[Funland] Nhờ chia sẻ kinh nghiệm mua MacBook và điện thoại chụp ảnh đẹp

MuathuHN252

Xe lăn
Chuẩn đới anh cũng vote k nên chi xài quá mức mấy cái đó nếu dư để tái đầu tư hay vào vụ khác ra tiền hay hơn em ơi.
Vâng ạ..dt cũ e dùng đang ổn, cũng mua thêm 1 con sơ cua ít tiền là ok. Hôm e mua 1 bé ip của cụ Cuong Phung trên này rồi, xong e gái em hỏng dt nên e lại cho nó.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em thấy một số mợ dùng kiểu đua đòi bằng chị bằng em chứ sử dụng chắc chỉ gọi zl, fb, chụp hình, cho con xem yt mà cũng phải ip đời mới nhất
Nói như cụ thi khác gì nói nhiều người mua siêu xe để đi loanh quanh trong phố.
Không cần phải lo cho người khác tiêu tiền phí, cụ ạ.

1.Dạ e muốn mua mac, vì e có ipad, cũng mấy lần e mượn Mac của đứa e, thì dùng cũng ok ạ.
2. E đang dùng 1 máy ss rồi ạ. Có ng gt gg pixel gì đó, e chưa dùng bao giờ. Mua thêm ip đời mới thì e ko có tiền và nhu cầu cũng ko đến mức ấy ạ. Cảm ơn cụ
Em lại nhầm mợ với mấy mợ giàu giàu có con học chuyên. Như mợ tính toán thì dùng đồ cũ thôi, nên kiếm cửa hàng nào ok chút với nhờ ai xem cho, mac air đời cũ + xs max là thoải mái.

MuathuHN252

Xe lăn
Em lại nhầm mợ với mấy mợ giàu giàu có con học chuyên. Như mợ tính toán thì dùng đồ cũ thôi, nên kiếm cửa hàng nào ok chút với nhờ ai xem cho, mac air đời cũ + xs max là thoải mái.
Vâng cảm ơn cụ ạ. Em cũng chỉ mong đến tuổi các chị ấy có con học chuyên và giàu giàu 1 góc các chị ấy là em cũng đổi dt đời mới nhất luôn.

LaziCat

Xe lăn
Em sài con 14prm này 18củ là thấy cũng ổn lắm rồi mợ ạ, pin trâu hơn con XS max cũ em và chụp cũng tạm ổn. Vứt mấy chục củ một phát em thấy k cần thiết kể ra cũng hơi mâu thuẫn vì nhà em đi chơi 4 người có khi hết cả trăm củ nhưng bọn nhóc lại có nhiều trải nghiệm thú vị.
14 prm chả xịn gấp mấy lần cái 11 của em lại chả k ổn 😅.
Còn về vụ đầu tư cho con vô kể lắm cụ. Hàng xóm nhà em giàu nứt đố đổ vách, mẹ xài túi HM mà bảo cho con đi trại hè cùng trường thì nâng lên đặt xuống chán chê, tội đứa nhỏ cứ thấp thỏm vì sợ mẹ k cho đi. Tương tự có người mua iphone vài chục tr thẳng tay nhưng bảo cho con đi đâu, làm gì đó lại tiếc tiền!

Nhimtiu

Xe container
Còn về vụ đầu tư cho con vô kể lắm cụ. Hàng xóm nhà em giàu nứt đố đổ vách, mẹ xài túi HM mà bảo cho con đi trại hè cùng trường thì nâng lên đặt xuống chán chê, tội đứa nhỏ cứ thấp thỏm vì sợ mẹ k cho đi. Tương tự có người mua iphone vài chục tr thẳng tay nhưng bảo cho con đi đâu, làm gì đó lại tiếc tiền!
Vâng nhà em thì hơi lục tốn vụ đi chơi mợ ạ.:((

Supercub_90

Xe điện
Nhầm box rồi mợ, cái này phải sang bên chợ giời.

coolpix8700

Xe ngựa
...
2. Em cần mua thêm 1 cái điện thoại mục đích chính chụp ảnh đẹp, ưu tiên giá rẻ. Nhờ m.ng chia sẻ thông tin ạ.
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ🥰
Mợ đi tìm 1 cái Pixel cũ, nếu không cần độ phân giải quá cao thì Pixel 3 hay 4 (giá loanh quanh 2 Tr.), còn cao hơn chút lên Pixel 6 thì giá cũng chỉ 4 Tr. (giá điện thoại gần như mới, nếu gặp may thì có cả loại chưa active luôn).
Em đảm bảo nếu chụp không dùng áp để tạo mặt trắng sáp các mợ vẫn thích thì máy ảnh trong Ái phồn 15 hay Samsung nốt 24 chưa có cửa!

MuathuHN252

Xe lăn
Mợ đi tìm 1 cái Pixel cũ, nếu không cần độ phân giải quá cao thì Pixel 3 hay 4 (giá loanh quanh 2 Tr.), còn cao hơn chút lên Pixel 6 thì giá cũng chỉ 4 Tr. (giá điện thoại gần như mới, nếu gặp may thì có cả loại chưa active luôn).
Em đảm bảo nếu chụp không dùng áp để tạo mặt trắng sáp các mợ vẫn thích thì máy ảnh trong Ái phồn 15 hay Samsung nốt 24 chưa có cửa!
Em mua chụp cảnh đó cụ. E sắp đi chơi, mà sợ đôi lúc đi cả ngày dt em hết pin ạ. Quan điểm của e là chụp ảnh người thì làm sao ngoài đời m.ng vẫn nhận ra em, nên em ko dùng app bao giờ.

Wave cùi bắp

Xe điện
Nói như cụ thi khác gì nói nhiều người mua siêu xe để đi loanh quanh trong phố.
Không cần phải lo cho người khác tiêu tiền phí, cụ ạ.
Cụ nói tầm siêu xe là với những người giàu dư dả theo đuổi đam mê rồi ạ
Còn với những trường hợp em nói là những người tầm thu nhập trung bình (tháng 10tr)

Nhimtiu

Xe container
Lại nói chuyện dt thằng cu f1 nhà em đầu năm mua cho con ip11 xong em bẩu cho nửa tiền còn đâu trả mẹ nó 1/2 là khoảng 5.5 củ khi nó đi làm thêm đc tiền thế mà về chưa thu đc đồng nào thấy ông con toàn oánh game, đêm cũng ngủ nghê lộn xộn em phải tịch thu lại giờ chưa trả. Chắc đến hè sau khi chốt xong vào trường đh thì cũng phải trả nó dt chứ mỗi lần nó đi grab nó lại réo em đặt xe cho nó cũng oải. :((

p/s: Em thấy đội f1 giờ chưa phải đi lao động kiếm xèng nên bọn nó hơi coi thường đồng tiền, cứ phải cho đổ mồ hôi sôi nc mắt lên thì mới đỡ phá chứ nó diệt hai con laptop của em rồi...:(

--Lamborghini--

Xe lăn
Kiếm dòng ss flagship đời thấp mà còn bán chính hãng.
Còn rẻ hơn thì múc GG pixel nhưng bọn này ko bán chính hãng.
Máy tính thì cứ dùng Windown cho nó tiện, chứ Mac thích thì thích thật nhưng dùng hơi gò bó nếu không quen hoặc nhỡ có nhu cầu cái thêm ứng dụng nào đó.

coolpix8700

Xe ngựa
Em mua chụp cảnh đó cụ. E sắp đi chơi, mà sợ đôi lúc đi cả ngày dt em hết pin ạ. Quan điểm của e là chụp ảnh người thì làm sao ngoài đời m.ng vẫn nhận ra em, nên em ko dùng app bao giờ.
Mợ cứ thử mua cái Pixel đời thật cũ (Pixel 2) chụp 1 thời gian, so sánh ảnh với mấy cái ĐT đỉnh nhất bây giờ rồi quyết định. Giá nó chắc quanh 1 triệu là có loại vỏ bên ngoài chưa bị xước sát nhiều.
Trước em cũng đọc mấy người trên Ọp này quảng cáo Huawei, em đã thử từ P10 đến Mate 20Pro (máy ảnh sử dụng lúc chưa bị cấm vận), bây giờ chỉ dùng để phát tiếng cho mấy con chim tập hót.
Pixel nếu dùng áp của nó thì cũng có nhược điểm can thiệp hơi bị sâu vào cái ảnh, nhiều chi tiết bị loại bỏ, nhưng không dùng áp thì ảnh chụp rất đẹp (so với máy ảnh của những cái điện thoại khác)!

Moriarty

Xe container
Xin chào các cụ mợ.
1. Nhu cầu em chỉ dùng tin học văn phòng đơn giản, thi thoảng em có event cần báo cáo bài, và cần máy có camera tốt 1 chút (event có nhiều điểm cầu, kết nối qua zoom và cần chụp ảnh các điểm cầu), ở nhà e có 1 laptop rồi, dùng vẫn ok nhưng hơi chậm và camera hơi tối nên muốn mua thêm 1 bé Mac ạ.
Nhờ ccm tư vấn giúp với nhu cầu của e ở trên, thì em mua đời nào là đã có thể đáp ứng được ạ.
1 năm chắc em cũng chỉ dùng 5 6 lần thôi, nên nếu mua mới và đời cao sợ cũng hơi phí. Nên tiện ai pass hoặc các cụ mợ biết đâu giá hợp lý giới thiệu giúp em. (Nhiều cụ KDCN có bán nhưng thật sự em ko biết xem máy, ko biết ai uy tín mức độ ntn ạ)
2. Em cần mua thêm 1 cái điện thoại mục đích chính chụp ảnh đẹp, ưu tiên giá rẻ. Nhờ m.ng chia sẻ thông tin ạ.
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ🥰
tin học văn phòng thì né macbook ra, cái office trên MacOS dùng đến nản

LaziCat

Xe lăn
Lại nói chuyện dt thằng cu f1 nhà em đầu năm mua cho con ip11 xong em bẩu cho nửa tiền còn đâu trả mẹ nó 1/2 là khoảng 5.5 củ khi nó đi làm thêm đc tiền thế mà về chưa thu đc đồng nào thấy ông con toàn oánh game, đêm cũng ngủ nghê lộn xộn em phải tịch thu lại giờ chưa trả. Chắc đến hè sau khi chốt xong vào trường đh thì cũng phải trả nó dt chứ mỗi lần nó đi grab nó lại réo em đặt xe cho nó cũng oải. :((

p/s: Em thấy đội f1 giờ chưa phải đi lao động kiếm xèng nên bọn nó hơi coi thường đồng tiền, cứ phải cho đổ mồ hôi sôi nc mắt lên thì mới đỡ phá chứ nó diệt hai con laptop của em rồi...:(
Mình vẫn phải nuôi bọn nó đến khi đủ lông đủ cánh thôi cụ. Em khoán chi tiêu lâu rồi :D. Tiền tiêu vặt cho hàng tuần, tiêu hết thì ráng chịu, em không cho thêm. Vậy nên nhà em thi thoảng có cảnh: thằng anh tiêu hết, mượn tiền con em rồi đợi đến đầu tuần sau khi lĩnh thóc từ mẹ là trả con em ngay 😂. Bọn nhóc nhà em đang tuổi ẩm ương nhưng được cái không đua đòi, xí xớn. Điện thoại toàn dòng cùi bắp (xài lại máy cũ từ nv công ty em hoàn về sau hết khấu hao😅), laptop cũng thế luôn. Tóm lại cho gì dùng nấy, k đòi hỏi cũng k ganh tị với bạn bè.