Nhờ các cụ tư vấn giúp !!!

NQN

Xe tăng
Xe em yaris AT khi mà dừng đỗ xe về số P ở dưới hộp số nó kêu khực hay cạch ( kiểu chốt khóa kêu) 1 cái mà e làm đúng theo hướng dẫn khi dừng xe phanh chân, kéo phanh tay, rồi về P mới nhả phanh chân.
Có khi ko kêu thì lúc đề khởi động thì thi thoảng cũng kêu khực 1 cái. Còn lại đi lại vào số vẫn bt ạ. Các cụ xem xe e có phải lỗi hộp số k ạ?

BanTaiCui

Xe hơi
Xe em yaris AT khi mà dừng đỗ xe về số P ở dưới hộp số nó kêu khực hay cạch ( kiểu chốt khóa kêu) 1 cái mà e làm đúng theo hướng dẫn khi dừng xe phanh chân, kéo phanh tay, rồi về P mới nhả phanh chân.
Có khi ko kêu thì lúc đề khởi động thì thi thoảng cũng kêu khực 1 cái. Còn lại đi lại vào số vẫn bt ạ. Các cụ xem xe e có phải lỗi hộp số k ạ?
Theo em xe cụ có lẽ không sao cả, do cách cụ sử dụng thôi. Có thể khi về P rồi cụ nhả phanh chân xe hơi bị trôi lên nó phát ra tiếng kêu đó. Em thường làm như sau: khi đỗ xe, đạp phanh chân, về N, kéo phanh tay, nhả phanh chân, nếu xe không trôi đứng yên rồi em mới về P. Còn nếu xe bị trôi do kéo phanh tay chưa đủ chặt thì em lại đạp phanh chân, kéo phanh tay chặt hơn, khi xe không trôi nữa thì cần số mới từ N về P. Như vậy hộp số ko chịu lực sẽ an toàn hơn. Cụ làm thử theo cách của em xem sao. Chúc cụ vui vẻ !

H Link

Xe máy
Website
chiakhoaxeoto.com
Kêu chổ nào thì bác quan sát chổ đó, chắc do lõng ốc hoặc đầu dây số. Ra garage kiểm tra nhanh ra thui bác.