[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Thớt hay quá sắp tới em chuyển nhà cụ có thể giúp em làm lễ nhập Trạch được không ? inbox em số dd của cụ
Chào cụ
1. Em chuyên xem phong thủy chứ ko cúng lễ
2. Gia chủ em xem thì đều khuyên tự cúng. Em đảm bảo với cụ là cụ tự cúng tốt hơn thầy cúng cúng cho cụ, học qua về đạo giáo sẽ rõ điểm này

xe_ga

Xe tăng
Em có ông anh em chơi khá thân chuyên nghiên cứu về phong thủy (trong đó khá sâu về huyền không) khuyên là không nên chọn nhà hướng Đông Bắc vì theo vận gì đó thì không được vận lâu dài mặc dù tuổi của em theo hướng này là hợp nếu theo bát trạch nên em lăn tăn quá. Nhà em có mảnh đất rất đẹp hướng này muốn xây dựng nên nếu đúng như vậy thì phải chuyển hướng. Em nhờ cụ thông thái phân tích giúp em với. Em xin rót rượu cảm ơn cụ trước ạ
Nhờ cụ Thienminhfs xem có ý kiến giúp em vụ này với ạ. Em cảm ơn cụ trước ạ

altis_oldman

Xe tăng
Nhà em mặt phố nhưng lại có cả đường chạy phía sau nhà, Phong thủy thế nào cụ ơi? Trấn ntn ạ
Ngôi nhà có đường chạy cả đằng trước và sau
Nhiều người lầm tưởng nhà có hai mặt đường là thuận lợi nhưng thực chất lại bị coi là xấu. Sách Hoàng đế trạch kinh có ghi lại: Hai bên nhà mà đều có đường dễ gặp họa diệt vong, vạn sự cũng khó thành, lại hay mắc tai ương, dễ bị trộm cắp tài sản, có thể tán gia bại sản hoặc luôn bị những kẻ quyền chức quấy nhiễu.
xấu nhưng giá gấp đôi nhà 1 đường đó

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Nhờ cụ Thienminhfs xem có ý kiến giúp em vụ này với ạ. Em cảm ơn cụ trước ạ
Nếu nhà cụ chính hướng đông bắc thì theo phi tinh hướng phạm ngũ hoàng đại sát.

ĐÂY LÀ LÝ DO BẠN CỤ BẢO XẤU.
nếu cụ làm cửa chính giữa nhà thì nạp trọn khí mang ngũ hoàng đại sat thì là trươngg hợp xấu nhất, phá tài sức khỏe kém năm mà hỏa thổ vượng đến cửa. Nếu cụ trổ cửa chính ở góc phía đông thì vẫn nạp dc tài khí, tùy thành viên trong gia đình mà mức độ cât khác nhau. Trổ cửa bên cung đông còn giúp vượng khí cả sau 2024.
Bạn cụ nếu học theo huyền không phi tinh trong nước thì chỉ nhìn hướng thì đúng là đã sợ rùi.
Sau 2024 thì bắt đầu sang vân 9, tinh bàn thay đổi nên cât tinh sẽ đến hướng nên nhà này đúng là sau 2024 làm sẽ tốt hơn, với dk là phải làm cửa chính ở chính giữa. Năm 2024 là năm giao vận nên để thực sự cát phải qua năm 2024 mới coi là tốt. Còn tùy thuộc tuổi người nhà mà chọn năm tháng ngày giờ
Ngoài hướng, cửa chính thì thiết kế bên trong nhà rất quan trọng, nhiều khi qtrong hơn cả hướng và cửa. Nhà chú tôi cửa chính và hướng rất ổn nhưng thiết kế xấu thành ra có 4,5 yếu tố ảnh hưởng đến người nhà nên vẫn dẫn tới bệnh tật mặc dù tài vận tốt

xe_ga

Xe tăng
Nếu nhà cụ chính hướng đông bắc thì theo phi tinh hướng phạm ngũ hoàng đại sát.

ĐÂY LÀ LÝ DO BẠN CỤ BẢO XẤU.
nếu cụ làm cửa chính giữa nhà thì nạp trọn khí mang ngũ hoàng đại sat thì là trươngg hợp xấu nhất, phá tài sức khỏe kém năm mà hỏa thổ vượng đến cửa. Nếu cụ trổ cửa chính ở góc phía đông thì vẫn nạp dc tài khí, tùy thành viên trong gia đình mà mức độ cât khác nhau. Trổ cửa bên cung đông còn giúp vượng khí cả sau 2024.
Bạn cụ nếu học theo huyền không phi tinh trong nước thì chỉ nhìn hướng thì đúng là đã sợ rùi.
Sau 2024 thì bắt đầu sang vân 9, tinh bàn thay đổi nên cât tinh sẽ đến hướng nên nhà này đúng là sau 2024 làm sẽ tốt hơn, với dk là phải làm cửa chính ở chính giữa. Năm 2024 là năm giao vận nên để thực sự cát phải qua năm 2024 mới coi là tốt. Còn tùy thuộc tuổi người nhà mà chọn năm tháng ngày giờ
Ngoài hướng, cửa chính thì thiết kế bên trong nhà rất quan trọng, nhiều khi qtrong hơn cả hướng và cửa. Nhà chú tôi cửa chính và hướng rất ổn nhưng thiết kế xấu thành ra có 4,5 yếu tố ảnh hưởng đến người nhà nên vẫn dẫn tới bệnh tật mặc dù tài vận tốt
Cảm ơn cụ đã phân tích rất chi tiết. Em xin phép được inbox cho cụ để trao đổi cụ thể hơn.

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Được buổi chiều đi xem về thì dính cơn mưa. Mấy ông quy hoạch hình như cũng áp dụng phong thủy hay sao mà cứ ngã tư là ngập, càng khu đô thị mới thì càng ngập ác,chỉ khổ mấy chị em xe ga gầm thấp

Trantrantran

Đi bộ
Chào các cụ.
Trong trường hợp này cách bố trí đã hợp lý chưa? Xin được tư vấn giúp phong thủy các phòng. Xin chân thành cảm ơn

xe0phanh

Xe máy
Phong thủy em thấy có món Cửu cung khá chuẩn. Nhà nào mà cứ phạm vào cung Tình duyên hay Tài lộc là y rằng vợ chồng lục đục làm ăn liêu xiêu

Minhue

Đi bộ
Bạn làm bình thường nếu lý khí cho phép.Làm wc cần chú ý lý khí hơn là hình thế. Vị trí đặt phải tránh được cung và mệnh liên quan đến thành viên trong gia đình.
Bác cho em hỏi ngu cái ạ. Bác có thể nói rõ lý khí là gì ạ. Em cám ơn bác.

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Bác cho em hỏi ngu cái ạ. Bác có thể nói rõ lý khí là gì ạ. Em cám ơn bác.
trích định nghĩa khí theo cổ phương
Quách phác đưa ra khái niệm về khí trong “Táng kinh cổ bản”: “Táng là nhận sinh khí. Khí âm dương thở dài là gió, bay lên là mây, rơi xuống là mưa, di chuyển trong lòng đất là sinh khí, di chuyển trong đất mà sinh ra vạn vật. Con người ta, thân thể là cha mẹ cho, thể xác được khí, di thể được ấm. Người sống là khí ngưng tụ, kết thành xương cốt, khi chết chỉ còn lại xương. Do đó, mai táng là phần khí nội cốt mà phúc ấm sinh ra là như vậy”. “ Khí cảm mà mang phúc họa đến người”
“Khí vận động trong đất, sự vận động thế nào là do địa thế, khí tụ lại là do thế mà dừng lại. Đồi núi là thân, gò đống là cành, khí theo thân đến cành”. Kinh lại viết “ khí gặp gió thì tán, gặp nước thì dừng, người xưa tụ khí lại mà không cho tán đi, để khí vận hành mà có sự dừng lại”
Dương trạch hay âm phần đều phải chú ý sinh khí, tránh tử khí, làm sao nhận sinh khí tránh tử khí đó là chọn địa điểm và lập hướng cho đúng

Với nhà ở thì khí theo gió vào hệ cửa, lỗ thông... cái ta cần là xác định tính chất khí cát hung , tính chất khí cát hung thì mỗi môn phong thủy khác nhau có cách tính toán khác nhau, đây chính là lý của khí hay còn gọi là lý khí, lý khí thường được xác định dựa trên hướng nạp khí (nhiều người nghĩ là hướng nhà)

yoko_pro

Xe buýt
Nhà em mặt phố nhưng lại có cả đường chạy phía sau nhà, Phong thủy thế nào cụ ơi? Trấn ntn ạ
Ngôi nhà có đường chạy cả đằng trước và sau
Nhiều người lầm tưởng nhà có hai mặt đường là thuận lợi nhưng thực chất lại bị coi là xấu. Sách Hoàng đế trạch kinh có ghi lại: Hai bên nhà mà đều có đường dễ gặp họa diệt vong, vạn sự cũng khó thành, lại hay mắc tai ương, dễ bị trộm cắp tài sản, có thể tán gia bại sản hoặc luôn bị những kẻ quyền chức quấy nhiễu.
Nhà em hậu đúng góc cua của ngõ. 4 mùa quanh năm gió mát lồng lộng cả nhà. Ở sướng, lại đỡ tốn điện điều hoà. Chả thấy vấn đề gì cả.
Nhà ở HN mà thoáng cả trước cả sau giá trị cứ phải gọi là. Kkk

Sorry_you

Xe tải
Cụ Thienminhfs vạch lối giúp em vấn đề e còn chưa định hình đc: Bây giờ là cuối vận 8, vậy từ nay đến hết 2023 xây nhà thì lấy vận 8 hay vận 9 phi tinh để bố trí nội cục căn nhà được vượng ạ? Cảm ơn cụ!

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Phòng bếp và các kiêng kỵ
(trích một phòng trong sách đang viết)

Phòng bếp ảnh hưởng đến sức khỏe toàn bộ thành viên trong gia đình vì vậy bếp trong phong thủy rất quan trọng là một trong tam yếu trong phong thủy cổ.
  • Bếp nấu cần bố trí phù hợp lý khí trong phong thủy: ví như bát trạch thì tọa hung hướng cát, huyền không phi tinh thì tọa cát sơn hướng cát, huyền không đại quái tọa chính thần…
  • Nếu vị trí bếp đặt đúng vị trí mệnh người trong gia đinh thì cần đặc biệt lưu ý vì có tác động rất mạnh đến thành viên đó. Nếu mệnh người mệnh kim thì không thể đặt bếp trùng với vị trí cung mệnh.
  • Mặt phòng bếp phải bằng phẳng, tránh nhấp nhô, tầng bậc.
  • Bếp kỵ gió: tức bếp không thể đối điện cửa, sau bếp không nên có cửa sổ. Nếu bắt buộc có cửa sổ thì cửa phải để rất cao so với bếp, có thể bố trí cửa sổ cạnh bếp nấu. Tránh lộ thẳng vào bếp, bếp nên kín không không nên lộ, lộ thì tán tài, tức là đứng bên ngoài phòng bếp không nên thấy bếp nấu.
  • Bếp kỵ thủy: Không nên bố trí bếp và bồn rửa gần nhau. Luôn bố trí bếp và bồn rửa cách khau một khoảng. Bếp và bồn rửa không nên đối nhau. Dưới bếp không nên bố trí thủy, không nên bố trí đường dẫn nước, máy bơm, bể nước, bể phốt sau bếp và dưới bếp. Kỵ bếp và cửa phòng WC đối nhau, bếp không nên gần WC, tọa hướng bếp không nên cùng hướng tọa hướng bệ xí. Phòng bếp kỵ đặt máy giặt, kỵ phơi đồ ở phòng bếp
  • Hướng bếp và hướng nhà không nên ngược nhau.
  • Cửa chính không nên hướng thẳng vào bếp.
  • Phương đông mộc vượng, phương nam hỏa vượng bếp nên hướng về 2 phương này, tuy nhiên cũng cần căn cứ lý khí phong thủy của ngôi nhà.
  • Bếp không nên gần phòng ngủ, cửa bếp không được đối cửa phòng ngủ, nếu gần chủ nhân dễ ốm bệnh.
  • Phòng bếp không nên kín mít, phải có một mặt nhìn ra không gian thoáng để khí có thể lưu thông.
  • Kỵ trên phòng bếp đặt phòng ngủ, cụ thể hơn trên bếp không nên đặt giường ngủ.
  • Bếp không nên bố trí giữa phòng và cần tránh các sát khí hình thế như: tránh góc nhọn đâm vào, tránhxà nhà đè nên bếp… nếu phạm các sát khí thì cần có biện pháp tu bổ hóa giải
  • Bếp kỵ ánh nắng mặt trời chiếu vào
  • Nhà bếp cũng là không gian tận hưởng cuộc sống nên cần bố trí gọn gàng, rộng rãi thì tốt, không nên để quá nhiều đồ trong phòng bếp, phòng bếp luôn cần sạch sẽ.
  • Nhà ăn nên gần phòng bếp, tránh quá xa, nhà bếp rộng có thể đặt bàn ăn trong phòng bếp. Bàn ăn tránh bố trí đối diện cửa vào, cửa nhà, wc, bồn nước, thùng rác…tránh xà nhà đè lên bàn ăn.

ngockta

Xe đạp
Nhờ các cụ tư vấn giúp em. Em đang tính mua căn 3pn của toà chung cư như ảnh. Căn số 7-10-15. Em sinh năm 92. Cảm ơn các cụ a

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Nhờ các cụ tư vấn giúp em. Em đang tính mua căn 3pn của toà chung cư như ảnh. Căn số 7-10-15. Em sinh năm 92. Cảm ơn các cụ a

1. Xem chọn chung cư trên giấy không chính xác, tôi đã từng chọn trên giấy khi dự án chưa xong nhưng thực tế đến xem thấy lệch nên sau này ít khi chọn trên giấy
2. kể cả có chọn trên giấy thì cũng cần đủ thông tin toàn bộ thành viên trong gia đình , tọa hướng cụ thể chính xác của chung cư chứ không xem chung chung, xem chung chung chả có ý nghĩa gì cả.
3. với chung cư trên giấy thì cứ ban công mát, hợp lý thì mua, sau này nhận nhà tính sau

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Cụ Thienminhfs vạch lối giúp em vấn đề e còn chưa định hình đc: Bây giờ là cuối vận 8, vậy từ nay đến hết 2023 xây nhà thì lấy vận 8 hay vận 9 phi tinh để bố trí nội cục căn nhà được vượng ạ? Cảm ơn cụ!
Chào cụ
Cái này trước tôi cũng hỏi sư phụ rồi, nếu xây trước 2023 thì vận 8,
+ Nếu xây dựng và nhập trạch năm 2023 thì lấy vận 8 chính để luận đoán, phụ đoán vận 9
+ Nếu xây dựng và nhập trạch năm 2024 thì lấy vận 9 luân đoán, phụ đoán vận 8
+ Nếu xây dựng xây dựng và nhập trạch giữa ranh giới chuyển vận và chuyển năm tức cuối năm 2023 và đầu 2024 thì cần kết hợp cả 2 vận luận đoán.
Xem phong thủy nhà ở thì quan trọng nhất vẫn là thời gian nhập trạch

Trạng thái
Thớt đang đóng