[Funland] Nhờ tư vấn ngõ đi chung

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
*update: vâng 3 nhà đã đồng ý dừng ý định rồi ạ. Cảm ơn các cụ thông não cho nhà cháu!
Chào các cụ ạ, nhà cháu hiểu biết khoản này hơi kém. Trước đây cháu có mua 1 nhà trong dãy 3 nhà và có 1 phần ngõ đi chung diện tích 29,9m2 cho 3 nhà này được tách từ thửa 83 (là thửa mà chủ đất cũ nó bán cho bên kinh doanh nhà để chia tách và xây nhà), nhưng trên sổ đỏ của từng nhà thì không thể hiện thuộc thửa nào, mà chỉ ghi là được sử dụng ngõ đi chung. Bên bán nhà nó có lắp 1 cái cổng cho 3 nhà là cổng hiện tại. Và nhà chủ cũ nó có cái cửa ngách mở ra phần ngõ đi chung này.

Hiện nay, 3 nhà muốn di dời cái cổng lui ra ngoài để lấy thêm diện tích cho xe cộ với nhà chủ đất cũ nó cho thuê phòng đi qua cái cửa ngách nhà nó nên xe cộ người thuê để ngay trong ngõ, nhưng nhà chủ đất cũ nó không đồng ý, nó dân thổ địa nên kéo người sang ngăn cản. Gọi bên công an phường với địa chính vào nó chỉ bảo hòa giải, còn nhà chủ cũ kia nó bảo thích cứ kiện.

3 nhà cháu có ra địa chính phường hỏi thì nó bảo đấy là ngõ đi chung không thuộc của nhà nào vì 3 nhà cháu trước giờ không đóng thuế má cho phần ngõ đi chung này. Nên nó không giải quyết, 3 nhà có tìm lại cái hồ sơ giấy phép xây dựng thì phần từ cổng ra ngõ chính đó có ghi là ngõ đi riêng thuộc thửa 83 (trước khi tách thửa). Và bìa đỏ nhà chủ đất cũ cũng không có thể hiện phần ngõ đi chung kia.

Kính mong các cụ tư vấn xem trường hợp này phần ngõ đi chung này là ngõ công hay ngõ của 3 nhà với ạ, và 3 nhà có quyền đưa cổng ra không.

Em up thêm hồ sơ tách thửa trên địa chính thì ngõ riêng của thửa 83, không liên quan của thửa 213 nhà chủ đất cũ, sau đó từ thửa 83 này bên bán nhà nó chia nhà + ngõ đi chung ra để bán. Kính nhờ các cụ tư vấn. Các cụ thấy là thửa 213 nó không thể hiện gì với cái ngõ đi riêng 18m2 kia

Chỉnh sửa cuối:

HeoQuay66

Xe tăng
Chào các cụ ạ, nhà cháu hiểu biết khoản này hơi kém. Trước đây cháu có mua 1 nhà trong dãy 3 nhà và có 1 phần ngõ đi chung diện tích 29,9m2 cho 3 nhà này nhưng trên sổ đỏ thì không thể hiện thuộc thửa nào, mà chỉ ghi là được sử dụng ngõ đi chung. Bên bán nhà nó có lắp 1 cái cổng cho 3 nhà là cổng hiện tại. Và nhà chủ cũ nó có cái cửa ngách mở ra phần ngõ đi chung này.

Hiện nay, 3 nhà muốn di dời cái cổng lui ra ngoài để lấy thêm diện tích cho xe cộ với nhà chủ đất cũ nó cho thuê phòng đi qua cái cửa ngách nhà nó nên xe cộ người thuê để ngay trong ngõ, nhưng nhà chủ đất cũ nó không đồng ý, nó dân thổ địa nên kéo người sang ngăn cản. Gọi bên công an phường với địa chính vào nó chỉ bảo hòa giải, còn nhà chủ cũ kia nó bảo thích cứ kiện.

3 nhà cháu có ra địa chính phường hỏi thì nó bảo đấy là ngõ đi chung không thuộc của nhà nào vì 3 nhà cháu trước giờ không đóng thuế má cho phần ngõ đi chung này. Nên nó không giải quyết, 3 nhà có tìm lại cái hồ sơ giấy phép xây dựng thì phần từ cổng ra ngõ chính đó có ghi là ngõ đi riêng thuộc thửa 83 (trước khi tách thửa). Và bìa đỏ nhà chủ đất cũ cũng không có thể hiện phần ngõ đi chung kia.

Kính mong các cụ tư vấn xem trường hợp này phần ngõ đi chung này là ngõ công hay ngõ của 3 nhà với ạ, và 3 nhà có quyền đưa cổng ra không.
Ủn cho cụ, nhà cụ giống cái video trên tiktok hôm trc chủ đất chửi các cháu sinh viên thuê trọ nhỉ

vandatAT

Xe container
Khó, theo em là ko rời ra ngoài được đâu. Vì ý cụ là rời ra ngoài để ko cho xe người thuê đi vào. Còn lâu nó mới nghe. Có muốn rời ra thì chủ và người thuê cũng phải có chìa khóa. Mà như thế thì bằng nhau :D

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
Khó, theo em là ko rời ra ngoài được đâu. Vì ý cụ là rời ra ngoài để ko cho xe người thuê đi vào. Còn lâu nó mới nghe. Có muốn rời ra thì chủ và người thuê cũng phải có chìa khóa. Mà như thế thì bằng nhau :D
dạ cụ cho cháu hỏi phần ngõ chung này thì nhà chủ đất cũ nó có được sử dụng không ạ? vì cửa chính nhà họ là quay ra ngõ chính rồi ạ

vneseman

Xe lăn
Theo hiểu biết của em thì phần ngõ đi chung không thuộc của riêng 3 nhà bên trong thì làm sao có thể dịch cổng từ trong ra ngoài được, chỉ có thể để nguyên hiện trạng thế thôi.

NNS

Xe ngựa
tức là các cụ định mai dịch cái cổng ra tít ngoài, thế là thành ngõ đi riêng á, 1 nhà nó ko đồng ý là ko đc biến chung thành riêng rồi, nên trường hợp này e nghĩ là thằng chủ đất cũ nó nắm phần đúng đấy. Thỏa thuận ngõ đi chung là phải chung thôi,
còn muốn thoáng thì bỏ mẹ nó nốt cái cổng đi, thế là chung tất=))

zaiwaz123

Xe điện
Bên nào cũng khôn cả nhưng chủ đất khôn hơn ! Giấy tờ hồ sơ chính quyền chỉ căn cứ hiện tại chứ không hồi tố kiểu " đây là ngõ riêng trước khi tách thửa ".

ate1987

Xe tăng
3 nhà không mua cái ngõ đó mà đòi làm của riêng thì nghe có vẻ sai sai =))
Chủ đất họ xây nhà trọ ở phía sau phải để cho người thuê có đường đi chứ, chả nhẽ giờ lại mở 1 con đường trong đất của chủ đất cho người thuê trọ đi.

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
tức là các cụ định mai dịch cái cổng ra tít ngoài, thế là thành ngõ đi riêng á, 1 nhà nó ko đồng ý là ko đc biến chung thành riêng rồi, nên trường hợp này e nghĩ là thằng chủ đất cũ nó nắm phần đúng đấy. Thỏa thuận ngõ đi chung là phải chung thôi,
còn muốn thoáng thì bỏ mẹ nó nốt cái cổng đi, thế là chung tất=))
cảm ơn cụ ạ, cụ cho cháu thắc mắc thêm là phần ngõ đi chung này sẽ là ngõ chung của nhà nước công cộng và ai cũng sử dụng được ạ? hay là ngõ chung của 3 nhà + nhà chủ cũ, mà trên bìa nhà chủ cũ nó không thể hiện được sử dụng ngõ chung này

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
3 nhà không mua cái ngõ đó mà đòi làm của riêng thì nghe có vẻ sai sai =))
Chủ đất họ xây nhà trọ ở phía sau phải để cho người thuê có đường đi chứ, chả nhẽ giờ lại mở 1 con đường trong đất của chủ đất cho người thuê trọ đi.
không phải xây mới nhà trọ cụ ạ, chủ cũ nó tách cái phòng phía cuối nhà nó ngăn cửa ra để cho thuê, cửa chính nhà nó quay ra ngõ chính, còn vẫn của nguyên 1 nhà

hungkiemvn

Xe hơi
Giờ bên nhà thửa đất 84 kia họ mở cửa ngách ra ngõ đấy, chắc cũng được các cụ nhỉ?

nam134562

Xe hơi
Tiện thể các Cụ cho em hỏi, nhà em sắp xây ngay sát nhà bố mẹ vợ, nếu Ông bà đồng ý cho mở cửa sổ về phía đất nhà Ông bà thì khi nộp hồ sơ xây dựng lên thì có gặp khó khăn gì không.

Manhlinh678

Xe hơi
Thường chủ nó tách thì nó vẫn để ngõ đi chung trên sổ nhà họ, hoặc nếu ko có thì đúng là các cụ đc sử dụng riêng, nhưng ở VN có 1 câu là lịch sử để lại nên khó kiện lắm ạ kk

clessking

Xe buýt
Em nghĩ thế này: Nếu bảo là ngõ riêng của 1 nhà hay 3 nhà thì những nhà đó phải có nghĩa vụ đóng thuế. Còn nếu ko đóng thuế nghĩa là thuộc Nhà Nước, tức là 3 nhà cụ hay nhà kia đều ko có quyền biến cái ngõ đó thành của riêng.
Nếu xét về quan điểm của chính quyền (người phán xử theo PL) thì ngõ đi chung bao năm rồi, các ông để yên hiện trạng, tôi ko hơi đâu mà giải quyết mấy việc đó mất tgian. Toàn ông khôn vặt, chiếm cái chung thành cái riêng rồi tị nạnh nhau về phần lợi ích từ việc đó.
Nếu xét về khả năng thành công: Trừ khi cụ đủ mạnh cả về sức mạnh thể chất + quyền lực mềm thì mới có khả năng thành công. Còn như thông tin cụ hỏi, theo em là khó có khả năng thành công. Tốt nhất nên tôn trọng thực tế đỡ rước bực vào mình.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ngõ này theo em hiểu là ngõ chung , 3 nhà muốn dịch ra để thành ngõ riêng , không cho bên thuê nhà để xe . Về tình hay về lý thì cũng khó .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em nghĩ thế này: Nếu bảo là ngõ riêng của 1 nhà hay 3 nhà thì những nhà đó phải có nghĩa vụ đóng thuế. Còn nếu ko đóng thuế nghĩa là thuộc Nhà Nước, tức là 3 nhà cụ hay nhà kia đều ko có quyền biến cái ngõ đó thành của riêng.
Nếu xét về quan điểm của chính quyền (người phán xử theo PL) thì ngõ đi chung bao năm rồi, các ông để yên hiện trạng, tôi ko hơi đâu mà giải quyết mấy việc đó mất tgian. Toàn ông khôn vặt, chiếm cái chung thành cái riêng rồi tị nạnh nhau về phần lợi ích từ việc đó.
Nếu xét về khả năng thành công: Trừ khi cụ đủ mạnh cả về sức mạnh thể chất + quyền lực mềm thì mới có khả năng thành công. Còn như thông tin cụ hỏi, theo em là khó có khả năng thành công. Tốt nhất nên tôn trọng thực tế đỡ rước bực vào mình.
Cụ nói chuẩn . Về lý thì chính quyền họ không muốn đụng vào lại liên quan khiếu kiện . Về tình thì 3 nhà hơi khôn 😅

Lada2104

Xe tải
Cho e ké chút thớt nhờ các cụ chút ah
E lại có sự vụ ngược 180 độ thủ tục và luật lệ việc đưa được diện tích lối đi chung vào sổ đỏ mới khi hợp 2 thửa đất liền kề có lối đi chung với ah
Cám ơn và vodka CCCM ah