Nhà e phòng ngủ tầng 1 cũng lắp sàn gỗ mà 3năm nay không hề sao nhé, không phải từ tầng 2 mới lắp được sàn.

TSTA

Xe container
Tiền điện sao bác
E ko để ý nhưng thấy ko có gì tốn lắm. Nhà e điều hoà khô, tối đến thì set ấm 26 độ cả đêm. Máy rửa bát... Thấy loanh quanh 1.2-1.5 tr thôi. 1 khách 2 ngủ.

humer

Xe điện
Bật điều hòa mà quạt cục nóng ko quay là sao các cụ ? Điều hòa panasonic em để chế độ dry 21°

Dangminhquan

Xe điện
điều hòa 1 chiều với nhiệt độ môi trường đang thấp thế thì máy chạy liệu có tác dụng không cụ? Phỏng nhà cụ là máy 2 chiều.
Cái này nhiều người không biết,trời mát bật nhiệt độ phòng cao hơn bên ngoài gây lãng phí.Chạy vô tác dụng.

Dangminhquan

Xe điện
Thế để em thử lại xem sao. Em nhớ đọc hướng dẫn sử dụng đâu đó là nhiệt độ Dry mà mình đặt phải lệch so với nhiệt độ ngoài trời vài độ thì mới có hiệu quả. Hiện giờ ngoài trời 18 độ, vậy set 22 độ trở lên thì đúng ra phải khô rất nhanh. Vậy mà em thấy còn chậm hơn dùng máy hút ẩm riêng. Hay con máy nhà em cũ rồi nhỉ.
Điều hoà nhà cụ 1 hay 2 chiều.1 chiều theo em hiểu thì nhiệt độ bên ngoài thấp mà set nhiệt độ phòng cao hơn thì không có tác dụng.vì bản chất giàn lạnh nó vẫn phả hơi lạnh.Cảm biến đo đến nhiệt độ mong muốn nó dừng chạy block.Đây thì nhiệt ngoài trời còn lạnh hơn bên trong nên vô tác dụng.

tvu732

Xe buýt
Đặt thấp hơn nhiệt độ môi trường 2 đô. 30 phút Nhà khô luôn
Ý cụ là điều hòa 1 chiều hay 2 chiều cũng như nhau, muốn hút ẩm là cứ phải bật thấp hơn nhiệt độ môi trường bên ngoài ạ? Thế thì em chịu, lạnh chết.

Thà em cho chạy chế độ Heating 25 độ để tạo cảm giác vừa ấm áp vừa khô ráo còn hơn.

tvu732

Xe buýt
Điều hoà nhà cụ 1 hay 2 chiều.1 chiều theo em hiểu thì nhiệt độ bên ngoài thấp mà set nhiệt độ phòng cao hơn thì không có tác dụng.vì bản chất giàn lạnh nó vẫn phả hơi lạnh.Cảm biến đo đến nhiệt độ mong muốn nó dừng chạy block.Đây thì nhiệt ngoài trời còn lạnh hơn bên trong nên vô tác dụng.
Nhà em hai chiều cụ ạ. Hai chiều thì trời này nên set nhiệt độ Dry bao nhiêu để có hiệu quả cụ?

Matizcoi

Xe cút kít
Ý cụ là điều hòa 1 chiều hay 2 chiều cũng như nhau, muốn hút ẩm là cứ phải bật thấp hơn nhiệt độ môi trường bên ngoài ạ? Thế thì em chịu, lạnh chết.

Thà em cho chạy chế độ Heating 25 độ để tạo cảm giác vừa ấm áp vừa khô ráo còn hơn.
Hehe cụ mà bật nóng với điều hòa 2 chiều thì ăn đủ nước nhé, cứ thử 25 độ heating đi cụ êi :))

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
10l hay 12 l là công suất của máy trong 1 ngày phải không các cụ, chứ thực tế cái bình đựng nước có 2,5l-3l, mà đầy là máy ko chạy nữa :) chỉ có nhà cụ nào nối ống thoát nước thì mới chạy liên tục được phải không ạ?

gấu_nâu

Xe hơi

Nhà e vẫn bật điều hòa nóng cho trẻ con ngủ đêm, nước vẫn chảy tong tỏng ra mà