Nhờ CCCM tư vấn cho trường hợp liên quan đến Bảo Hiểm của em

Thảo luận trong 'Bảo hiểm' bắt đầu bởi cuongkilo, 9/11/18.

1. 9/11/18 lúc 11:39 #1
    cuongkilo
    cuongkilo Xe tải
    Động cơ OF:
    6 mã lực
    Mã lực:
    6
    Kính chào CCCM trong diễn đàn ,chúc các cụ và các mợ có cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc
    Hiện tại em có vấn đề liên quan đến BHXH của ông cụ nhà em , mong các cụ và các mợ tư vấn giúp vì vấn đề này nói thật em rất lơ ngơ
    Vấn đề của em như thế này ạ :

Năm 2009 Bố em mất ,tính đến thời điểm đó bố em đã tham gia đóng BHXH được 31 năm
    Theo quy định của Bảo Hiểm lúc đó bố em được BHXH chi trả :

1. Tiền Tử Tuất : -> Gia đình em đã nhận
    2. Tiền Mai Táng Phí -> Gia đình em đã nhận
    3. Tiền hỗ trợ Tuất hàng tháng cho Bố Mẹ Vợ ( Mỗi tháng / mỗi người 340,000đ ) vì theo quy định này : https://luatannam.vn/bao-hiem-xa-hoi/cha-me-vo-co-duoc-huong-tro-cap-tuat-hang-thang-khong

Việc này đã được Bảo Hiểm Xã Hội HÀ NỘI chỉ định cho BHXH Huyện Từ Liêm ( thời điểm lúc đó ) chi trả . Gia đình em đã có sổ của 2 ông bà do Bảo Hiểm Từ Liêm cấp

Vấn đề của gia đình e :

+ Em đưa 2 sổ cho 2 cụ nhưng từ năm 2009 đến thời điểm này, 2 cụ vẫn chưa đi lĩnh trợ cấp hàng bất kì 1 tháng nào -> Vấn đề này hơi tế nhị của Gia đình em lên các bác đừng hỏi là tại sao em không đi lấy hộ các cụ nhá..
    Vậy đến giờ em xin hỏi các Bác, Gia đình em có thể Truy Lĩnh được số tiền mà Bảo Hiểm trả cho 2 cụ dc ko ạ . Và xin lưu ý : 2 cụ nhà em vẫn đang còn sống

Kính mong các Bác tư vấn giúp và bác nào giải quyết được thì cứ inbox cho em ạ

Em xin cảm ơn

2. 9/11/18 lúc 11:47 #2
    cuongkilo
    cuongkilo Xe tải
    Động cơ OF:
    6 mã lực
    Mã lực:
    6
    Có cụ nào giúp em được không ạ

3. 9/11/18 lúc 11:57 #3
    cuongkilo
    cuongkilo Xe tải
    Động cơ OF:
    6 mã lực
    Mã lực:
    6
    Nhờ các cụ am hiểm tư vấn

4. 9/11/18 lúc 12:03 #4
    khonglaaica
    khonglaaica Xe tăng
    Động cơ OF:
    418 mã lực
    Mã lực:
    418
    Sao cụ không hỏi thẳng bên BHXH Từ Liêm luôn cho nhanh

5. 13/11/18 lúc 14:58 #5
    khauvai
    khauvai Xe tải
    Động cơ OF:
    38 mã lực
    Mã lực:
    38
    Tư vấn bằng mồm rồi mà bác chủ không tin vẫn lên đây hỏi nhỉ, hay là tư vẫn nhiệt tình và miễn phí nên cảm thấy không trọng lượng, hihi

6. 14/11/18 lúc 00:19 #6
    Trang Truong
    Trang Truong Xe đạp
    Trong trường hợp này của nhà bác thì vẫn được truy lĩnh bình thường, vì bảo hiểm xã hội Hà Nội đã có quyết định đồng ý, thường tiền này sẽ chuyển về lĩnh ở xã, phường.

Bác ra hỏi cán bộ phụ trách thủ tục bảo hiểm ở xã, phường để truy lĩnh nhé.

Mẫu giấy tờ thế này này.

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

GIẤY TRUY LĨNH, TIẾP TỤC NHẬN CHẾ ĐỘ BHXH

Kínhgửi: Bảo hiểm xã hội ...........................................................................

Tên tôi là: .......................................................... Số CMND: ..........................................
    Nơi cư trú …………………………………… .Số điện thoại………………………….
    Số sổ BHXH:.................... Loại chế độ BHXH đang hưởng: ………….........................
    Nơi đang lĩnh chế độ BHXH: ………………………………………………………….
    Thời gian chưa nhận chế độ BHXH: Từ tháng…. năm: ......... đến tháng…. năm:..........
    Lý do: ........................................................................................................
    …......................................................................................................................................
    Tôi xin cam đoan trong thời gian không lĩnh lương hưu, trợ cấp BHXH tôi không bị phạt từ giam hoặc xuất cảnh trái phép hoặc không bị tòa án tuyên bố bị mất tích hoặc hưởng BHXH không đúng quy định của pháp luật. Nếu sai tôi xin chịu trách nhiệm trước pháp luật.
    Đề nghị được truy lĩnh tiền tại cơ quan BHXH:
    Đề nghị tiếp tục nhận chế độ tại:………..………………………………………..
    (nếu nhận qua tài khoản cá nhân ghi rõ số hiệu tài khoản ngân hàng nơi mở tài khoản)./.

Xét duyệt của cơ quan BHXH
    - Tổng số tháng được truy lĩnh:.......... tháng
    Từ tháng..... năm ..... đến tháng.... năm .....
    - Tổng số tiền được truy lĩnh: .............. đồng
    Bằng chữ: .................................................

......, ngày ...... tháng ...... năm ......
    Giám đốc BHXH
    (Ký tên, đóng dấu)
    ..., ngày... tháng ... năm...
    Người đề nghị
    (ký, ghi rõ họ tên)

Ghi chú:
    - Nơi đang lĩnh chế độ BHXH: Đối với người nhận lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ghi nơi nhận chế độ BHXH trước khi bị dừng in danh sách chi trả.
    - Người hưởng đề nghị truy lĩnh tích X vào ô trống.
    Mẫu đây e hoặc ra quận xin nhé

Mẫu số 19 CBH ban hành kèm theo Quyết định số 828/QĐ-BHXH ngày 27/5/2016 của BHXH Việt Nam.

e làm thêm giấy ủy quyền lĩnh thay nữa là được

GIẤY ỦY QUYỀN
    Làm thủ tục hưởng, nhận thay chế độ BHXH, BHYT, BHTN
    I. Người ủy quyền:

Họ và tên: ..........................................., sinh ngày ....... /...... /..........

Số sổ BHXH/mã định danh: ................................................................................

Loại chế độ được hưởng: ...................................................................................

Số điện thoại: ......................................................................................................

Số chứng minh thư/hộ chiếu/thẻ căn cước: .......................................................

cấp ngày .. .../......./......... tại ...............................................................................

Nơi cư trú (1): ....................................................................................................

Số thẻ BHYT hiện đang sử dụng (nếu có) ........................................................

II. Người được ủy quyền:

Họ và tên: ..............................................., sinh ngày ......... /........ /..........

Số chứng minh thư/hộ chiếu/thẻ căn cước: .....................................................

cấp ngày . .../......./......... Tại .............................................................................

Nơi cư trú (1): ...................................................................................................

Số điện thoại: ...................................................................................................

III. Nội dung ủy quyền (2):

...........................................................................................................................

IV: Thời hạn ủy quyền:

Chúng tôi cam kết chấp hành đúng nội dung ủy quyền theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp người ủy quyền (người hưởng chế độ) xuất cảnh trái phép hoặc bị Tòa án tuyên bố là mất tích hoặc bị chết hoặc có căn cứ xác định việc hưởng BHXH không đúng quy định của pháp luật thì người được ủy quyền có trách nhiệm thông báo kịp thời cho đại diện chi trả hoặc BHXH cấp huyện, nếu vi phạm phải trả lại số tiền đã nhận và bị xử lý theo quy định của pháp luật./.

......, ngày ... tháng ... năm ....

Chứng thực chữ ký
    của người ủy quyền

(Ký, ghi rõ họ tên và đóng dấu)

........., ngày ... tháng ... năm ....

Người ủy quyền

(Ký, ghi rõ họ tên)

..........., ngày .... tháng .... năm .....

Người được ủy quyền

(Ký, ghi rõ họ tên)
    Kết thúc cuộc trò chuyện
    Nhập tin nhắn...