[Funland] Nhờ các cụ tư vấn két sắt.

Carens2009

Xe điện
Cái của nhà bác hiện đại quá nên hại điện rồi! :))
Két của nhà cháu đời cổ, tuy bấm số mã điện tử nhưng số bấm bình thường, ko có màn hình hiển thị số với % lượng pin. Dùng hơn 2 chục năm nay đã nhiều lần thay pin( két dùng 4 pin AA), mã số thì nó vẫn lưu lại nên hết pin thay pin mới chả vấn đề gì.
Khả năng két của bác có 1 pin khuy bên trong, pin này có tác dụng memory và tiếp nhận năng lượng sạc từ các pin tiểu. Pin memory này do lâu rồi có khả năng đã bị chai nên khi nguồn yếu(pin AA yếu) nó ko tiếp nhận sạc được nữa.
Két nhà cháu thì 3-4 năm mới phải thay. Mỗi lần thay nhà cháu mua loại pin Energizer cho tuổi thọ cao.
Nhà cháu dùng loại này:
Của cụ có chống cháy không vậy.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cái của nhà bác hiện đại quá nên hại điện rồi! :))
Két của nhà cháu đời cổ, tuy bấm số mã điện tử nhưng số bấm bình thường, ko có màn hình hiển thị số với % lượng pin. Dùng hơn 2 chục năm nay đã nhiều lần thay pin( két dùng 4 pin AA), mã số thì nó vẫn lưu lại nên hết pin thay pin mới chả vấn đề gì.
Khả năng két của bác có 1 pin khuy bên trong, pin này có tác dụng memory và tiếp nhận năng lượng sạc từ các pin tiểu. Pin memory này do lâu rồi có khả năng đã bị chai nên khi nguồn yếu(pin AA yếu) nó ko tiếp nhận sạc được nữa.
Két nhà cháu thì 3-4 năm mới phải thay. Mỗi lần thay nhà cháu mua loại pin Energizer cho tuổi thọ cao.
Nhà cháu dùng loại này:
Của tôi không giống của bác, nhưng nguyên lý thì tương tự: Nhập mã, Enter và Vặn chìa khoá.

Để đỡ phức tạp - và chi phí nó cũng mini thôi: Cứ 6 tháng tôi đổi 4 viên pin AA. Pin con thỏ thôi, có 15K.
Mua pin xịn nó phí cả đi.
PS: Tôi thừa nhận, cái pin cũ dùng ít nhất cũng 4-5 năm rồi, một phần vì cũng ít sử dụng.

Carens2009

Xe điện
Chống cháy chắc giỏi lắm được 1-2h thôi cụ ạ. Trong catalog có giới thiệu nhưng nhà cháu quên thời gian chịu đc bao nhiêu lâu rồi.
1-2h là tốt lắm rồi cụ ah. Em cũng đang tìm hiểu kiếm 1 cái để cất mấy cái bằng với giấy khai sinh để đề phòng hỏa hoạn.

xukthal.

Xe lăn
Tôi đang dùng cái y choang của bác, hiệu khác thôi. Gồm 1 bảng điện và 1 khoá cơ.
Khuyến cáo bác là:
Nên thay pin định kỳ, mà không cần nó nhắc.

Hôm rồi tôi bị, mất 400K để mở két, vì pin yếu quá, nó không đủ sức kéo chốt để mình mở khoá nữa, mặc dù màn hình chỉ pin còn 2/5 vạch..
Tôi dán luôn mảnh giấy trên két, cứ 6 tháng thay pin, dù nó gần như còn mới.
Sao bọn làm két nó ko để khay pin thay đc từ bên ngoài nhỉ? Có vẻ tối kiến đoạn yếu pin thì khóa ko mở đc :))

Klaers

Xe hơi
Hyundai không sx két sắt và cũng chả có cái két nào nhập từ HQ về bán ở VN, đơn giản vì bên HQ dân ít dùng két và giá thành sx cao, két nặng nên chi phí vận chuyển lớn. Mấy cửa hàng trưng biển ra bán két sắt HQ thực ra được sx ở mấy cái xưởng ở Bình Chánh, Củ Chi.
Về két sắt kiếm mấy sp được sx chính hãng ở VN như Aiko, VDH, Hoà Phát là chuẩn bài. Việt Tiệp, Solid, Hanmi cũng tạm được nhưng chất lượng chỉ bình dân, giá rẻ.