[Funland] [Nhờ tư vấn] Tại sao? Kinh doanh luôn lỗ mà tài sản luôn tăng?

Batman

Xe điện
Người OF
Em bắt đầu học về vấn đề này, nên mạo muội lên xin chỉ dẫn của đàn anh.
Em nghe đâu đó có câu nói trên mà chưa hiểu cách thức vận hành của dòng tiền, tài sản khi họ áp dụng bài toán kinh tế trên.
Em cảm ơn và sẵn sàng rót rượu ạ.

3M Mask

Xe tải
Kinh doanh đa ngành, lấy thằng khoẻ nuôi thằng yếu, chờ nó lớn khôn rồi trả ơn lại.

Batman

Xe điện
Người OF
Kinh doanh đa ngành, lấy thằng khoẻ nuôi thằng yếu, chờ nó lớn khôn rồi trả ơn lại.
Em còn thấy dn FDI có khái niệm về chuyển giá, vậy bản chất nó khác gì vấn đề đa ngành cụ đề cập không ạ?
Holdings có phải là mô hình mà như cụ đang nói?

Cụ đang nói đến HVN chăng?

formen

Xe lăn
Em bắt đầu học về vấn đề này, nên mạo muội lên xin chỉ dẫn của đàn anh.
Em nghe đâu đó có câu nói trên mà chưa hiểu cách thức vận hành của dòng tiền, tài sản khi họ áp dụng bài toán kinh tế trên.
Em cảm ơn và sẵn sàng rót rượu ạ.
Hai cái này chả liên quan đến nhau cụ ợ nên lỗ vẫn lỗ tài sản vẫn tăng bình thường.

Ví dụ
Đầu kỳ cụ có tài sản - là hàng trong kho chả hạn 100đ bán đc có 95đ lỗ 5đ.
Vay nh 200đ vác đi mua lô hàng mới chiến tiếp. Hết kỳ

Vậy ở cuối kỳ cụ có 295đ tài sản trong đó Tự có 95 mượn nợ 200.
Vậy kd vẫn lỗ, tài sản vẫn tăng.

Hung Phuc

Xe điện
Em còn thấy dn FDI có khái niệm về chuyển giá, vậy bản chất nó khác gì vấn đề đa ngành cụ đề cập không ạ?
Chuyển giá ở khối DN FDI mục đích làm tăng chi phí sx, vận hành nhà xưởng ở VN để nộp thuế ít nhất có thể, thậm chí là lỗ...

Batman

Xe điện
Người OF
Hai cái này chả liên quan đến nhau cụ ợ nên lỗ vẫn lỗ tài sản vẫn tăng bình thường.

Ví dụ
Đầu kỳ cụ có tài sản - là hàng trong kho chả hạn 100đ bán đc có 95đ lỗ 5đ.
Vay nh 200đ vác đi mua lô hàng mới chiến tiếp. Hết kỳ

Vậy ở cuối kỳ cụ có 295đ tài sản trong đó Tự có 95 mượn nợ 200.
Vậy kd vẫn lỗ, tài sản vẫn tăng.
Vâng, em hiểu rồi ạ, hôm trước trên of cũng có cụ nói y như cụ.
Nợ (bank) nhiều nhưng tài sản có nhiều, cũng là một ý như trên. - Dĩ nhiên, cụ đó không bàn về lỗ lãi.

3M Mask

Xe tải
Khác nhau cụ ạ, chuyển giá ở FDI là tìm mọi cách đẩy cao giá vốn của SP lên (chủ yếu là nguyên vật liệu đầu vào độc quyền của nó ở nước ngoài, đưa vào sx, gia công ở Việt Nam) nhằm giảm lợi nhuận tối đa có thể.

Batman

Xe điện
Người OF
Chuyển giá ở khối DN FDI mục đích làm tăng chi phí sx, vận hành nhà xưởng ở VN để nộp thuế ít nhất có thể, thậm chí là lỗ...
Khác nhau cụ ạ, chuyển giá ở FDI là tìm mọi cách đẩy cao giá vốn của SP lên (chủ yếu là nguyên vật liệu đầu vào độc quyền của nó ở nước ngoài, đưa vào sx, gia công ở Việt Nam) của nhằm giảm lợi nhuận tối đa có thể.
Vâng, cảm ơn hai cụ ạ.
Em không biết về tài chính kế toán, nên rất gà trong vấn đề này.
Họ trốn lợi nhuận tại nước ngoài, nhưng $ lại chảy về nước họ, bằng lợi nhuận trong việc công ty mẹ (ở nước ngoài) cấp hàng (bán thành phẩm, nguyên liệu, vật tư... ) cho công ty con (tại nơi đầu tư vốn).

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Cháu cũng gà mờ nên chả hiểu sao mấy công ty, đặc biệt sờ tát ắp, càng lỗ lớn càng hút vốn nhà đầu tư 8->

formen

Xe lăn
Thí dụ khác buôn xe - vì là of
Đầu năm Cụ mua con xe 100tr bán 120tr
Gần cuối năm xe tăng giá cụ vẫn mua lại con xe đó 150tr
sang năm mới - tức giáp tết âm cụ bán170tr.
Vậy cụ lãi 40tr hay lãi 10tr? Câu hỏi này k quan trọng nữa,
Quan trọng là hàng - tiền - hàng luôn luân chuyển. Hoạt động kd luôn diễn ra. Và cụ sẽ sống đc = nghề buôn xe.

Batman

Xe điện
Người OF
Thí dụ khác buôn xe - vì là of
Đầu năm Cụ mua con xe 100tr bán 120tr
Gần cuối năm xe tăng giá cụ vẫn mua con xe đó 150tr
sang năm mới - tức giáp tết âm cụ bán170tr.
Vậy cụ lãi 40tr hay lãi 10tr? Câu hỏi này k quan trọng nữa,
Quan trọng là hàng - tiền - hàng luôn luân chuyển. Hoạt động kd luôn diễn ra. Và cụ sẽ sống đc = nghề buôn xe.
Em thì tính ra lãi 40tr, vì em là dân buôn (đầu tư 250tr, bán được 290tr).
Ở góc độ người tiêu dùng thì họ nghĩ rằng mình chỉ lãi 10tr.

Chỉnh sửa cuối:

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
cái này nó thuộc về lưu chuyển tiền tệ trong bảng báo cáo tài chính doanh nghiệp, dòng tiền thu về từ hoạt động sx kinh doanh lại không phục vụ cho hoạt động kinh doanh mà chuyển qua đầu tư khác, hoặc vẫn hoạt động kinh doanh nhưng chuyển vào đầu tư tài sản cố định hoặc tÀi sản khác phục vụ cho kinh doanh. Họ dùng tiền lợi nhuận của công ty để đầu tư tài sản. Khi đó hàng tháng, hàng quý hoặc hàng năm sẽ phải trích khấu hao tài sản vào chi phí hoạt động kinh doanh, số tiền sẽ không nhỏ vì vậy gÂy lỗ trên tài khoản lợi nhuận trước thuế, khiến doanh nghiệp bị thua lỗ, còn tài sản thì lại tăng lên. Họ làm vậy tránh phải chia lợi nhuận sau thuế với cổ đông góp vốn, mà vẫn nảy nở phát triển đc công ty theo quy mô lớn hơn, cổ đông ko rút đc lợi tức cũng ko rút đc vốn khi hết năm tài chính vì dn đang lỗ. Những cái này kế toán hay chế cháo lắm, ngày xưa học bọn em cũng ngồi vẽ báo cáo tài chính đủ kiểu, thích làm ntn thì đc như vậy.

Batman

Xe điện
Người OF
cái này nó thuộc về lưu chuyển tiền tệ trong bảng báo cáo tài chính doanh nghiệp, dòng tiền thu về từ hoạt động sx kinh doanh lại không phục vụ cho hoạt động kinh doanh mà chuyển qua đầu tư khác, hoặc vẫn hoạt động kinh doanh nhưng chuyển vào đầu tư tài sản cố định hoặc tÀi sản khác phục vụ cho kinh doanh. Họ dùng tiền lợi nhuận của công ty để đầu tư tài sản. Khi đó hàng tháng, hàng quý hoặc hàng năm sẽ phải trích khấu hao tài sản vào chi phí hoạt động kinh doanh, số tiền sẽ không nhỏ vì vậy gÂy lỗ trên tài khoản lợi nhuận trước thuế, khiến doanh nghiệp bị thua lỗ, còn tài sản thì lại tăng lên. Họ làm vậy tránh phải chia lợi nhuận sau thuế với cổ đông góp vốn, mà vẫn nảy nở phát triển đc công ty theo quy mô lớn hơn, cổ đông ko rút đc lợi tức cũng ko rút đc vốn khi hết năm tài chính vì dn đang lỗ. Những cái này kế toán hay chế cháo lắm
Cùng một câu hỏi, nhưng rất nhiều câu trả lời hợp lý, ofer toàn người tài giỏi.

wave-tau

Xe container
"Bí mật" nghề làm thuế mà chia sẻ lên diễn đàn dễ thế sao. :))
Đội làm thuế mí tư vấn tài chính.. ở các công ty lớn khéo có năng lực hơn nhiều lần ở các cơ quan nhà nuớc, luật cho đến này vẫn luôn đi sau mấy thằng gian mờ. :D

Batman

Xe điện
Người OF
"Bí mật" nghề làm thuế mà chia sẻ lên diễn đàn dễ thế sao. :))
Đội làm thuế mí tư vấn tài chính.. ở các công ty lớn khéo có năng lực hơn nhiều lần ở các cơ quan nhà nuớc, luật cho đến này vẫn luôn đi sau mấy thằng gian mờ. :D
Thì vấn đề này được đem ra mổ xẻ tại quốc hội rồi mà Cụ:

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Cùng một câu hỏi, nhưng rất nhiều câu trả lời hợp lý, ofer toàn người tài giỏi.
Hihi, cái bằng học viện tài chính bỏ xó 13 năm, giờ về bốc bệt đi ị cho các cụ nhà mình và đi bán bếp từ cụ ạ. Bon chen nhiều mệt mỏi lắm

Batman

Xe điện
Người OF
Hihi, cái bằng học viện tài chính bỏ xó 13 năm, giờ về bốc bệt đi ị cho các cụ nhà mình và đi bán bếp từ cụ ạ. Bon chen nhiều mệt mỏi lắm
Vầng, cụ cởi cái áo dự bị cho đội Juve là chuẩn bài rồi còn gì, sống nhàn nhã.

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Thì vấn đề này được đem ra mổ xẻ tại quốc hội rồi mà Cụ:
À có người làm báo rồi à cụ, cái này chẳng cần viết dân tài chính ai xem báo cáo xong cũng nhìn được ra và đọc được nguyên nhân luôn. Nó có nhiều lý do họ làm vậy lắm, giờ ngồi phân tích thì lâu lắm