[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

ManPlus

Xe tải
Người giàu hay người nghèo mua ko quan trọng với thị trường, cốt là có cung, và cung tăng dần.
Vài dự án đầu thì toàn người giàu, cũng ko sao. Họ mua xong thì họ phải cho thuê, thuê giá cao thì khó, giá thấp mới có người thuê. Vậy là tương đương bằng từng ấy căn CC cao cấp đang cho thuê sẽ mất khách, khi dòng tiền giảm dần thì chủ cơ cấu lại sang loại hình khác tiềm năng hơn thôi. Dần dần sẽ đc giải quyết.
Tăng dần dần, và giảm từ từ mới là hợp lý, tăng sốc/ giảm sốc thì mới lo

anchoi123

Xe máy
Sắp có đợt lùa gà cuối, ai khôn thì giữ lại tiền làm king, tiền ko mất giá mà lại phải tiêu.
Ai vội vàng vay mua nhà thì xin chia buồn, lãi suất cả thế giới đều cao, trừ việt nam. Mua nhà xong lãi suất sẽ thả nổi, lên kịch trần, giá nhà thì đỉnh ko tăng, lúc đấy lại vội vàng bán cắt lỗ trả nợ.
Nợ xấu ngân hàng thì be bét, các ông bà trùm thì lần lượt bị bắt, nợ trái phiếu cao kỷ lục…còn ai làm sóng cho mà lướt, mà ăn dc như trc.

• Vodka
Reactions: NQN

BìnhMinh89

Xe tăng
Vấn đề trái pháo vẫn luôn sẽ là nỗi ám ảnh mặc cho việc đã nối thêm dây cháy chậm thì nó vẫn cứ lơ lửng ở trên đầu...

eterniti

Xe tăng
Vấn đề trái pháo vẫn luôn sẽ là nỗi ám ảnh mặc cho việc đã nối thêm dây cháy chậm thì nó vẫn cứ lơ lửng ở trên đầu...
Cũng giống như cục máu đông bds với vinashin xưa thôi, rất lâu mới xử lý được nhưng vẫn phải làm, kinh tế vẫn phải pt

altis_oldman

Xe tăng
nó giảm sâu chưa? bao nhiêu công hô hào mà chả giảm mấy, có nơi còn tăng

eterniti

Xe tăng
Có nhiều nơi giảm chứ cụ, em nghĩ cụ chủ thớt và nhiều cụ hô giảm cũng vì lo nghĩ cho ae khỏi bị sụt hố vôi của cò mồi mấy khu khỉ ho cò gáy thôi chứ tiền cứ in ra thì chả phải đất nhiều thứ đều tăng theo thời gian

BìnhMinh89

Xe tăng
Cụ hớt được nhiều váng chưa...

shenlong66

Xe hơi
Sắp có đợt lùa gà cuối, ai khôn thì giữ lại tiền làm king, tiền ko mất giá mà lại phải tiêu.
Ai vội vàng vay mua nhà thì xin chia buồn, lãi suất cả thế giới đều cao, trừ việt nam. Mua nhà xong lãi suất sẽ thả nổi, lên kịch trần, giá nhà thì đỉnh ko tăng, lúc đấy lại vội vàng bán cắt lỗ trả nợ.
Nợ xấu ngân hàng thì be bét, các ông bà trùm thì lần lượt bị bắt, nợ trái phiếu cao kỷ lục…còn ai làm sóng cho mà lướt, mà ăn dc như trc.
Cụ giải thích sao cho việc lãi suất thế giới đang cao kịch trần mà giá nhà tại Mỹ cũng tăng cao kỷ lục

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ giải thích sao cho việc lãi suất thế giới đang cao kịch trần mà giá nhà tại Mỹ cũng tăng cao kỷ lục
Nói chung là thực tại như thế này thì nhiều bác trên này mong giá nhà giảm sẽ không thích đâu nhưng thực tế nó đang diễn ra như vậy. Nhà phục vụ nhu cầu ở thực tế, không phải bơm thổi thì mỹ hay vn giá đều tăng cao.
Gía giảm chỉ có những chỗ bơm thổi bỏ hoang không phục vụ mục đích ở thực ngay chứ những chỗ mà phục vụ nhu cầu ở thực thì giá nó ko giảm thậm chí còn tăng.

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]
TQ nó ngay bên cạnh, từ chế độ cho đến quan niệm về BĐS y hệt VN. Chưa nói đến về quản lý Trái pháo nó còn to hơn cả VN. Chả hiểu sao mấy cụ cứ lôi Mỹ, 1 thằng chả giống gì VN. Mặc dù BĐS tăng giảm cũng chả liên quan đến mình :D

eterniti

Xe tăng
TQ nó ngay bên cạnh, từ chế độ cho đến quan niệm về BĐS y hệt VN. Chưa nói đến về quản lý Trái pháo nó còn to hơn cả VN. Chả hiểu sao mấy cụ cứ lôi Mỹ, 1 thằng chả giống gì VN. Mặc dù BĐS tăng giảm cũng chả liên quan đến mình :D
Em nghĩ chả ai giống ai :D

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]

LAVIC

Xe tải
Em thấy chu kỳ nào thì cũng giống nhau thôi, bds lên rồi xuống rồi lại sốt lên . . .và tuỳ thuộc từng khu vực.
Những khu ở dc, hạ tầng đầy đủ thì giá sẽ không xuống nhưng trong giai đoạn này cũng sẽ lên ko nhiều. Ví dụ cách đây hơn 10 năm, KĐT Mỹ Đình giá cũng đã lên gần 200 triệu/m2, trong giai đoạn 2011-2014 gia cũng ko giảm và đến nay giá cũng mới lên dc hơn 200 triệu/m2. Lý giải việc nhiều cụ bảo ko thấy đất nó giảm, vì cụ muốn "chơi" hàng ngon thì sao rẻ dc :D
Những khu chưa ở dc, hạ tầng kém thì giá sẽ phải giảm sâu. Ngoài áp lực tài chính, thì bản thân nhà đầu tư thấy giá ko thể lên dc thì cũng tự cơ cấu lại, bán để đầu tư việc khác hiệu quả hơn. Ví dụ cách đây hơn 10 năm là khu Geleximco Lê Trọng Tấn, lúc đỉnh em thấy bảo cũng lên 70-80-100 triệu/m2, nhưng vì hạ tầng kém, ngập lụt, lại chưa ở dc nên giá cứ thế giảm mạnh. Nhiều nhà đầu tư ko vay bank nhưng sau 4-5 năm ko thấy khả quan thì cũng bán. Đến nay thì giá mới về hơn dc mốc lúc sốt đất hơn 10 năm trc.
Các cụ nào định mua nhà để ở, cần sử dụng ngay thì nên mua luôn thôi. Còn các nhà đầu tư thì chắc phải săn hàng ngon mới mua và cũng ko gấp trong vài năm tới. Anh em đầu cơ lướt sóng thì thôi đợi 5-7 năm nữa.

volvo.XC90

Xe tăng
Em thấy chu kỳ nào thì cũng giống nhau thôi, bds lên rồi xuống rồi lại sốt lên . . .và tuỳ thuộc từng khu vực.
Những khu ở dc, hạ tầng đầy đủ thì giá sẽ không xuống nhưng trong giai đoạn này cũng sẽ lên ko nhiều. Ví dụ cách đây hơn 10 năm, KĐT Mỹ Đình giá cũng đã lên gần 200 triệu/m2, trong giai đoạn 2011-2014 gia cũng ko giảm và đến nay giá cũng mới lên dc hơn 200 triệu/m2. Lý giải việc nhiều cụ bảo ko thấy đất nó giảm, vì cụ muốn "chơi" hàng ngon thì sao rẻ dc :D
Những khu chưa ở dc, hạ tầng kém thì giá sẽ phải giảm sâu. Ngoài áp lực tài chính, thì bản thân nhà đầu tư thấy giá ko thể lên dc thì cũng tự cơ cấu lại, bán để đầu tư việc khác hiệu quả hơn. Ví dụ cách đây hơn 10 năm là khu Geleximco Lê Trọng Tấn, lúc đỉnh em thấy bảo cũng lên 70-80-100 triệu/m2, nhưng vì hạ tầng kém, ngập lụt, lại chưa ở dc nên giá cứ thế giảm mạnh. Nhiều nhà đầu tư ko vay bank nhưng sau 4-5 năm ko thấy khả quan thì cũng bán. Đến nay thì giá mới về hơn dc mốc lúc sốt đất hơn 10 năm trc.
Các cụ nào định mua nhà để ở, cần sử dụng ngay thì nên mua luôn thôi. Còn các nhà đầu tư thì chắc phải săn hàng ngon mới mua và cũng ko gấp trong vài năm tới. Anh em đầu cơ lướt sóng thì thôi đợi 5-7 năm nữa.
Chuẩn cụ, nhiều nơi đu đỉnh 2010-2011 cũng mới về bờ hoặc tăng hơn chút, ôm giữ 11-12 năm thì chết sặc. Chỉ có lướt sóng lướt cọc tranh thủ cơ hội 6-9 tháng thì ăn to thôi

phuctapboiphan

Xe tải
Cháu thấy cụ đúng ạ.Lần sóng trước phục hồi theo qui luật của nó,nhưng lần này cháu thấy nó khó khăn quá ,chắc khác lần trước do việc nhiều chủ đầu tư BĐS lớn bị làm củi do sai phạm,gây tâm lý cho các nhà đầu tư nhỏ lại sợ bị lùa,sợ các chủ đầu tư mà mình mua đất có chắc không sai,không vấn đề gì trong thời gian tới không?chắc đây là lý do mọi người gửi tiền kể cả lãi thấp nhưng không sợ bị rủi ro.