[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về NAS cho gia đình ạ

K2DnC

Xe tăng
Bẩm các cụ là em ko dành về khoản này nên đọc nó mông lung quá. Có cụ nào am hiểu và đã setup đc hệ thống NAS để nghe nhạc và xem phim tư vấn giúp em với tình hình thực tế và giá tiền giúp em xem dùng loại nào thì ok ạ.

Em mô tả qua về hệ thống thực tế nhà em ạ.

Phòng khách ( TV 4K + loa 5.1 + soundbar ) em muốn xem phim từ phòng khách ạ. Hiện em xem phim thì toàn xem từ trên mạng qua đầu FPT Play hoặc cắm HDD qua cổng USB trên TV.

Phòng ngủ 1 ( TV 4K + loa không dây ) Em muốn nghe nhạc ở phòng ngủ. và phòng này ko có hệ thống mạng lan. chỉ có bắt wifi từ phòng khách vào ạ. Trong loa đã tích hợp sẵn DAC. Hiện em đang nghe nhạc theo cách thủ công là phát từ iPhone qua Bluetooth vào thẳng loa. do iphone ko hỗ trợ chơi Flac nên muốn nghe Flac thì em bật Macbook Pro và cắm dây quang thẳng vào loa ạ. Nói chung hơi bất tiện khoản muốn nghe nhạc Flach cứ phải bật máy tính lên rồi cắm dây ạ.

Phòng ngủ 2 ( TV 3D không có internet + apple TV ) E hay xem youtube từ AppleTV thôi ạ.

Em cần 1 NAS lưu trữ phim + nhạc có thể chơi đc phim 3D và 4K cũng như nhạc lossless để các phòng có thể lấy dữ liệu và chơi riêng độc lập. Vậy theo các cụ dùng loại nào thì hợp lý và phù hợp với không gian trên ạ. Ngân sách khoảng 15tr cho NAS ạ.

E chưa dùng bao giờ nên ko am hiểu lắm. mong các cụ tư vấn giúp em. Cám ơn các cụ.

K2DnC

Xe tăng

TTViet

Xe tải
Tôi dùng My Book Live Nas cho cả nhà. Dùng Wifi - Lan- Tranport thoải mái (2K,4K, DSD...) không bao giờ tắt. Nghe nhạc dùng Cambridge Magic 6, xem phim dùng Himedia Q10, điều khiển dùng IOS, Android...

K2DnC

Xe tăng
Tôi dùng My Book Live Nas cho cả nhà. Dùng Wifi - Lan- Tranport thoải mái (2K,4K, DSD...) không bao giờ tắt. Nghe nhạc dùng Cambridge Magic 6, xem phim dùng Himedia Q10, điều khiển dùng IOS, Android...
Tổng bộ này bao tiền cụ ơi?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Để xem phim + nghe nhạc thì cụ nên chọn đầu HD Popcorn A500 nhé. Giá khoảng hơn 7 triệu, em đã test nghe khá ổn.
Đợi được thì xơi em A500 pro, khoảng 12 triệu.
Còn setup thì em nói sau, đang bận giao lưu :)

K2DnC

Xe tăng
Để xem phim + nghe nhạc thì cụ nên chọn đầu HD Popcorn A500 nhé. Giá khoảng hơn 7 triệu, em đã test nghe khá ổn.
Đợi được thì xơi em A500 pro, khoảng 12 triệu.
Còn setup thì em nói sau, đang bận giao lưu :)
Cụ chỉ bảo tận tình giúp e với. mà cụ bảo đợi A500 Pro là sao ạ? em thấy có nơi đang bán có hàng mà.

TTViet

Xe tải
Tổng bộ này bao tiền cụ ơi?
My Book Live Duo 4TB: 8.500.000 (NAS Server)
CA Stream Magic ~12.000.000 (for Music, Dac, Tranport, Pre Digital, Radio Digital)
Himedia Q10 Pro ~ 3.500.000 (2K, 4K, Blurray, 4K...)
Wifi TP Link 4 râu

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ bảo tận tình giúp e với. mà cụ bảo đợi A500 Pro là sao ạ? em thấy có nơi đang bán có hàng mà.
Cụ gọi điện xem có không nhé? :)
Chơi A500 cũng ok rồi, test thử thấy âm thanh 2 kênh ổn lắm.
Còn muốn nghe nhạc không dây thì dùng em airport express nhé. Cài đặt kết nối hơi nhì nhằng 1 chút.

K2DnC

Xe tăng
Cụ gọi điện xem có không nhé? :)
Chơi A500 cũng ok rồi, test thử thấy âm thanh 2 kênh ổn lắm.
Còn muốn nghe nhạc không dây thì dùng em airport express nhé. Cài đặt kết nối hơi nhì nhằng 1 chút.
Cái A500 có đáp ứng được nhu cầu của em là 2TV có thể độc lập truy cập vào để lấy dữ liệu trong HDD qua wifi ko cụ?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cái A500 có đáp ứng được nhu cầu của em là 2TV có thể độc lập truy cập vào để lấy dữ liệu trong HDD qua wifi ko cụ?
Với đòi hỏi phức tạp này thì cụ nên đến shop hỏi thôi, món không dây nhà cháu không chơi vì tín hiệu bị suy giảm.
Nhờ cụ vdung1972 hỗ trợ giúp

AbracAdabrA

Xe đạp
Cháu làm một cái NAS theo dạng DIY theo hướng dẫn trên mạng, mục đích chính là để cả nhà backup dữ liệu ảnh chụp và clip từ điện thoại sang, vì có dung lượng khủng mấy thì điện thoại vẫn chỉ là điện thoại, sớm muộn cũng hết dung lượng bộ nhớ. Tiếp theo là để nghe nhạc, trữ nhạc lossless ở đây thì mới đủ dùng được. Còn xem film thì giờ toàn xem online qua Kodi cài trên android box X5. Vì chưa có điều kiện, và bản thân cũng ko đòi hỏi khắt khe về chất lượng âm thanh lắm nên chỉ setup bộ còi như sau, chia sẻ cùng cụ:
- NAS, 4TB: DIY theo hướng dẫn: http://genk.vn/do-choi-so/tu-xay-dung-he-thong-nas-don-gian-phuc-vu-nhu-cau-luu-tru-20130326112847986.chn
- Mạng LAN cho NAS, wifi cho thiết bị trong nhà gồm X5 và phone, nhà cháu toàn dùng andoid (say NO với iOS) cho cùng hệ môi trường
- X5 cài KODI làm trung tâm xử lý dữ liệu chung, điều khiển thì dùng air-mouse tích hợp cho X5 và phần mềm thì Yatse (sẵn trên GooglePlay) dành cho phone
- Kết nối: X5 lấy dữ liệu từ NAS qua mạng ko dây, truyền tín hiệu âm thanh ra âm-ly, hình ảnh qua HDMI lên TV
Túm lại, các cụ hỏi cháu hết bao xèng, kể lại cũng xấu hổ, chắc ko quá 10 củ (còn TV, âm-ly, loa thì tùy vào khả năng mỗi cụ ạ)

K2DnC

Xe tăng
Cháu làm một cái NAS theo dạng DIY theo hướng dẫn trên mạng, mục đích chính là để cả nhà backup dữ liệu ảnh chụp và clip từ điện thoại sang, vì có dung lượng khủng mấy thì điện thoại vẫn chỉ là điện thoại, sớm muộn cũng hết dung lượng bộ nhớ. Tiếp theo là để nghe nhạc, trữ nhạc lossless ở đây thì mới đủ dùng được. Còn xem film thì giờ toàn xem online qua Kodi cài trên android box X5. Vì chưa có điều kiện, và bản thân cũng ko đòi hỏi khắt khe về chất lượng âm thanh lắm nên chỉ setup bộ còi như sau, chia sẻ cùng cụ:
- NAS, 4TB: DIY theo hướng dẫn: http://genk.vn/do-choi-so/tu-xay-dung-he-thong-nas-don-gian-phuc-vu-nhu-cau-luu-tru-20130326112847986.chn
- Mạng LAN cho NAS, wifi cho thiết bị trong nhà gồm X5 và phone, nhà cháu toàn dùng andoid (say NO với iOS) cho cùng hệ môi trường
- X5 cài KODI làm trung tâm xử lý dữ liệu chung, điều khiển thì dùng air-mouse tích hợp cho X5 và phần mềm thì Yatse (sẵn trên GooglePlay) dành cho phone
- Kết nối: X5 lấy dữ liệu từ NAS qua mạng ko dây, truyền tín hiệu âm thanh ra âm-ly, hình ảnh qua HDMI lên TV
Túm lại, các cụ hỏi cháu hết bao xèng, kể lại cũng xấu hổ, chắc ko quá 10 củ (còn TV, âm-ly, loa thì tùy vào khả năng mỗi cụ ạ)
Thanks cụ, Hiện em đang dùng 1 em NAS của synology thấy khá ổn. TV và ĐT mọi cái đều truy cập không dây vào được NAS để lấy dữ liệu. Cũng ko cần phải hệ điều hành gì. iOS, android, WebOS đều ok hết, có mỗi thằng appleTV là chịu chết. nó chỉ hỗ trợ AppleTV Gen 4.
Hiện tại các file Media em chơi đều được con NAS nó giải mã nên có thể chất lượng nó đã bị suy hao đi nhiều ( đặc biệt là video 4K ) Em đang tìm hiểu xem dùng con gì để lấy được dữ liệu gốc từ NAS và giải mã (tất nhiên là lấy theo cách thức truy cập không dây) rồi mới đến thiết bị đầu cuối. NAS chỉ đóng vài trò lưu trữ dữ liệu dạng thô, còn xào nấu là do thiết bị mà em đang đi tìm đảm nhiệm :D. Tạm thời ko có trâu bắt chó đi cày em thấy cũng chấp nhận được :D

TT.CON

Đi bộ
Các cụ dùng lên dùng dây nghe chuẩn hon