Nhờ các bác hướng dẫn giúp em (GẤP)

thuylinh102

Xe hơi
Em chào các bác. Em được ngưòi bạn giới thiệu vào đây cũng được một thời gian rồi đã dạo quang phố phường, dạo qua thị trường. Lục lọi và đọc cũng nhiều bài và thấy rằng mọi người trên đây đều vui tính hiểu biêt rộng và thành đạt. Rất mong nhận được nhiều sự chỉ bảo của các bác.
Thưa các bác, em có một vấn đề muốn các bác hướng dẫn giúp
Chả là ông cụ già nhà em định mua một chiếc xe, có người nhà trong Sài gòn làm mối cho và ông già e rất hài lòng với chiếc xe đó, nhưng ông chỉ ngại phần thủ tục, giấy tờ mua bán, em đã độc topic của bác CVN về vấn đề sang tên đổi chủ rồi nhưng cứ thấy lùng bùng, mà lại chủ yếu hướng dãn về sang tên đổi chủ trong tỉnh. Em muốn nhờ các bác một số câu hỏi
- Các thủ tục pháp lý cần thiết về mua bán và chi phí cho nhứng thủ tục đó dể xe có thể lưu hành được trên đường (sổ kiểm định, đăng ký, bảo hiểm..vvv)
- Em ở HN, Nếu mua xetrong SG thì có nhất thiết phải vào trong đó làm thủ tục mua bàn không (xe đã có người nhà xem và mua hộ), liệu làm giấy ủy quyền cho người nhà mua bán hộ mà giấy tờ sau này sang tên đổi chủ vẫn mang tên mình có được khổng?
- Nếu mua bán xong mình cứ để biển SG để chạy ngoài HN có làm sao không, có vấn đề gì thì XXXX có phạt không.
- Mình không rút hồ sơ ngày, cứ để thế chạy ngoài HN, khi cần thiết thì rút hồ sơ, lúc đó có phải chính chủ mua vào SG rút không hay chủ cũ rút hoặc nhờ quen người rút hộ cũng được.
Cụ già nhà em cũng đang lúng túng lắm rồi, hỏi thì mỗi người hướng dẫn một kiểu chả biết đường nào mà lần, mà cụ nhà em thì không muốn vào trong đó, nhưng lại muốn để biển cũ Sg để chạy vì cụ bảo cụ thích cái biển số đó, mà em thì chỉ là con nuôi thôi nên cũng không dám góp ý hoặc đi làm thay đựơc
Rất mong sơm nhận được sự hướng dẫn nhiệt tình, chi tiết của tất cả các bác
Cám ơn các bác nhiều

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Đúng là thủ tục cũng mất thời gian, theo em nếu xe chính chủ làm quả công chứng ủy quyền chạy vô tư, chả sợ ma nào cả.

Quạt

Xe điện
- Các thủ tục pháp lý cần thiết về mua bán và chi phí cho nhứng thủ tục đó dể xe có thể lưu hành được trên đường (sổ kiểm định, đăng ký, bảo hiểm..vvv- Em ở HN, Nếu mua xetrong SG thì có nhất thiết phải vào trong đó làm thủ tục mua bàn không (xe đã có người nhà xem và mua hộ), liệu làm giấy ủy quyền cho người nhà mua bán hộ mà giấy tờ sau này sang tên đổi chủ vẫn mang tên mình có được khổng? ) Có rất nhiều thứ giấy tờ quan trọng nếu bạn muốn chuyển vùng tốt nhẩt nếu ko biết thì nhờ trung gian hay còn gọi là cò nó làm cho đầy đủe thủ tục

- Nếu mua bán xong mình cứ để biển SG để chạy ngoài HN có làm sao không, có vấn đề gì thì XXXX có phạt không. Theo luật thì phải đổi và cũng theo luật thì nếu ko đổi xxx có quyền vịn và phạt 50 khìn -
- Mình không rút hồ sơ ngày, cứ để thế chạy ngoài HN, khi cần thiết thì rút hồ sơ, lúc đó có phải chính chủ mua vào SG rút không hay chủ cũ rút hoặc nhờ quen người rút hộ cũng được. Tất nhiên là chủ cũ còn không thì phải có giấy uỷ quyền và có xác nhận của phòng công chứng nhà nước cho một người nào đấy. Tóm lại là nên tút ngay cho đỡ lằng nhằng
Cụ già nhà em cũng đang lúng túng lắm rồi, hỏi thì mỗi người hướng dẫn một kiểu chả biết đường nào mà lần, mà cụ nhà em thì không muốn vào trong đó, nhưng lại muốn để biển cũ Sg để chạy vì cụ bảo cụ thích cái biển số đó, mà em thì chỉ là con nuôi thôi nên cũng không dám góp ý hoặc đi làm thay đựơc
Rất mong sơm nhận được sự hướng dẫn nhiệt tình, chi tiết của tất cả các bác
Cám ơn các bác nhiều[/QUOTE]

Theo em thì là thế vì em cũng vừa mua xe trỏng xong và cũng vừa chuyển vùng xong. CÒn thì em cũng thấy đầy ông chạy biển SG ngoài này thấy cũng chẳng sao nhưng nếu cẩn thận thế thì vẫn hơn.

sapnavan

Xe hơi
giangtroc nói:
Đúng là thủ tục cũng mất thời gian, theo em nếu xe chính chủ làm quả công chứng ủy quyền chạy vô tư, chả sợ ma nào cả.
Ma thì chẳng sợ nhưng người thị sợ đấy bác ạ. Cái chính là ngồi sau tay lái không..."mải thoái" chứ còn đi biển ngoại tình đúng là chẳng sao (lắm) miễn là đi đúng luật. Nhưng việc cứ vừa lo vừa đi thì.....khó chịu lắm. Đổi được thì đổi cho nó lành bác ạ

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
sapnavan nói:
Ma thì chẳng sợ nhưng người thị sợ đấy bác ạ. Cái chính là ngồi sau tay lái không..."mải thoái" chứ còn đi biển ngoại tình đúng là chẳng sao (lắm) miễn là đi đúng luật. Nhưng việc cứ vừa lo vừa đi thì.....khó chịu lắm. Đổi được thì đổi cho nó lành bác ạ
Cũng không hẳn, biển 52 theo em chạy vô tư, chả vấn đề gì đâu, trông lại hay hay

hung303

Xe điện
Đường xa cách trở, tốt nhất đã mất công đi mua rồi làm HS chuyển vùng luôn cho gọn, mang xe ra đây làm biển lại đc cái biển 30xxx. Người ta đang muốn bán thì làm giấy tờ rất nhiệt tình , chỉ sợ để sau này vào nhờ lại thì lòng nhiệt tình của họ bị giảm đi thì die

TràĐá

Xe hơi
giangtroc nói:
Bây giờ người ta toàn thế thôi bác đỡ mất tiền thuế (y)
mà vẫn hợp pháp (y)

hung303

Xe điện
Trình tự giấy tờ thì bác tham khảo đây nhé:

I. Nếu bạn mua ôtô mới hoặc ôtô cũ từ các đại lý ôtô hoặc các nơi bán ôtô chuyên nghiệp bạn nên thương thảo để họ thực hiện trọn gói việc sang tên, đổi chủ, đổi sổ lưu hành cho bạn. Như vậy bạn tiết kiệm được rất nhiều thời gian va công sức bởi vì người bán là những người chuyên nghiệp về ôtô, họ rất biết phải làm thế nào cho nhanh và hiệu quả. Tuy nhiên chúng tôi khuyên bạn nên đọc phần dưới đây để có thể biết được qui trình của việc mua – bán ôtô, đặc biệt là ôtô cũ, qua đó bạn có thể tự mình sang tên đổi chủ cho ôtô bạn mua hoặc đơn giản cũng hiểu thêm các qui định của pháp luật về việc này.

II. Nếu bạn mua ôtô của người sử dụng bình thường thì nên theo các bước sau :

1. Làm Hợp đồng mua bán ôtô :Sau khi hai bên mua – bán đã xem kỹ tình trạng xe, giấy tờ xe, kiểm tra đối tác.... và hai bên đã thống nhất được giá mua bán và các điều kiện mua bán khác, trình tự mua bán sẽ như sau :

- Tôt nhất việc làm hợp đồng mua bán ôtô này được thực hiện ngay tại Phòng công chứng nhà nước, có chứng thực của Công chứng viên hoặc bạn có luật sư giúp bạn . Tuy nhiên ở Việt nam việc này khó thực hiện được.

- Thông thường bên mua thanh toán ngay 80% số tiền mua xe ( hoặc có thoả thuận khác) và sẽ được mang ngay ôtô đó về. Người bán vẫn giữ lại toàn bộ giấy tờ xe. Ngay khi đó hai bên làm Hợp đồng (viết tay) có nội dung tương tự như Hợp đồng mua bán ôtô theo mẫu của các Phòng công chứng nhà nước. Nếu bạn chưa có mẫu hợp đồng này có thể tìm bài Mẫu hợp đồng mua bán ôtô ở ngay trong mục Tư vấn này. Trong hợp đồng này ghi rõ : bên bán đồng ý bán và bên mua đồng ý mua. Bên mua đã thanh toán trước số tiền là : .... Số tiền còn lại là : .... bên mua sẽ thanh toán cho bên bán sau khi có hợp đồng mua bán có công chứng. Bên bán sẽ giao giấy tờ xe ngay khi bên mua thanh toán đủ tiền theo hợp đồng.

- Tiếp theo bên bán hoặc bên mua sẽ đi làm thủ tục mua bán có công chứng (thường là người bán , do thương thảo, chỉ cần 1 người đi) tại bất kỳ phòng công chứng nhà nước nào. Cần chuẩn bị các giấy tờ sau :

1. Đăng ký ôtô ( bản phôtô)

2. Sổ đăng kiểm ôtô ( bản phôtô)

3. Bảo hiểm ôtô (nếu có, phôtô)

4. CMND của cả hai vợ chồng bên bán (phôtô)

5. CMND của cả hai vợ chồng bên mua (phôtô)

6. Đăng ký kết hôn của hai vợ chồng bên bán (phôtô)

7. Hợp đồng viết tay (để soạn nội dung và lấy giá tiền)

(Nếu chưa có chồng (hoặc vợ) hoặc đã ly dị chồng (hoặc vợ) phải có các giấy tờ chứng minh việc đó. )

- Mang bộ hồ sơ này đến Phòng công chứng nhà nước gặp Công chứng viên. Công chứng viên sẽ xem bộ hồ sơ này, soạn thảo hợp đồng và hẹn ngày giờ mời cả hai vợ chồng bên bán và hai vợ chồng bên mua ( có trường hợp bên mua chỉ cần 1 người) cùng nhau đến Phòng công chứng gặp Công chứng viên. Tại đây Công chứng viên sẽ đọc lại hợp đồng mua bán cho cả hai bên cùng nghe, mỗi bên từng người một đọc kỹ lại hợp đồng và ký vào hợp đồng trước mặt Công chứng viên. Công chứng viên ký xác nhận việc mua bán của hai bên, sau đó đóng dấu của Phòng công chứng.Phí công chứng khoảng 160.000 đ.

Lúc này người bán đã có thể bàn giao toàn bộ giấy tờ xe và Hợp đồng mua bán ôtô có công chứng cho người mua và người mua thanh toán nốt số tiền còn lại theo hợp đồng cho người bán.

* Nếu bạn mua xe từ một Công ty nào đó thì ngoài các mục 1 -2 -3 ở trên các giấy khác tờ gồm:
4. Quyết đinh thanh lý tài sản (ôto) của hội đồng cổ đông
5. Hợp đồng mua bán giũa 2 bên có ký tên đóng dấu của bên bán,
6. sau đó bên bán xuất hoá đơn GTGT cho bên mua. Hợp đồng mua bán này không phải công chứng nhà nước, bộ hợp đồng và hoá đơn GTGT này là bộ hồ sơ hợp lệ để sang tên đổi chủ.

Tuy nhiên người bán và người mua còn phải gặp nhau một lần nữa. Mời bạn đọc tiếp phần sau đây.

2. Nộp thuế trước bạ :

Người mua mang toàn bộ giấy tờ xe và Hợp đồng mua bán ôtô có công chứng đến Chi cục thuế quận (huyện) nơi mình ở để nộp thuế trước bạ ( với xe du lịch thông thường là 2%). Lưu ý rằng số tiền ghi trên HĐMB chỉ để cán bộ thuế tham khảo. Cán bộ thuế căn cứ vào barem có sẵn để tính số tiền thuế của bạn.

3. Đăng ký ôtô

Sau khi có hoá đơn thuế trước bạ, người mua ôtô sẽ mang bộ hồ sơ này đến cơ quan công an đăng ký xe ôtô ( có qui định địa điểm đăng ký tuỳ vào địa phương bạn)

* Ở đây có một lưu ý : Nếu bạn mua xe không cùng tỉnh/thànhphố bạn đang có hộ khẩu thường trú thì bạn phải yêu cầu người bán rút hồ sơ xe (hồ sơ gốc) tại cơ quan công an tỉnh/thanh phố nơi ôtô đó đang đăng ký. Điều này là bắt buộc nếu không bạn không đăng ký sang tên bạn được. Đây gọi là thủ tục chuyển vùng.

- Tại cơ quan công an bạn được phát Tờ khai đăng ký ôtô. (Lưu ý rằng bạn phải cần chữ ký của người bán vào Tờ khai đăng ký ôtô, nên bạn phải thương thảo trước với người bán về việc này, nếu cần phải giữ lại một số tiền. )

- Bạn phải cà số khung, số máy để dán vào tờ khai ( thông thường có dịch vụ này, tuỳ theo độ dễ, khó mà giá tiền từ vài chục đến một hai trăm ngàn đồng)

- Sau khi tiếp nhận hồ sơ của bạn, nếu cùng tỉnh/thành phố, ôtô của bạn sẽ giữ nguyên biển số và cơ quan công an sẽ hẹn bạn ngày tới lấy đăng ký xe mới ( khoảng 10 ngày). Nếu ôtô của bạn thuộc dạng chuyển vùng, xe của bạn được cấp ngay biển số mới và cũng được hẹn ngày tới lấy đăng ký xe.

4. Khám lưu hành, đổi sổ lưu hành :

- Sau 10 ngày bạn sẽ có đăng ký ôtô trên mang tên bạn. Lúc này nếu bạn và người bán có hộ khẩu thường trú tại cùng tỉnh hoặc thành phố ( xe của bạn vẫn giữ nguyên biển số) thì bạn có thể sử dụng xe đến hết thời hạn lưu hành ghi trên sổ đăng kiểm và tem kiểm định, khi gần hết hạn đi đăng kiểm. Nếu xe của bạn phải chuyển vùng ( đổi biển số) thì bạn nên đến trạm đăng kiểm đổi sổ lưu hành và khám lưu hành xe ngay mặc dù bạn có thể đi đến hết thời gian đăng kiểm còn lại.

- Rất lưu ý rằng nếu bạn mua ôtô không cùng tỉnh/thành phố nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú thì bạn phải yêu cầu người bán đến trạm đăng kiểm gốc ( trạm đăng kiểm đã cấp sổ đăng kiểm cho ôtô này) để rút hồ sơ cho bạn. Nếu không làm điều này bạn sẽ không đăng kiểm được xe của bạn, khi đó bạn sẽ mất rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc.- Tại cơ quan đăng kiểm bạn sẽ được yêu cầu mua Bảo hiểm TNDS nếu xe của bạn chưa mua hoặc hết hạn.

- Xe của bạn phải khám lưu hành để có lưu hành mới, đồng thời sổ lưu hành của bạn cũng được đổi sang biển số xe mới của bạn (nếu xe bạn đổi biển số) và tên của bạn. Chí phí khám xe đăng kiểm khoảng 140.000đ/lần.

hung303

Xe điện
Còn đây là mẫu HD mua bán xe :

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh Phúc

HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE ÔTÔ

Hôm nay ngày...... tháng........ năm ......... , trước mặt công chứng viên ký tên dưới đây, chúng tôi gồm:

BÊN BÁN: (gọi tắt là Bên A):

Ông(bà): ………………………. sinh năm………..., CMND số………………… do Công an thành phố/tỉnh ……........………cấp ngày……………… thường trúi tại ………………
Bà(ông) : …………………………sinh năm…………, CMND số………………… do công an thành phố/tỉnh……………..cấp ngày …….........thường trú tại……………........

BÊN MUA: (gọi tắt là Bên B):

Ông(bà): ………………………. .........sinh năm………..., CMND số………………… do Công an thành phố/tỉnh ………......……cấp ngày……………… thường trú tại ………………

Chúng tôi tự nguyện cùng nhau lập và ký bản hợp đồng này để thực hiện việc mua bán ôtô, với những điều khoản đã được hai bên bàn bạc và thoả thuận như sau:

1. Bằng hợp đồng này Bên A đồng ý bán đứt cho Bên B chiếc xe ôtô:
Nhãn hiệu:............... ; Màu sơn: .................; Số máy: ................. ; Số khung: ; Biển số: .................... ; Loại xe: .................... ; Số chỗ ngồi: ..........Theo đăng ký xe ôtô số: ................do Công an thành phố/tỉnh cấp ngày ............ , đăng ký lần đầu ngày .................. , đứng tên chủ xe là ông/bà:.............
Giá mua bán xe ôtô hai bên tự thoả thuận là: .........................

2. Bên A cam kết: Khi đem bán chiếc xe ôtô trên, Bên A không cấm cố, không hứa bán, không đem cho, không chuyển nhượng, hoặc có bất kỳ thoả thuận nào khác về việc mua bán chiếc xe này, đồng thời đã thông báo cho Bên B biết về tình trạng kỹ thuật của chiếc xe nói trên. Nếu sai Bên A xin hoàn toàn chịu trách nhiệm về mọi hậu quả trước pháp luật, kể cả việc thoả thuận giá mua bán.
3. Bên B cam kết: Đã xem xét, biết rõ tình trạng kỹ thuật của xe, hoàn toàn đồng ý mua chiếc xe ôtô nói trên như hiện trạng và đã nhận đủ bản chính giấy đăng ký xe ôtô, các giấy tờ kèm theo xe cùng chiếc xe ôtô nói trên. Đồng thời Bên B cam đoan chấp hành nghiêm chỉnh các quy định của pháp luật về việc đăng ký sang tên theo quy định.
Hai bên, từng người một đã đọc lại nguyên văn bản hợp đồng này, hiểu rõ nội dung và hoàn toàn nhất trí với nội dung hợp đồng. Hai bên đã cùng ký tên dưới đây để làm bằng.

BÊN BÁN: BÊN MUA:

CHỨNG NHẬN:

Hôm nay, ngày tháng năm . Tại trụ sở Phòng Công chứng ....................
Tôi, Công chứng viên .....................................................ký tên dưới đây chứng nhận:

Hợp đồng mua bán xe ôtô............Biển số .............. được giao kết giữa :

BÊN BÁN: Ông (bà) và vợ(chồng) là bà(ông)
BÊN MUA: Ông (bà)

- Hai bên đã tự nguyện thoả thuận giao kết hợp đồng và cam đoan chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung hợp đồng.
- Tại thời điểm công chứng, các bên trong hợp đồng có năng lực hành vi dân sự phù hợp theo quy định của pháp luật. Nội dung thoả thuận của các bên trong hợp đồng phù hợp với pháp luật, đạo đức xã hội.
- Các bên giao kết đã đọc lại nguyên văn bản hợp đồng này, đồng ý toàn bộ nội dung ghi trong hợp đồng và đã ký vào hợp đồng này trước sự có mặt của tôi.
- Hợp đồng này gồm có 02 tờ, 02 trang và được lập thành 03 bản chính ( Lưu tại phòng Công chứng ...................... 01 bản, mỗi bên giữ 01 bản).
Lệ phí công chứng: ...................

Số công chứng: ........... Quyển số ..................

CÔNG CHỨNG VIÊN
Chúc bác mua đc xe như ý (b)

Thế này nhé :

1 -Nếu muốn để biển SG chạy cũng được ko sao cả. Bác nên làm 1 cái công chứng Ủy quyền bán của chủ xe cho bác. khi nào bán khỏi cần gọi họ nữa.

2 -Nếu muốn chuyển vùng : Bác cung cấp thông tin cho chủ xe trong kia họ làm thủ tục rút hồ sơ, trả biển ( nhờ qua dịch vụ mất khoảng 2Tr trọn gói)
Bộ hồ sơ chuyển vùng sẽ có kèm cho bác 1 đăng ký+lưu hành tạm giá trị 15 ngày.
Bác in cái số biển số tạm ghi trong đăng ký dán lên kính trước+sau, chạy vô tư trên toàn quốc trong vòng 15 ngày.

Đăng ký tại HN thì không khác gì 1 chiếc xe mới.

Về việc chuyển xe ra HN nếu ngại chạy xe ra thì bác có thể gửi xe bằng tầu hỏa chi phí khoảng 4-5 triệu.

Nói tóm lại nếu bác nhờ được người xem hộ trong đó thì ko cần phải vào mà vẫn có thể có xe ở HN theo 1 trong 2 cách trên.

Chỉ có điều mua 1 chiếc xe đã qua sử dụng thì ko thể ko xem thật cẩn thận. Ko có chuyện vừa ngon lại vừa rẻ đâu , Lại càng đúng với 1 nơi như SG.

thuylinh102

Xe hơi
dtsfan nói:
- Có rất nhiều thứ giấy tờ quan trọng nếu bạn muốn chuyển vùng tốt nhẩt nếu ko biết thì nhờ trung gian hay còn gọi là cò nó làm cho đầy đủe thủ tục Cái này bác nói là Cò nó làm được trọn gói từ rút HS ở SG và chuyển vùng, đăng ký luôn cho mình ở HN ạ
- Nếu mua bán xong mình cứ để biển SG để chạy ngoài HN có làm sao không, có vấn đề gì thì XXXX có phạt không. Theo luật thì phải đổi và cũng theo luật thì nếu ko đổi xxx có quyền vịn và phạt 50 khìn - Luật này nó có giới hạn Tg là bao lâu phải sang tên đổi chủ không ạ?\
- Mình không rút hồ sơ ngay, cứ để thế chạy ngoài HN, khi cần thiết thì rút hồ sơ, lúc đó có phải chính chủ mua vào SG rút không hay chủ cũ rút hoặc nhờ quen người rút hộ cũng được. Tất nhiên là chủ cũ còn không thì phải có giấy uỷ quyền và có xác nhận của phòng công chứng nhà nước cho một người nào đấy. Tóm lại là nên rút ngay cho đỡ lằng nhằng Giấy ủy quyền này là của chủ cũ ủy quyền hay người mua ủy quyền hả bác?

Chỉnh sửa cuối:

thuylinh102

Xe hơi
NAKIO nói:
1 -Nếu muốn để biển SG chạy cũng được ko sao cả. Bác nên làm 1 cái công chứng Ủy quyền bán của chủ xe cho bác. khi nào bán khỏi cần gọi họ nữa.
Bác cụ thể hộ cái này phát: nếu làm cái này xong sau nay mình muốn rút hồ sơ thì mình cứ thế đi làm thủ tục thôi à, không phải nhờ chủ cũ nữa, nếu vậy thì lúc đó mình làm giấy ủy quyền cho người thân của mình thì có rút được không. Còn trường hợp sau này bán xe thì mình có quyền làm hợp đồng mua bán với người mua không hay phải như thế nào ạ.

QUOTE=NAKIO]
2 -Nếu muốn chuyển vùng : Bác cung cấp thông tin cho chủ xe trong kia họ làm thủ tục rút hồ sơ, trả biển ( nhờ qua dịch vụ mất khoảng 2Tr trọn gói)
[/QUOTE]
Ôi bác ơi chỉ có rút hồ sơ mà nhờ CÒ nó làm mất những 2T cơ à bác

NAKIO nói:
Chỉ có điều mua 1 chiếc xe đã qua sử dụng thì ko thể ko xem thật cẩn thận. Ko có chuyện vừa ngon lại vừa rẻ đâu , Lại càng đúng với 1 nơi như SG.
Cám ơn bác, cái này thì em biết

Chỉnh sửa cuối:

Quạt

Xe điện
thuylinh102 nói:
Bác cụ thể hộ cái này phát: nếu làm cái này xong sau nay mình muốn rút hồ sơ thì mình cứ thế đi làm thủ tục thôi à, không phải nhờ chủ cũ nữa, nếu vậy thì lúc đó mình làm giấy ủy quyền cho người thân của mình thì có rút được không. Còn trường hợp sau này bán xe thì mình có quyền làm hợp đồng mua bán với người mua không hay phải như thế nào ạ.

Bác mà chưa rút hồ sơ thì em nghĩ vẫn dính đến chủ cũ đấy rách việc lắm đấy theo em nếu không muốn lằng nhằng thì rút quách ra mà chuyển vùng sau này bán nó nhanh mất thêm tý xèng nhưng nó an tâm sau này nếu có vấn đề gì bác mất thời gian lém còn khi bác đã rút hồ sơ và có đầy đủ các giấy tờ mua bán xe mang tên bác thì bác có thể tự đi đăng ký mà không còn liên quan đến chủ cũ nữa. Khi đó thì bác mang ra phòng thuế nơi bác ở đóng thuế trước bạ 2% giá trị xe (do nhân viên thuế áp giá - cho nó mấy lít thế là rẻ đi được cả triệu) rồi cầm ra 82 Lý thường kiết đăng ký (nếu lười thì nhờ cò làm đúng 3 phút thì xong , xxx còn không thèm ra xem xe bác là gì nữa cơ em bận nên nhờ cò mất 1T biển mang tận nhà luôn mình không phải mang xe ra LTK)

Ôi bác ơi chỉ có rút hồ sơ mà nhờ CÒ nó làm mất những 2T cơ à bác ( khoảng 1,5 T đến 2T đó vì thủ tục lằng nhằng lém bác mà tự làm thì khoảng lâu phết đấy vì sẽ bị hành lên hành xuống (nhớ là tên và địa chỉ người mua phải i xì đúc như trong hộ khẩu không là tèo - làm lại

Đấy là kinh nghiệm của em

thuylinh102

Xe hơi
Các bác ơi, bác nào có mẫu giấy ủy quyền sử dụng xe oto để công chứng và vẫn sử dụng biển cũ cho em xin với,
em cám ơn các bác nhiều, gấp qua, gấp quá

Trích dẫn:
thuylinh102 viết
Các bác ơi, bác nào có mẫu giấy ủy quyền sử dụng xe oto để công chứng và vẫn sử dụng biển cũ cho em xin với,
em cám ơn các bác nhiều, gấp qua, gấp quá

Cái này phòng công chứng nhà nước họ lập chứ Bác có thì cũng ko giải quyết được gì đâu. Công chứng viên lập Chủ xe cũ ( người uỷ Quyền) và chủ mới (người được uỷ quyền) cùng phải ký tên trước mặt công chứng viên. Cái này thì ko biết có làm dịch vụ vắng mặt được ko.

Khi có giấy Uỷ quyền (Uỷ quyền bán) thì bác có toàn quyền thay mặt chủ cũ bán , ký hợp đồng chuyển nhượng cho người thứ 3. ko có quyền uỷ quyền cho người nào khác vì Bác ko phải chủ sở hữu của chiếc xe. Do vậy khi bán ko cần chủ cũ. Tuy nhiên chủ sở hữu trên giấy tờ vẫn của chủ cũ nên vẫn cần 1 giấy bán xe ( Thực tế) để đề phòng chủ cũ lật kèo.