Nhờ tư vấn xe kia morning rò điện ắc quy

anhldit

Xe tải
Chào cccm, xe em - kia morning 2013 - có hiện tượng rò điện, nửa tháng nay đã 2 lần phải câu bình rồi. Em thử máy phát bằng cách trong lúc máy nổ thì tháo cọc (-) ắc quy thì máy vẫn nổ bình thường => máy phát bình thường.
Em thử đấu 1 đầu bóng đèn phanh (12v-5w) với cọc (-) của bình, đầu kia đấu với dây nối cọc (-) thì đèn sáng.
Em rút cầu chì lần lượt để kiểm tra, đến cầu chì audio (20A) ở giữa hình đính kèm thì đèn tắt => thiết bị audio gây tiêu điện. Tiếp theo em cắm cầu chì audio vào, rút đầu phát (radio, mp3) khỏi jack thì đèn vẫn sáng.
Cccm cho em hỏi, ngoài đầu phát thì cầu chì audio còn tải cho thiết bị nào nữa không ạ?
Em cũng đã vào gara kiểm tra nhưng thợ phán thay bình sau khi mở capo ra nhìn chứ không đo đạc gì trong khi mắt bình vẫn xanh lét. Em muốn check chính xác nguyên nhân hao điện và thay bình là giải pháp cuối cùng ạ.

vip tien sinh

Xe ngựa
Thay đê cụ, đôi khi không tin được mắt mũi đâu ak.

anhldit

Xe tải
Thay đê cụ, đôi khi không tin được mắt mũi đâu ak.
Vấn đề là em thử bằng bóng đèn thì thiết bị audio rò điện (đèn sáng). Rút cầu chì audio thì đèn tắt.
Em cũng muốn lỗi là do cái bình để chỉ việc thay là xong. Nhưng check ra lỗi rò điện nếu không xử lý thì thay bình mới vẫn hết điện cụ ah.

vip tien sinh

Xe ngựa
Vấn đề là em thử bằng bóng đèn thì thiết bị audio rò điện (đèn sáng). Rút cầu chì audio thì đèn tắt.
Em cũng muốn lỗi là do cái bình để chỉ việc thay là xong. Nhưng check ra lỗi rò điện nếu không xử lý thì thay bình mới vẫn hết điện cụ ah.
Vậy cụ lại ra hãng đọc lỗi thui.

minh431

Xe tăng
Thế thì cụ thay cái đầu DVD hoặc CD , có thể đi sửa.

anhldit

Xe tải
Thế thì cụ thay cái đầu DVD hoặc CD , có thể đi sửa.
Hix, em cắm cầu chì audio vào, rút đầu phát (radio, mp3) khỏi jack thì đèn vẫn sáng mới lạ cụ ạ :(:(:(
Ngoài cái đầu CD thì cầu chì audio còn kéo cho thiết bị nào nữa không cụ nhỉ. Em nghi dây loa bị chạm ở đâu đó mà không biết, để kiểm tra dây loa thì phải tháo khá nhiều ạ.

anhldit

Xe tải
Cụ rút cầu chì radio ra xem vài tuần sau có hao điện không!bình của cụ kém rồi cụ ạ!còn cụ thử như cụ xe nào cũng thế ạ
Xe em có 2 triệu chứng mà search web nó mô tả rò điện là:
1. Thử bằng bóng đèn 12v-5w (nối 1 đầu vào dây cực (-), đầu kia vào cực (-)) thì đèn sáng.
2. Lấy dây cực (-) quẹt vào cực (-) thì bắn tia lửa loẹt xoẹt.
Chắc em sẽ làm cái bình mới, đồng thời kiếm cái ampe kế đo cho nó chuẩn ạ.

gara ngocthach

Xe tải
Cụ bảo garage đó đo sụt áp bình chưa ạ ? Sụt áp dưới 10v thì thay bình nhé cụ

Vinhthayboi

Xe buýt
Hóng xem cụ rò bắt bệnh thế nào, e cũng bị phần radio quay volang chếch 15-20 độ là kết nối blutooth bị ngắt, hoặc FM bị nghẹt méo tiếng. Có cụ cao nhân nào biết chỉ giáo với. Thank

anhldit

Xe tải
Cụ đừng dại nghịch như thế,vì của cụ bằng điện tử,không may mất ga căngty cụ phải đi vào hãng cài lại khổ cụ thui
Í, em không biết có vụ này ạ:-ss

Cụ bảo garage đó đo sụt áp bình chưa ạ ? Sụt áp dưới 10v thì thay bình nhé cụ
Em mới ra Tirefun 9 Trần Kim Xuyến định làm cái bình mới thì các cụ ở đấy đo áp lúc máy nổ và tắt đâu loanh quanh 13v. Các cụ ấy bảo em về theo dõi thêm chứ bình chưa chết ạ. Mà cái đêm em bị hết bình là em để nấc đèn gầm, tắt đèn pha và khóa điện. Chã nhẽ để công tắc đèn gầm và tắt khóa điện rồi (đèn không sáng) mà vẫn ăn điện các cụ nhỉ.

Hóng xem cụ rò bắt bệnh thế nào, e cũng bị phần radio quay volang chếch 15-20 độ là kết nối blutooth bị ngắt, hoặc FM bị nghẹt méo tiếng. Có cụ cao nhân nào biết chỉ giáo với. Thank
Em nghi cái dây nối với các nút bấm rảnh tay trên vô lăng của cụ bị xoắn + cắm lỏng giắc cắm nên dẫn đến chạm chập khi xoay vô lăng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

minh431

Xe tăng
Hix, em cắm cầu chì audio vào, rút đầu phát (radio, mp3) khỏi jack thì đèn vẫn sáng mới lạ cụ ạ :(:(:(
Ngoài cái đầu CD thì cầu chì audio còn kéo cho thiết bị nào nữa không cụ nhỉ. Em nghi dây loa bị chạm ở đâu đó mà không biết, để kiểm tra dây loa thì phải tháo khá nhiều ạ.
Thông thường đầu CD (DVD) có 2 đường nguồn vào : 1 đường có qua chìa khóa, 1 đường lấy điện trực tiếp từ ac qui để nuôi bộ nhớ, cài đặt, đồng hồ của đầu. Chỉ bị ngắt khi rút cầu chì, tháo acqui, hoặc nhấn nút reset của đầu.
Do vậy dù tắt đầu hay rút chìa khóa đầu vẫn có tiêu thụ điện dù rất nhỏ, đâù CD của cụ có trục trặc phần này (châpj hoặc rò tụ nguồn chẳng hạn) dẫn đến tiêu điện lớn, cụ nên tháo đầu ra đi sửa sẽ hết. Lỗi này không nặng thợ đài đóm nào cũng làm được.

Chỉnh sửa cuối:

anhldit

Xe tải
Thank cụ, e ktra lại rồi bc kq sau.
OKie cụ.

Thông thường đầu CD (DVD) có 2 đường nguồn vào : 1 đường có qua chìa khóa, 1 đường lấy điện trực tiếp từ ac qui để nuôi bộ nhớ, cài đặt, đồng hồ của đầu. Chỉ bị ngắt khi rút cầu chì, tháo acqui, hoặc nhấn nút reset của đầu.
Do vậy dù tắt đầu hay rút chìa khóa đầu vẫn có tiêu thụ điện dù rất nhỏ, đâù CD của cụ có trục trặc phần này (châpj hoặc rò tụ nguồn chẳng hạn) dẫn đến tiêu điện lớn, cụ nên tháo đầu ra đi sửa sẽ hết. Lỗi này không nặng thợ đài đóm nào cũng làm được.
Em rót rượu cho cụ mà máy nó không cho ạ.

Ct.Thang

Xe tăng
Em đào mộ vụ này xem vì v2 đang rò điện ah. 3-4 ngày là AQ ko đề dc máy.