[Luật] Nhờ các cụ tư vấn về bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc

fitear

Xe tải
Em xin nhờ các cụ tư vấn giúp ạ
Em xin nghỉ làm việc tại ngân hàng để tự kinh doanh riêng, em làm việc và đóng bảo hiểm dc gần 6 năm rồi, giờ em không muốn đóng tiếp thì em có được rút số tiền mà em đã đóng trước đây hay không? Và em muốn đi hỏi thì hỏi ở đâu ạ?
Em cám ơn các cụ

vinaxin

Xe hơi
Em xin nghỉ làm việc tại ngân hàng để tự kinh doanh riêng, em làm việc và đóng bảo hiểm dc gần 6 năm rồi, giờ em không muốn đóng tiếp thì em có được rút số tiền mà em đã đóng trước đây hay không? Và em muốn đi hỏi thì hỏi ở đâu ạ?
Em cám ơn các cụ
Bảo hiểm thất nghiệp thì cụ qua 215 Trung Kính, còn bảo hiểm xã hội cụ tham khảo link này nhé
https://luatminhkhue.vn/bao-hiem-xa-hoi/thu-tuc-rut-bao-hiem-xa-hoi-mot-lan-nam-2018.aspx

fitear

Xe tải

Tiểungưnhi88

Xe điện
Bảo hiểm thất nghiệp lấu đc, muốn lấy bảo hiểm xã hội một cục thì 1 năm sau khi Kong đóng bảo hiểm nữa, ra bảo hiểm xã hội chỗ cơ quan đóng

Gialinh2013

Xe hơi
Bảo hiểm thất nghiệp làm thế nào để hưởng vậy các cụ.

fitear

Xe tải
Bảo hiểm thất nghiệp làm thế nào để hưởng vậy các cụ.
Cụ cầm quyết định thôi việc bản photo công chứng, cmt công chứng ra chỗ thương binh xã hội hay chỗ nào ý, điền đơn rồi chờ thôi ạ, khéo thì nháy cho con bé đưa đơn cho mình cho anh viết luôn mấy tháng tiếp theo vì bận đi tỉnh khác kiếm việc, rồi đưa nó ít, thường thì mỗi tháng 100k mà nhân lên(tiền phí) rồi tháng tiêp theo ko phải lên nữa, chờ tiền vào tk thôi

LAGIKEOKAYA1604

[Tịch thu bằng lái]
E note lại để còn chuẩn bị làm cho E.

phutungvmep

Xe hơi
Trước khi lấy tiền bảo hiểm xã hội thì cccm nên lấy tiền bảo hiểm thất nghiệp đã nó cũng là một phần không nhỏ đâu. việc cần làm là
Photo công chứng quyết định nghỉ việc ( nếu nộp bản gốc quyết định nghỉ việc cho bảo hiểm là không lấy lại được đâu nhé )
Mang quyết định photo cùng sổ bảo hiểm, cmnd hoặc cccd nên trung tâm xúc tiến và giới thiệu việc làm Quận nơi cơ quan cũ đã đóng bảo hiểm cho mình, ở đó cccm sẽ được nhân viên tư vấn hướng dẫn làm thủ tục và sẽ được mở và làm thẻ ATM của ngân hàng nông nghiệp ( mặc định - ko dùng tài khoản ngân hàng khác dù đã có ), sau 15 ngày cccm quay lại lấy quyết định hưởng bảo hiểm thất nghiệp và sổ bảo hiểm xã hội, trên quyết định sẽ thông báo số tiền và số tháng được lĩnh bảo hiểm thất nghiệp và cứ vậy hàng tháng cccm đúng ngày phải có mặt tại trung tâm giới thiệu việc làm đó để khai báo tình trạng công việc ( lưu ý : cccm lĩnh tiền bảo hiểm thất nghiệp chuẩn bị tên và địa chỉ mấy cty , trừ các cty cp ra để khai báo với trung tâm, mỗi lần khai báo là một cty không trùng lặp nhé ) còn tiền sẽ được chuyển vào tài khoản ngân hàng nông nghiệp của cccm được trung tâm mở.

Loan Hoàng

Đi bộ
Website
gocbaohiem.com
Chào cụ,

Nếu như là thời gian trước, thì sau khi nghỉ việc 12 tháng, cụ đến cơ quan BHXH làm cái đơn xin rút chế độ 1 lần thì sau 20 ngày nhận được tiền luôn.
Thế nhưng mà kể từ tháng 5/2018, có cái nghị quyết, các bác quản lý có chỉ đạo cải cách BHXH, trong đó có mục đóng BHXH từ 10 năm trở lên được nhận lương hưu.
Dù ít dù nhiều, thì có tiền lương hưu cũng tốt hơn là không có. Nhiều người nói, biết đâu vừa cầm sổ hưu thì toi rồi .. thiệt à?
Nhưng mà các cụ tính các cụ toi sớm, sao không tính đến nhỡ đâu lại... sống dai ăn hại con cháu thì sao?

Thế nên nếu cụ không quá cần tiền, thì cụ nên để dành sổ BHXH đó, đến khi nào thực sự quá cần thì lúc ý hẵng đi thanh lý sổ. Em cũng đóng BHXH được 8 năm, định năm nay rút 1 lần, nhưng sau khi biết có khả năng đc nhận lương hưu, chỉ phải đóng thêm 2 năm nữa (dù là tỉ lệ nhận sẽ thấp hơn, khoảng 20 - 25% gì đó) thì em cũng để từ từ rồi tính.
Nếu mà rút 1 cục, đảm bảo cụ sẽ tiêu sạch béng trong vòng 1 nốt nhạc, kiểu cảm giác như "của từ trên trời rơi xuống ý".
Cụ cân nhắc thêm nhé.

fitear

Xe tải
Em chợt nhớ ra là cái quyết định nghỉ việc em nộp bản gốc mất rồi, chết dở, sau này rút một cục ko biết cần ko

atomlx

Xe hơi
Website
duoclieuthucuc.com
Em vừa rút 1 lần, thủ tục thì mang cái sổ BHXH ra Quận/Huyện nơi đang sinh sống làm giấy tờ. Khoảng 1 tuần sau đến nhận tiền. Cụ xác định rút sớm thì còn được nhiều, báo đài nói đang tính rút lại % rút 1 lần sẽ ít đi đấy a.

atomlx

Xe hơi
Website
duoclieuthucuc.com
Em nghỉ việc gần được một năm rồi mà quên không làm thủ tục xin bảo hiểm thất nghiệp. Không biết đến lúc đi rút bảo hiểm 1 lần có lấy được tiền bảo hiểm thất nghiệp đấy nữa không các cụ ?
Mất nhé, trong 3 tháng thôi.

fitear

Xe tải
Em vừa rút 1 lần, thủ tục thì mang cái sổ BHXH ra Quận/Huyện nơi đang sinh sống làm giấy tờ. Khoảng 1 tuần sau đến nhận tiền. Cụ xác định rút sớm thì còn được nhiều, báo đài nói đang tính rút lại % rút 1 lần sẽ ít đi đấy a.
Phải 1 năm sau mới dc rút 1 lần mà cụ, mà thủ tục có cần quyết định nghỉ việc ko cụ?

atomlx

Xe hơi
Website
duoclieuthucuc.com
Phải 1 năm sau mới dc rút 1 lần mà cụ, mà thủ tục có cần quyết định nghỉ việc ko cụ?
Của em là 01 năm sau mà, em mang quyết định chấm dứt hợp đồng lao động + sổ gốc lên. Họ cho mấy phiếu ghi thông tin rồi mang giấy hẹn về. Đến ngày hẹn lên nhận tiền thôi a.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em cám ơn các cụ
E cũng đang tê ra ngoài, làm bảo hiểm thất nghiệp ko quá 3 tháng khi nghỉ việc, một năm sau thì mới rút đc bảo hiểm xã hội một cục,

Vũ Khiêm

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, em đang làm nhà nước, bây giờ muốn ra ngoài thì viết đơn xin nghỉ có những vướng mắc gì không các cụ nhỉ?

fitear

Xe tải
Của em là 01 năm sau mà, em mang quyết định chấm dứt hợp đồng lao động + sổ gốc lên. Họ cho mấy phiếu ghi thông tin rồi mang giấy hẹn về. Đến ngày hẹn lên nhận tiền thôi a.
E cũng đang tê ra ngoài, làm bảo hiểm thất nghiệp ko quá 3 tháng khi nghỉ việc, một năm sau thì mới rút đc bảo hiểm xã hội một cục,
Vẫn ra cái chỗ lĩnh bảo hiểm thất nghiệp để lĩnh 1 cục hả các cụ? Chết dở em nộp xừ cái quyết định nghỉ việc gốc mất rồi, ko biết đến lúc đi lĩnh một cục nó có đòi nữa ko, bỏ mợ, tại lúc đi làm bảo hiểm thất nghiệp, em có tờ do cơ quan đóng dấu sao y bản chính, ko phải đi công chứng, nên họ ko nhận, thế là em đưa bản gốc luôn

fitear

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, em đang làm nhà nước, bây giờ muốn ra ngoài thì viết đơn xin nghỉ có những vướng mắc gì không các cụ nhỉ?
Cụ xin nghỉ họ chả sướng quá, có thêm 1 slot cho người nhà còn gì, ko xuất đó phải nhận phong bì mấy trăm mới vào dc.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vẫn ra cái chỗ lĩnh bảo hiểm thất nghiệp để lĩnh 1 cục hả các cụ? Chết dở em nộp xừ cái quyết định nghỉ việc gốc mất rồi, ko biết đến lúc đi lĩnh một cục nó có đòi nữa ko, bỏ mợ, tại lúc đi làm bảo hiểm thất nghiệp, em có tờ do cơ quan đóng dấu sao y bản chính, ko phải đi công chứng, nên họ ko nhận, thế là em đưa bản gốc luôn
không chỗ lấy bảo hiểm thất nghiêp ở chỗ khác, ở hà nội có 3 chỗ, trung kính, trần hưng đạo, và hà đông, em làm trung kính còn b ảo hiểm xã hội 1 năm sau lấy ở chỗ mà sổ đang nằm ở đó