[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nhà em cao 70m so với mặt đất. Bụi thì có 3 máy lọc không khí hoạt động 24/7, có phòng nhanh bẩn màng lọc có phòng chậm hơn. Nồm ẩm thì cao điểm vẫn bị nhưng k ướt nhẹp như nhà đất mà chỉ cảm nhận dc ẩm khi chân đi trên sàn gỗ, có thể 1 phần do hướng nhưng có đặc điểm là chỉ chạy hút ẩm cỡ 1h đối với hôm nào độ ẩm cao là sạch sẽ thơm tho ngay lập tức. So sánh với nhà đất bên ông bà già vợ, hút ẩm chạy liên tục vẫn k ăn thua, nhất là tầng 1
Nhà mặt đất thì cứ chạy cái điều hòa chứ hút ẩm chỉ tàm tạm thôi cụ ạ

phuongmit

Xe cút kít
Nhà mặt đất thì cứ chạy cái điều hòa chứ hút ẩm chỉ tàm tạm thôi cụ ạ
Dry của điều hoà có điểm trừ chết người đó là nó hút ẩm nhưng phả ra hơi lạnh. Mùa nồm thường kèm mưa rét nên có trẻ con, người già bật dry k chịu nổi. Em test chán 3 con điều hoà từng phòng ở chung cư rồi mới cầm tiền đi mua máy hút ẩm. Hút ẩm rất hay là nó phả hơi ấm và làm khô triệt để hơn đh nhiều nên đóng kín cửa bật nó là hết ẩm nhanh và k bị rét, dc sưởi thêm tí nhiệt. Mùa đông trong nhà em trẻ con vẫn quần đùi áo cộc trừ hôm quá lạnh

gnor

Xe buýt
Dry của điều hoà có điểm trừ chết người đó là nó hút ẩm nhưng phả ra hơi lạnh. Mùa nồm thường kèm mưa rét nên có trẻ con, người già bật dry k chịu nổi. Em test chán 3 con điều hoà từng phòng ở chung cư rồi mới cầm tiền đi mua máy hút ẩm. Hút ẩm rất hay là nó phả hơi ấm và làm khô triệt để hơn đh nhiều nên đóng kín cửa bật nó là hết ẩm nhanh và k bị rét, dc sưởi thêm tí nhiệt. Mùa đông trong nhà em trẻ con vẫn quần đùi áo cộc trừ hôm quá lạnh
Máy lọc KK chủ yếu kèm làm ẩm, nhưng em chọn loại hút ẩm, vì trời khô chỉ loanh quanh 1 tháng và dễ đối phó hơn trời ẩm, có khi 2-4 tháng.

cdcn

Xe điện
Tầm tầng 10 đổ lên là nhiều ưu điểm về không khí hơn mặt đất rồi, êm đang hỏi các cụ tầm 200m đổ lên cơ mờ, vì thấy mây rõ ràng chạm cửa 😂
Làm ếch gì có cụ nào ở độ cao 200m để mà trả lời cụ?

TÔN

Xe container
Ở Bắc những ngày mưa lạnh này thì đâu cũng ẩm, nhưng em băn khoăn các cụ tầm tầng 40 đổ lên tình hình ẩm thế nào nhỉ???
Tại em thấy những cụm hơi nước trắng trắng nó bay lơ lửng, có lúc xà vào sát các tòa cao tầng, không lẽ mở cửa ra là... ướt hết nhà? 😂
Đóng kín các cửa vào là ko sao,bme vợ e trên tầng 28 nhưng chưa bao giờ e thấy kêu về khoản này cả

phuongmit

Xe cút kít
Máy lọc KK chủ yếu kèm làm ẩm, nhưng em chọn loại hút ẩm, vì trời khô chỉ loanh quanh 1 tháng và dễ đối phó hơn trời ẩm, có khi 2-4 tháng.
Lọc kk nó bù ẩm tự động cụ ạ, mùa nồm ẩm cỡ 70-75% trở lên máy nó k bù tí nào cả nên k làm phòng ẩm thêm. K tin cảm biến lắm thì cụ để cạn bình nước bù ẩm k đổ thêm là dc. Nhà em mùa hè bật điều hoà thì nó bù rất hiệu quả, nhất là hôm nào nắng gắt, khô đét thì phải châm nước liên tục. Nồm ẩm kéo từ đông sang đầu hè nên nhà e vẫn phải 1 con hút ẩm chuyên trách, em đang kiếm thêm 1 con công suất nhỏ để vào phòng bọn trẻ con đỡ phải di chuyển con đang dùng đi các phòng. Máy lọc kk có daikin 4in1, lọc, hút, bù, sấy quần áo nhưng giá cao cụ ạ

trasuanong

Xe tải
nghe cụ hỏi e lại nhớ mợ em từng hỏi nhà chúng mày (vc em ở tầng 30) mà hôm mưa gió có lắc như kiểu ngọn tre không =))

Lé Xai

Xe tăng
Thi thoảng e không nhìn thấy các tầng cuối của toàn Keangnam do mây hay hơi nước hay cái gì đó nó che, nó là cái gì mà ở độ cao thấp thế các cụ nhỉ?
Cụ ở trên tầng cao, không khí lạnh. Bám vào cửa sổ và không gian như sương mù

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em thì mùa nồm đóng kín cửa , bật chế độ hút ẩm của điều hòa ( bật phòng không có ai ở và mở toang cửa ra ) , vừa hút ẩm tốt lại ko bị lạnh

phuongmit

Xe cút kít
Em thì mùa nồm đóng kín cửa , bật chế độ hút ẩm của điều hòa ( bật phòng không có ai ở và mở toang cửa ra ) , vừa hút ẩm tốt lại ko bị lạnh
Nhà em thì có hôm ẩm vẫn có người ngồi trong phòng nên dùng máy hút ẩm là ổn nhất. Nếu ra ngoài thì e bật máy rồi hẹn giờ tắt hoặc để tự ngắt. Tính toán chút thì máy hút ẩm ăn 280w điện thôi, điều hoà con nhẹ nhất có inverter 9k cũng cỡ 700-800w, con ngoài pkhach nhà em non-inverter 18k 2 chiều nó tận 1950w nên chênh điện cũng k hề ít

BMW FOREVER

Xe tăng
Nếu các cụ ở cùng với các mợ thì sẽ quan tâm đến việc ẩm "chỗ khác", hoi đâu mà lo đến ẩm ngoài zời...
Tầng càng cao, càng ít ẩm!

TsarPutin

Xe tăng
Ở trên cao chỉ ẩm bên ngoài nhà thôi. Đóng kín cửa kính, bật hút ẩm lên thì 10 phút sau là khô ráo cả nhà. Quần áo thì máy sấy.
Các tầng 1-10 mới hay bị nồm ẩm mạnh.
Cao hẳn tầm trên 30 thì em chưa ở bao giờ nên không biết.
e cc ở t5 đây chưa bgio biết thế nào là nồm ẩm, kiến 3 khoang kể cả có mở cửa chán chê, dù 2 mặt nhà e đều view vườn cây hồ nước
Tầng cao thì e sợ nhất gió mạnh, mưa bão ntn ở nhà hay cho gì ra ban công thì lo

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
e cc ở t5 đây chưa bgio biết thế nào là nồm ẩm, kiến 3 khoang kể cả có mở cửa chán chê, dù 2 mặt nhà e đều view vườn cây hồ nước
Tầng cao thì e sợ nhất gió mạnh, mưa bão ntn ở nhà hay cho gì ra ban công thì lo
Sợ nhất là quên đóng cửa sổ thì gặp trời mưa. Gió nó hút mưa vào thì đi tong sàn gỗ.
Nhà em cao hơn mà kiến ba khoang với bướm vào nhiều. Nó nương theo gió nó lên. Xung quanh toàn cây cối với đất trống nên kiến với bướm nhiều.

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ chuyển sang máy thì dùng được quanh năm , mỗi tháng tiết kiệm được vài tiếng đi uống cafe đấy cụ . Chỗ phơi quần áo cụ chuyển đổi sang trồng hoa . Hồi e mua mới thấy mình tiếc ko mua sớm hơn .
Nhưng có phải là quần áo thường xuyên ko cụ. Em lười là quần áo lắm.

Loe_hờ lú

Xe điện
cụ cho em hỏi tầng cao có bụi ko ạ , em ở hoàn kiếm ha noi tầng 1 mà bụi quá , quạt và điều hòa 15 ngày phải tháo cánh và lưới vệ sinh 1 lần
Cũng bụi cụ ạ. Bụi mịn nhiều lắm. Khu em ngay đường lớn, nên cũng bụi hơn.