Thảo luận Nhờ các cụ tư vấn chọn xe

tht0406

Xe đạp
Sau một thời gian dùng xe cà tàng làm "huấn luyện viên" cho F1 nhà em đi xe đạp thì em trở nên ham mê cái món xe đạp tưởng đã ngủ yên hơn 20 năm nay. Em quyết đầu tư một cái độp để nâng cao sức khoẻ và thoả mãn thú vui. Em ngụp lặn diễn đàn mấy hôm mà vẫn mông lung lắm, nên nhờ các cụ tư vấn giúp. Em nặng 75kg, cao 1,73m. Nhu cầu đi lại mỗi ngày tầm 10 km, kinh phí dự kiến 10-15 triệu, vậy nhờ các cụ chỉ bảo:
- Nên chọn loại xe nào, thương hiệu gì.
- Mua xe mới hay xe bãi?
- Em thích dòng MTB hơn dòng road, nhìn nó hầm hố hơn, nhưng có cụ bảo đó chỉ là sở thích nhất thời cho newbie, sau đó đều chuyển sang road hết, có đúng không các cụ.
Mong các cụ chỉ bảo, em xin rửa tai tiếp thu.

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Theo em thì mua xe mới và mua City hoac Road.
Nhãn hiệu phổ biến nhất bây giờ là Giant.

Chỉnh sửa cuối:

dinhtuanvt

Xe tải
Cụ nên tìm hiểu kỹ: touring hay road hay MTB, sau khi đã chọn rồi thì chọn lựa cấu hình như khung sườn, groupset là 2 chi tiết quan trọng rồi xử thôi!!!

lautuoisong

Xe tải
Sau một thời gian dùng xe cà tàng làm "huấn luyện viên" cho F1 nhà em đi xe đạp thì em trở nên ham mê cái món xe đạp tưởng đã ngủ yên hơn 20 năm nay. Em quyết đầu tư một cái độp để nâng cao sức khoẻ và thoả mãn thú vui. Em ngụp lặn diễn đàn mấy hôm mà vẫn mông lung lắm, nên nhờ các cụ tư vấn giúp. Em nặng 75kg, cao 1,73m. Nhu cầu đi lại mỗi ngày tầm 10 km, kinh phí dự kiến 10-15 triệu, vậy nhờ các cụ chỉ bảo:
- Mua xe mới hay xe bãi?
- Em thích dòng MTB hơn dòng road, nhìn nó hầm hố hơn, nhưng có cụ bảo đó chỉ là sở thích nhất thời cho newbie, sau đó đều chuyển sang road hết, có đúng không các cụ.
Ban đầu chưa tập thì bác thấy 10-15km là dài nhưng đạp khoảng 10 ngày nửa tháng thì khoảng cách đó nó quá thường, bèo nhèo cũng 20km ngày. Nếu bác chỉ mua tập thể dục thì xe nào cũng đc, và cũng không cần xe quá đắt. Theo em, nếu ban đầu thích mtb thì bác mua con Trinx x1 2017, giá tầm hơn 7m tý là đẹp, cứ đạp một thời gian thực sự yêu và xác định được nhu cầu của mình rồi đổi xe là ổn. Dư tiền có thể đầu tư thêm vài thứ phụ kiện, về phụ kiện cũng nên mua dần, cần cái nào rồi mua chứ đừng nghe bán xe tư vấn mua ồ ạt phí cả tiền :D. Mua xe bác lưu ý tìm hiểu để chọn kích cở xe cho phù hợp với chiều cao cơ thể nhé!

xedap24h.vn

Xe tăng
Website
xedap24h.vn
- Mua xe mới hay xe bãi?
khoảng giá cụ đưa ra rộng quá, nếu được 15tr cụ nên xem con xtc820 hay xtc800 2018 của giant, còn tầm hơn 10 củ cụ xem con giant atx850, atx777 2018 đều rất ngon. Giant là lựa chọn rất tốt nếu mua xe mới
Ngoài ra cụ có thể tham khảo mẫu Twitter elvis gần 10tr, con này em đánh giá nó rất ngon với mức giá dưới 10tr
Thích mtb hay city hay road là do nhu cầu và sở thích mỗi người thôi, cụ thích cụ cứ nhích không cần phải theo ai hết
Sau này ham hố có thể chơi hẳn 3 con xe, mỗi con một dòng cho các mục đích khác nhau

aqtbvn

Xe tải
Website
www.laptopz.us
Mua xe nên định hình mục đích sử dụng, quãng đường, độ thường xuyên đạp, phong thái đạp.
* Mục đích: 1) Đạp dưỡng sinh ngoài giờ. 2) Đạp đến văn phòng làm việc hàng ngày. 3) Đạp dưỡng sinh + có đạp đi xa cùng bạn bè. 2) Đạp đi làm + đạp đi xa cùng bạn bè.
* Lựa chọn theo tầm tiền và phong cách: Xe phù hợp với mục đích. Có tiền thì nên mua xe cẩn thận, xe cũng thể hiện tư duy phong thái. Xe phù hợp với nơi đến làm việc.
* Sau các định hình trên mới đến mục chọn xe.
Cụ cho 1 số ý để em tư vấn tiếp. còn tổng thể bài đầy đủ xin lập 1 top mới sau.

tht0406

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã chỉ bảo, sau khi mất mấy ngày tìm hiểu thì em quyết dùng hàng giant cho quần chúng, em đang dự định chọn dòng XTC, phong cách MTB (đẹp hơn dòng ATC), nhu cầu của em chỉ đạp thể dục trong phố, đường bằng thôi các cụ ạ, mỗi ngày em chỉ dành ra được 1->1,5h thể dục vào buổi tối, em lại đang có dấu hiệu bị thoát vị đĩa đệm nên cũng không đạp được nhanh, vì vậy tính ra mỗi ngày chỉ cày được 15 km, tối đa là 20 km
Nhờ các cụ xem em nên mua loại nào, tầm 15 triệu, em ở Định Công thì ra đại lý nào của giant nhỉ? Em cao 1,73m, nặng dao động 73-75 kg tuỳ mùa
Phụ kiện em dự cần: đèn, chuông, giá điện thoại, mũ bh ( giày thể thao đã có)
Cảm ơn các cụ, em xin tiếp thu mọi ý kiến.

thuyphongthanh

Xe lăn
"nhu cầu của em chỉ đạp thể dục trong phố, đường bằng thôi " thì cụ mua MTB làm gì cho nó nặng nề. Muốn phong cách thì con City là nhẹ nhàng thanh thoát nhất.

tht0406

Xe đạp
"nhu cầu của em chỉ đạp thể dục trong phố, đường bằng thôi " thì cụ mua MTB làm gì cho nó nặng nề. Muốn phong cách thì con City là nhẹ nhàng thanh thoát nhất.
Em thấy nó đẹp, em thích loại hầm hố, thế mới khổ, vẫn biết đi trong phố chỉ nên dùng city hoặc road, nhưng em bị con mắt nó đánh lừa cụ ơi, với lại người em nó cũng beo béo, ngồi loại slim quá nhìn nó không hay.

thuyphongthanh

Xe lăn
Em thấy nó đẹp, em thích loại hầm hố, thế mới khổ, vẫn biết đi trong phố chỉ nên dùng city hoặc road, nhưng em bị con mắt nó đánh lừa cụ ơi, với lại người em nó cũng beo béo, ngồi loại slim quá nhìn nó không hay.
Em mua con đầu tiên cũng bị lừa như cụ nên chọn MTB. Đạp nặng ,đi thì ì ra, chán em vứt xó. Sau em tặng cho một bạn đị phượt xuyên Đông Dương.

tht0406

Xe đạp
Em mua con đầu tiên cũng bị lừa như cụ nên chọn MTB. Đạp nặng ,đi thì ì ra, chán em vứt xó. Sau em tặng cho một bạn đị phượt xuyên Đông Dương.
Cảm ơn cụ, lại phải suy nghĩ rồi vừa đảo qua dòng city như cụ nói, có phải là mấy con dòng escape không nhỉ?

thuyphongthanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ, lại phải suy nghĩ rồi vừa đảo qua dòng city như cụ nói, có phải là mấy con dòng escape không nhỉ?
Escape cụ nên mua hàng xuất châu Âu nhé hoặc mua FCR cũng được.

tht0406

Xe đạp
Escape cụ nên mua hàng xuất châu Âu nhé hoặc mua FCR cũng được.
Mấy nghiên cứu cũ lại đổ sông đổ bể, theo cụ thì nên mua con nào tầm tiền ấy nhỉ, giant hay dòng xe nào? Nhờ cụ tư vấn luôn cho với ạ.

thuyphongthanh

Xe lăn
Em chỉ biết đến thế thôi theo kinh nghiệm bản thân. Cụ nên ra cửa hàng mà sờ,mà thử...
Các cụ kình doanh chuyên nghiệp vào tư vấn bán hàng này.

dinhtuanvt

Xe tải
Theo mình cụ nên chọn fcr 5300 hoặc escape srl 1 để khỏi lăn tăn sau này, muốn tập thể lực cũng được, muốn có chút tốc độ cũng xong!!!

tht0406

Xe đạp
.....cụ nên chọn fcr 5300 hoặc escape srl 1 .....
Cảm ơn cụ, vừa nhìn qua thì con FCR 5300 có vẻ như đẹp hơn nhỉ, mà dòng này không có chắn bùn nhỉ, đặc trưng của dòng này là như vậy hả cụ?

aqtbvn

Xe tải
Website
www.laptopz.us
Cảm ơn các cụ đã chỉ bảo, sau khi mất mấy ngày tìm hiểu thì em quyết dùng hàng giant cho quần chúng, em đang dự định chọn dòng XTC, phong cách MTB (đẹp hơn dòng ATC), nhu cầu của em chỉ đạp thể dục trong phố, đường bằng thôi các cụ ạ, mỗi ngày em chỉ dành ra được 1->1,5h thể dục vào buổi tối, em lại đang có dấu hiệu bị thoát vị đĩa đệm nên cũng không đạp được nhanh, vì vậy tính ra mỗi ngày chỉ cày được 15 km, tối đa là 20 km
Nhờ các cụ xem em nên mua loại nào, tầm 15 triệu, em ở Định Công thì ra đại lý nào của giant nhỉ? Em cao 1,73m, nặng dao động 73-75 kg tuỳ mùa
Phụ kiện em dự cần: đèn, chuông, giá điện thoại, mũ bh ( giày thể thao đã có)
Cảm ơn các cụ, em xin tiếp thu mọi ý kiến.
Thoát vị thì nên chọn xe có tay lái để thấp khi đạp sẽ hơi cúi lưng, tay lái có nhiều vị trí nắm tay để tùy góc phù hợp - Tay lái xe road hoặc tay dạng cánh bướm. Nên mua xe có giảm sóc bằng hơi ở giữa xe (xe này có càng phía sau như xe máy) hoặc xe có giảm sóc hơi ở cả càng trước và giữa thì càng tốt.
Tại sao lại giảm sóc hơi, khi mà nó đắt? Vì giảm sóc hơi sau khi nhún nó sẽ ko bật lại ngay mà rút lên từ từ sẽ êm không có sự rung lắc.

thongck

Xe tăng
Cảm ơn cụ, vừa nhìn qua thì con FCR 5300 có vẻ như đẹp hơn nhỉ, mà dòng này không có chắn bùn nhỉ, đặc trưng của dòng này là như vậy hả cụ?
chắn bùn mua riêng về gắn dc mà cụ. Thật sự đi mtb trong phố nó hơi phí cụ ạ. Em cũng đạp mtb mấy năm xong giờ đạp city. Đi city những ngày mưa mới thấy lựa chọn mình thật đúng đắn :)). Còn road dùng để đi lại hằng ngày thì chả hợp tẹo nào, nó chỉ dành cho những cụ siu nhân thích tốc độ và dư giả hihi

tht0406

Xe đạp
Em hỏi các cụ tí, mặc dầu đi đường nhựa, nhưng đường ở Việt Nam thì các cụ cũng biết đấy, thỉnh thoảng gặp ổ gà ổ voi là điều không tránh khỏi, khi đi vào mấy cái ổ đấy thì xe MTB vẫn êm ái hơn city road chứ nhỉ?