Nhờ các cụ góp ý chi tiết cho e lịch trình 10 ngày với ạ? Vote các cụ nhiệt tình ạ

lekhoa78

Xe tải
E đang lên kế hoạch hè này đi xuyên nửa Việt trong khoảng thời gian 10 đêm 11 ngày. Vì là lần đầu tiên và có 2 F1 còn nhỏ( 3 tuổi và 5 tuổi) nên e lập kế hoạc từ bây giờ mong các cụ có kinh nghiệm góp ý cho e với. Cảm ơn các cụ trước.
1. Thứ nhất về lịch trình e dự định như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Vinh:
E dự đinh xuất phát từ sớm để đến Vinh thì nghỉ ăn trưa và book khách sạn ( chắc xuất phát khoảng 4h sáng). Theo các cụ e nên đi QL1 hay đường HCM ạ?
E sẽ nghỉ 1 đêm ở Vinh ( chiều hôm thứ nhất sẽ đi thăm ngã ba Đồng Lộc).

- Ngày 2: Vinh - Đồng Hới: QL 1
Chặng này chắc e cũng xuất phát sớm từ Vinh. Các cụ tư vấn cho e là nghỉ ăn trưa ở đâu ạ và trên đoạn này nên ghé thăm địa danh nào ạ (tiêu chí của e trong chuyên đi này là các địa danh lịch sử ạ). E sẽ nghỉ 2 đêm tại Sunspa.

- Ngày thứ 4 : Đồng Hới - Đà Nẵng : QL 1

Chặng này các cụ tư vấn giúp e xem nghỉ trưa ở đâu ạ, chặng này e sẽ vào thăm thành cổ Quảng Trị và Nghĩa Trang Trường Sơn ạ. E sẽ ở Đà Nẵng 3 đêm.

- Ngày thứ 7 : Đà Nẵng - Lao Bảo : Đường HCM:

Chặng này e mù tịt, mới xem trên bản đồ thấy khoảng 350km, e chưa biết đường xá thế nào, ăn nghỉ ở đâu và có những địa danh nào nên xem rất mong các cụ tư vấn. E dự định ở Lao Bảo 2 đêm.

- Ngày thứ 9: Lao Bảo - Cửa Lò : Đường HCM + QL1

Chặng này em định đi đường HCM Đông đến Đồng Hới nghỉ ăn trưa và chạy QL1 về Cửa Lò. E nghỉ Của Lò 2 đêm.

- Ngày 11 : Của Lò - Hà Nội

E rất mong các cụ tư vấn về đường xá, về các thứ cần chuẩn bị cho xe và người và các lưu ý cảnh báo trên từng chặng đường.
Rất cảm ơn các cụ góp ý hưỡng dẫn, e lần đầu tiên đi và lại có trẻ con nên có phần lo lắng các cụ ạ. (b)

Lập Tái

Xe điện
:) Có vẻ như cụ chưa đi cung này bao giờ cả và chưa chịu tìm hiểu bác GG . Với 10 ngày cụ có thể làm được nhiều hơn rất nhiều so với cái chương trình trên của cụ . Nhưng chưa hiểu cụ thích khám phá gì hay chỉ là nghỉ ngơi tĩnh dưỡng nên chưa biết tư vấn thế nào . Chắc phải có chầu (b) thì mới ra vấn đề được .
( cung của cụ có nhiều điểm đến bị trùng lắm )

lekhoa78

Xe tải
Vâng, đây là lần đầu tiên e đi chơi kiểu này mà cụ. E biết là với thời gian này e có thể đi được nhiêu hơn nhưng vì có 2 F1 nhỏ nên không dám đi quá nhiều. Mục đích của chuyến đi này chủ yếu cho 2 F1 đi chơi khám phá và đến 1 vài địa điểm nổi tiếng lịch sử. Ví dụ e cứ phải nghỉ 2 đêm là vị sợ nghỉ 1 đêm hôm sau đi luôn thì F1 mệt. Lộ trình các chặng không quá dài vì tránh đi đêm và vì có mỗi e lái và cũng chưa lái xa kiêu này bao giờ nên e cứ cẩn thận. Mong các cụ chỉ giáo. Thanks cụ Lập Tái và mong cụ góp ý cụ thể cho e. Đã vote cụ

Lập Tái

Xe điện
nếu cụ chạy cung đầu vào đến Vinh thì cũng kg cần phải đi sớm quá ( trù khi cụ chạy sáng 30- 4 , khả năng kẹt xe trên đường là cao vì hôm ấy sẽ rất đông xe tù HN ra các tỉnh ) . Từ HN vào Vinh chạy đúng tốc độ mất 6h chạy trên đường. Do vậy nếu cụ chạy 5h thì có thể ăn sáng ở Ninh Bình lúc 7h 30 ( hoặc ăn sáng ở Phủ lý có món bánh cuốn chả rất bẩn và mất vệ sinh :D lúc 6h30 ) . Sau đó cụ chạy đến Thanh hóa thì ăn trưa lúc khoảng 11h 30 hoặc 12h ( là em dự cụ chạy khoảng 40-50km/h vì có F1 ) nếu nhanh hơn thì em khuyên cụ nên ăn trưa ở quãng Cầu Giát , có những quán cơm ven đường ngon và rẻ .Nghỉ ngơi đến quá Ngọ thì cụ thong thả mà chạy về Vinh . Tối đa là 5h đến 5h 30 cụ có mặt ở Vinh rồi . Lúc đó có cơ hội đặt KS ở Vinh hoặc Cửa lò nếu cụ muốn . Có thể ăn tối ở Cửa lò và ngủ ở Vinh . Ngày thứ nhất này chạy rất thong thả để giữ sức cho F1 và Gấu . Nghỉ ngơi đêm cụ cũng không nên cậy khỏe mà lạm dụng sức nhiều :D . Cụ nên chạy QL1 vì cụ chạy 1 mình, vạn nhất nếu có sự cố thì dễ tiếp ứng .Trên đoạn đường 300km này cụ có thể nghỉ chân ngắm cảnh ở vài điểm như nông trường Đồng giao, Cầu Hàm rồng , Đền Mẫu Sòng, Đền ông Hoàng Mười ...
Cung thứ 2 chạy từ Vinh đến Đồng Hới , cụ vẫn chạy đường QL1 , chi tiết thì tý nữa em nói tiếp . giờ em phải đi ăn trưa đã , đói quá :D

lekhoa78

Xe tải
Cảm ơn cụ và mong cụ chỉ giáo tiếp. Có 1 lý do là e muốn đi sơm để đến trưa la có mặt ở Vinh nghỉ ngơi, chiều e sẽ đi Đồng Lộc thắp hương rồi quay về Vinh ăn tối nghỉ ngơi ở khách sạn. E tính thế để chặng thứ 2 e không qua Đồng Lộc nữa mà chạy thăng Đồng Hới cụ ạ. Nếu trên chặng 2 có chỗ nào hay thi tư vấn cho e rẽ vào với cụ ạ. Đoạn 2 này khoảng 200km nên e tính chạy thong dong rẻ ngang ngửa 1 tý, cụ tư vấn chặng này dừng nghỉ ăn trưa ở đâu được cụ nhé. Thanks cụ

Hacoimat

Xe hơi
Cháu thì lại thấy Kụ có cả Gấu cả F1 thì đi đường Cụ Hồ cho đỡ mệt Kụ ợ, mấy đền dọc đường 1 cũng hay nhưng có trẻ con dừng đỗ lên xuống nhiều e các cháu nó mệt Kụ ợ.
Đi đường Cụ Hồ vắng, cảnh cũng đẹp và Kụ chỉ đến Vinh nghỉ trưa thì cứ tầm 7h đi là vừa chả cần phải đi sớm quá đâu.

Lập Tái

Xe điện
Đoạn thứ 2 mà cụ rẽ ngang rẽ ngửa thì lắm điểm lắm :D ! ngang qua Quảng bình cầu Hiền Lương, điểm Lịch sử có tiếng, có Phong nha Kẻ Bàng , cụ có thể xem mất cả một ngày, có Cửa Tùng , cửa Việt, Bãi đá nhảy , cồn cát trắng Quảng Bình , Gio Linh , Dốc Miếu, ....nếu cụ cao hứng chạy đường biên phòng sát bờ biển thì cảnh trí còn mê man hơn nữa !
Nếu nghỉ trưa thì nên ăn ở của Việt , rẻ hều , cảnh đẹp mà lại vắng . Cụ lưu ý gần Đồng Hới bắn tốc độ rất là rát đấy :D
Cụ định qua Đồng Lộc rồi lại về Hà Tĩnh nghỉ đêm thì theo em kg nên vì ngày hôm sau cung của cụ nhàn tênh.
Lần 30-4 năm 2009 nhà Especen đợi em ở Quảng trị , em chạy từ HN là 1h chiều mà 2h đêm em đã ở Quảng trị rồi .

Thần Tài

Xe điện
Cụ cứ thoải mái với cung đường như vậy trong 10 ngày: Đi, Chơi, Nghỉ. Em đâng tính đi Tây Nguyên mà có 7 ngày thôi đây này.

lenamhung83

Xe tăng

Chặng này các cụ tư vấn giúp e xem nghỉ trưa ở đâu ạ, chặng này e sẽ vào thăm thành cổ Quảng Trị và Nghĩa Trang Trường Sơn ạ. E sẽ ở Đà Nẵng 3 đêm.

Đồng hới - chân cầu Quán Hàu - rẽ phải đi đương HCM - nghĩa trang TS - đường HCM - Cam Lộ - QL9 - Đông Hà - QL1 - Quảng Trị - Huế - ĐN
Ăn trưa ở Đông Hà, tx Quảng Trị, Huế đều được
ĐN - 110 km- Huế - 65 km- gần vào tx Đông Hà rẽ trái ( có biển đề Lao Bảo ) - QL9 - 85 km - Lao Bảo

LB - quay về theo QL9 - khoảng 75 km - Cam Lộ - rẽ trái - đường HCM đông - đoạn này đường HCM song song với QL1, chú ý biển bên phải, thấy biển đề Đồng Hới 5, 5km thì rẽ phải - Đồng Hới - QL1 - Vinh

lekhoa78

Xe tải

Đồng hới - chân cầu Quán Hàu - rẽ phải đi đương HCM - nghĩa trang TS - đường HCM - Cam Lộ - QL9 - Đông Hà - QL1 - Quảng Trị - Huế - ĐN
Ăn trưa ở Đông Hà, tx Quảng Trị, Huế đều được
ĐN - 110 km- Huế - 65 km- gần vào tx Đông Hà rẽ trái ( có biển đề Lao Bảo ) - QL9 - 85 km - Lao Bảo

LB - quay về theo QL9 - khoảng 75 km - Cam Lộ - rẽ trái - đường HCM đông - đoạn này đường HCM song song với QL1, chú ý biển bên phải, thấy biển đề Đồng Hới 5, 5km thì rẽ phải - Đồng Hới - QL1 - Vinh
Cụ cho em hỏi là từ Đà Năng đi Lao Bảo e đang định đi theo cung đường này có được không ạ: Đà Nẵng đi theo đường 14B ra đương HCM ( đường 14) đi thẳng đến Lao Bảo ( qua A Lưới). Nếu đi cung đường này thì xa hơn nhưng được đi 1 đường khác. Không biết cung này đường xá có tốt ko các cụ? Có an toàn không ạ? và nếu đi đường này thì nghỉ ăn trưa ở đâu hả cụ? Đoạn Lao Bảo Cửa Lò khoảng bao nhiêu km hả cụ, nên nghỉ ăn trưa ở đâu cụ nhi? Thanks cụ

lenamhung83

Xe tăng
Cụ cho em hỏi là từ Đà Năng đi Lao Bảo e đang định đi theo cung đường này có được không ạ: Đà Nẵng đi theo đường 14B ra đương HCM ( đường 14) đi thẳng đến Lao Bảo ( qua A Lưới). Nếu đi cung đường này thì xa hơn nhưng được đi 1 đường khác. Không biết cung này đường xá có tốt ko các cụ? Có an toàn không ạ? và nếu đi đường này thì nghỉ ăn trưa ở đâu hả cụ? Đoạn Lao Bảo Cửa Lò khoảng bao nhiêu km hả cụ, nên nghỉ ăn trưa ở đâu cụ nhi? Thanks cụ
Từ Đà Nẵng ra Lao Bảo theo đường HCM em chưa đi:))
Lao Bảo - 90km- Đông Hà - 120 km - Đồng Hới - khoảng 180 km - Vinh - 18km - Cửa Lò. Bác xuất phát từ LB thì cứ chia khoảng giữa ra để nghỉ ăn trưa, có thể là ở Đồng Hới

lekhoa78

Xe tải
Có cụ nào đã đi Đà Nẵng - Lao Bảo bằng đường HCM cho e biết kinh nghiệm với ạ. Về chất lượng đường xá, chỗ nghỉ ăn trưa v.v... Thanks các cụ

heovang

Xe tải
Các cụ chạy Đà Nẵng chú ý xxx bắn tốc độ rất rát ở Thị Trấn Phú lộc trước khi lên đèo Phước Tượng nhé. Em bị dính 63/50 dụng nhw sung luôn, em khuyên các cụ chạy đúng tốc độ kẻo bị vịn nhé. Chúc các cụ lái xe an toàn

ntrson

Xe tăng
Có cụ nào đã đi Đà Nẵng - Lao Bảo bằng đường HCM cho e biết kinh nghiệm với ạ. Về chất lượng đường xá, chỗ nghỉ ăn trưa v.v... Thanks các cụ
Nhà cụ có cả trẻ em nên ko nên đi tuyến này. Dài và đường rất quanh co vì chạy ven sông. Cảnh cũng ko có gì đẹp lắm. Cứ rời Đà Nẵng = đi qua đèo Hải Vân, ngắm cảnh. Rồi xuống Lăng Cô đi 1 vòng quanh đầm với con đường mới. Qua đèo Phước tượng có quán Gái Đẳng nằm bên phải, ven đầm nhieu đồ ngon mà rẻ. Sau đó qua Huế rồi Đông Hà, theo đường 9 lên Lao Bảo. Mà sao phải ở LB 2 đêm chứ? Ở đấy chả có gì cả. Chợ giờ không sầm uất như trước đây đâu.

lekhoa78

Xe tải
Thực ra thì địa danh Lao Bảo có trong lộ trình là vì e thấy chẳng nhẽ đến ĐN lại quay về đường cũ thì cũng hơi nhàm nên mới nhìn bản đồ thấy đi Lao Bảo bằng đương HCM nên định đi về đường đấy cho khác. Nếu cụ đã khuyên thế thì chắc e bỏ Lao Bảo. Cụ tư vấn đường về nên đi thế nào để đỡ nhàm chán và lặp lại so với lúc đi cho e với. Thanks cụ

ntrson

Xe tăng
Lần 30-4 năm 2009 nhà Especen đợi em ở Quảng trị , em chạy từ HN là 1h chiều mà 2h đêm em đã ở Quảng trị rồi .
Nhà Lập Tái chạy như rùa thế mà cũng khoe à? 1 lần em rời HN lúc 3h chiều 2h đêm đã qua Đà Nẵng, 12h trưa hôm sau ăn ở Nha Trang,
4h chiều đến Đà Lạt.

ntrson

Xe tăng
Bác nên dành thời gian ở lại khu vực ĐN-Huế để nghỉ ngơi và thăm quan các điểm : Hội An, Mỹ Sơn, Sơn Trà, Bà Nà, Lăng Cô, Huế. Lượt về chỉ nên nghỉ ở giữa HN Huế là Thiên Cầm.

Chỉnh sửa cuối:

lekhoa78

Xe tải
Bác nên dành thời gian ở lại khu vực ĐN-Huế để nghỉ ngơi và thăm quan các điểm : Hội An, Mỹ Sơn, Sơn Trà, Bà Nà, Lăng Cô, Huế. Lượt về chỉ nên nghỉ ở giữa HN Huế là Thiên Cầm.
Nghe tư vấn của cụ e lập lại lịch trình thế này cụ xem có hợp lý ko giúp e nhé:

Ngày 1: Hà Nội - Vinh: đường HCM
Vẫn xuất phát sớm để ăn trưa ở Vinh. Ngủ 1 đêm ở Vinh. Chiều ngày thứ nhất đi Ngã 3 Đồng Lộc rồi quay về Vinh nghỉ.
Ngày 2: Vinh - Đồng Hới : QL1 hoặc đường tuần tra gì đấy mà bác Tập Lái tư vấn ( bác biết đường này thì nói cụ thể chi dẫn cho e với ạ). đoạn này chắc nhà e thich xem đồi cát trắng ko biết đi đường nào thì nhìn thấy ạ.? Đoạn này nên dừng ăn trưa ở đâu hả cụ và nên lang thang chỗ nào nữa ạ? E ở Đồng Hới 2 đêm.
Ngày 4 : Đồng Hới - Lăng Cô : đoạn này đi như 1 cụ tư vấn :Đồng hới - chân cầu Quán Hàu - rẽ phải đi đương HCM - nghĩa trang TS - đường HCM - Cam Lộ - QL9 - Đông Hà - QL1 - Quảng Trị - Lăng Cô
Ăn trưa ở Đông Hà, tx Quảng Trị.
E nghỉ chơi ở Lăng Cô 1 đêm
Ngày thứ 5 từ Lăng Cô sang Đà Nẵng leo đèo Hải Vân. Chơi ở Đà Nẵng 3 đêm tham quan Hội An, Mỹ Sơn v.v..
Ngày thứ 8 từ Đà Năng quay ra Thiên Cầm chơi ở Thiên Cầm 2 đêm ( nhà e ko thich Huế lắm).( đoạn này ko biết có bị dài quá ko cac cụ?)
Ngày thứ 10 : Thiên Cầm - Hà Nội: Ăn trưa tại Thanh Còi ở Thanh Hóa.

Mic71

Xe buýt
Quá nhiều thời gian, 12 ngày em đang chuẩn bị đi xuyên việt. Bác có quá nhiều tg nghỉ ngơi

9Dragon

Xe tăng
Ngày 1: Hà Nội - Vinh: đường HCM
Vẫn xuất phát sớm để ăn trưa ở Vinh. Ngủ 1 đêm ở Vinh. Chiều ngày thứ nhất đi Ngã 3 Đồng Lộc rồi quay về Vinh nghỉ.
=> Em thấy đoạn này chưa hợp lý lắm vì ngã 3 Đồng Lộc ở gần Hà Tĩnh rồi; nên chăng: Ăn trưa ở Vinh, chiều thăm ngã 3 Đồng Lôkjc rồi ngủ đêm ở tp Hà Tĩnh; chứ thăm ngã 3 ĐL rồi lộn về VInh ngủ rồi mai lại chạy vào Đồng HỚi (qua Hà Tĩnh) thì hơi bị trùng: lộn ra, lộn vào

Ngày 2: Vinh - Đồng Hới : QL1 hoặc đường tuần tra gì đấy mà bác Tập Lái