Nhật Bản - nhìn từ hàng ghế cuối xe

dendo

Xe tải
Nghe nhiều nhưng chưa 1 lần được đặt chân đến

xelubabanh

Xe buýt
bờ zồ dungcanhcuaso quả là một cao nhân

namdq

Xe điện
Sức đi của cụ thật là khiến lớp trẻ như tụi em ngưỡng mộ. Hôm nọ em có đi một vòng mạn Bắc Lào nhưng cơ hội làm ăn không còn dễ như trước nữa cụ ah, cám ơn cụ và cụ Buonnon đã tư vấn.
Cụ định làm ăn j bên đó cho em làm với :D

Huypk24h

Xe tải
bác đi tham quan du lịch này là nhất rồi :D

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cảm ơn @vớ va vớ vỉn. Mình xin đính chính một chút, [Bất Động Minh Vương] [不動明王] là một vị trong Thập Tam Phật của Phật giáo Tào Động Tông Nhật Bản. Đây là vị Phật mà người Nhật thường cầu xin những chuyện nho nhỏ chẳng hạn như đi đường thượng lộ bình an, không ốm đau bệnh tật ... còn những chuyện lớn như sự nghiệp hanh thông, tấn tài tấn lộc, duyên sự như ý ... thì không cầu ở đây.

Ở Khựa có ông quan Thần Tài đem lại tài lộc cho mọi người thì ở Nhật có chú mèo Maneki Neko là chú mèo mang lại may mắn, tài lộc, đại phúc, nhiều người còn gọi là " mèo vẫy khách " vì chú hay được để trước các cửa hàng để đón khách khứa mang tài lộc về cho cửa hàng cụ ợ. Cô giáo Nhật em nói nó giơ tay trái thì đón cái gì còn giơ tay phải ra sao, có con giơ cả 2 tay thì đón và mang lại cái gì, nhưng giờ em quên hết rồi. Mà ở bên Nhật em ấn tượng có rất nhiều loại bùa hay lắm nhìn hoa cả mắt cụ ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Khi trứng chín, vỏ chuyển màu đen... Tương truyền chén một quả tăng thêm 7 năm tuổi thọ. Thế thì phải chén thôi...

Em tưởng sang Nhật cụ phải đi xơi bằng được cái món Nyotaimori tráng dương bổ thận tăng tuổi thọ ăn đứt quả trứng kia mới hợp chứ nhỉ :)

thaison2008

Xe container
Một bãi xe bên đường đi...

Liên quan đến việc thải rác của người Nhật: rác sinh hoạt trong ngày thu gom về nhà, phân loại, đi đổ theo ngày quy định cho từng loại rác... Xe ô tô đưa vào bãi này cũng phải trả tiền, người đến lấy đi không những không phải trả tiền nhiều mà có khi còn được tiền...

... xem ra còn nhiều con xe dùng tốt, hình như còn có con Mẹc nữa...

Ôi trời nhìn cái bãi xe mà thèm quá cụ ạ.mình thì đi con spark còi đúng là "ông trời ăn ở bất công" các cụ nhỉ?

tomboyy

Xe hơi
cụ chụp những góc tinh tế quá

minabe

Xe hơi
quá tiếc khi cụ ko qua nagashima chơi, công viên này chơi sướng lắm, vé chơi thoải mái tầm 4K yên thoai, vào đấy cụ đc chơi các trò cảm giác mạnh, đặc biệt là dragon steel (cảm giác vãi đ*í luôn), vào ngày gió to ngta còn ko cho chơi cơ.

Cái này thì bằng gỗ này:

Còn điểm đặc biệt khác VN mình đấy là vạch sang đường màu trắng: ở những nơi ko có đèn đỏ nhưng có vạch sang đường, khi người đi bộ đứng gần vạch sang đường thì người lái xe oto tự động dừng lại, cúi đầu mời người đi bộ qua đường (mặc dù người Nhật luôn hối hả)
Không như kiểu VN mình vạch sang đường chả có ý nghĩa gì, vì xe vẫn lao ầm ầm. Đợi đến lúc tai nạn xảy ra thì được vạ má đã sưng.

Nếu thỉnh thoảng các cụ thấy có người ngồi ở ngã tư thì nhiều khả năng họ đang bị phạt vì vi phạm giao thông (đếm số xe chạy qua...), nhưng nếu nhiều người thì là chiến dịch ATGT của các công ty, tổ chức... trung bình tháng 1 lần.

Ở Nhật mà uống rượu rồi lái xe gây tai nạn thì đúng như kiểu cháy nhà ở VN: bị cho nghỉ việc ngay và luôn, tất nhiên là sau đó chả công ty nào nhận nữa rồi.

Xét về độ hiện đại thì họ đi trc mình ít nhất 100 năm, nhưng xét về độ văn minh thì phải 200 năm mất :(

Chỉnh sửa cuối:

milo705

Đi bộ
em chỉ khoái mấy con xe khách o nuoc ngoài thôi

Mr Handsome

Xe buýt
Vâng, người Nhật rất công phu với cái... sạch sẽ đấy cụ ạ! Những chỗ tự phân loại rác như thế này có ở các trạm nghỉ ven cao tốc

Những thùng rác này nếu mang về VN có khi lại mốc meo ra ấy cụ nhỉ. Đúng là cả thế giới này phải kính nể ý thức của người Nhật.

Hoa Tigon

Xe đạp
e cũng ước được sang Nhật sống

QĐ85

Xe tải
Hay quá em lướt 1 mạch 66 trang.

Audi2468

Xe hơi
Tuy chưa có đk đi nhật,nhưng nhật bản luôn là ưu tiên hàng đầu của e nếu có đk đi du lịch.khi đọc bài này của bác xong e lại càng muốn phấn đấu để 1 ngày đc qua đó cho thoả lòng :3

phuonghuongngoc

Xe container
Đất nước mặt trời mọc có lối kiến trúc rất đặc biệt.. nhìn thoáng là nhận ra liền

Mr Handsome

Xe buýt
Còn điểm đặc biệt khác VN mình đấy là vạch sang đường màu trắng: ở những nơi ko có đèn đỏ nhưng có vạch sang đường, khi người đi bộ đứng gần vạch sang đường thì người lái xe oto tự động dừng lại, cúi đầu mời người đi bộ qua đường (mặc dù người Nhật luôn hối hả)
Không như kiểu VN mình vạch sang đường chả có ý nghĩa gì, vì xe vẫn lao ầm ầm. Đợi đến lúc tai nạn xảy ra thì được vạ má đã sưng.

Nếu thỉnh thoảng các cụ thấy có người ngồi ở ngã tư thì nhiều khả năng họ đang bị phạt vì vi phạm giao thông (đếm số xe chạy qua...), nhưng nếu nhiều người thì là chiến dịch ATGT của các công ty, tổ chức... trung bình tháng 1 lần.

Ở Nhật mà uống rượu rồi lái xe gây tai nạn thì đúng như kiểu cháy nhà ở VN: bị cho nghỉ việc ngay và luôn, tất nhiên là sau đó chả công ty nào nhận nữa rồi.

Xét về độ hiện đại thì họ đi trc mình ít nhất 100 năm, nhưng xét về độ văn minh thì phải 200 năm mất :(
E đi nước ngoài khi sang đường vẫn bị thói quen sợ ô tô mặc dù họ nhường đường cho mình, thế mới đau chứ!!![-O<