Nhờ vả các cụ PA thiết kế mặt bằng chung cư

cuchuoi0509

Xe tăng
Em đang sửa lại nhà chung cư mà nghĩ mãi chưa biết xử lý lại mặt bằng ntn, kts cũng chưa có ý tưởng gì thực sự hay, nên em vác lên nhờ các cụ thông não dùm ạ. Phòng khách nhà em nó hơi vuông mà k dài nên ngăn cũng hơi khó chia, chưa kể phần lối đi
- Hiện trạng:
+ chỗ kho đang là thờ quay ra vách giữa cửa phòng ngủ với ban công
+ đang có bàn đảo 1900x600 ở bếp như ảnh có kích thước
+ phần chữ L bên dưới tay phải là ban công em đua kính ra hết và để điều hòa bên ngoài cùng ban công
- Nhu cầu cơ bản:
+ Em muốn bàn ăn gần bếp để thuận tiện dọn rửa
+ Nhà có trẻ con nên em định để phòng khách có khoảng rộng trải chiếu cho con chơi, mẹ nấu cơm vẫn trông được con
+ Phòng ngủ nhìn sang phòng khách em đang dùng làm phòng đa năng có hệ tủ giường thông minh và tủ áo dọc 2 bên tường như hình
+ Ban thờ hiện tại chỉ có thể để chỗ kho cũ, hoặc trong góc sopha nhìn ra tường tivi trong ảnh, hoặc ra ngoài như ảnh thiết kế

Sắp tháng ngâu rồi mà mãi chưa chốt được mặt bằng k biết bao giờ mới khởi công được, vã quá em phải lên nhờ các cụ ạ :(. Rượu em rót sẵn hầu các cụ.
mặt bằng.png
mặt bằng 2.png

Red2010

Xe điện
Người đang sát thông tin với cụ nhất là KTS còn chưa đáp ứng được thì cụ hỏi trên này cũng khó.
Nếu ảnh dưới là phương án KTS đưa ra thì em khẳng định cụ gặp KTS vớ vẩn rồi. Người có tâm ( chưa cần biết trình độ ra sao)- không bao giờ bố trí tủ kệ để hụt và thừa góc chết, và lại càng ko vứt đồ thư viện vào mà ko có sự tính toán như kia.
Em chỉ đôi lời góp ý vậy thôi. Còn nếu cụ cảm thấy bên kia ko đáp ứng được yêu cầu thì inbox em.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Quá đơn giản!
Còn bác chủ đuổi mịa kts đang làm đê! Chắc kts tự xưng,hoặc mới ra trường.
Chỉ lưu ý bác chủ 1 điều tiền nào của đấy thôi!

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Công nhận mặt bằng bố trí non tay thật cụ ak :))

cuchuoi0509

Xe tăng
hix các cụ chê nhiều quá, nhưng k cụ nào giúp em đc ạ. Một phần là sửa lại cũng tận dụng, chủ yếu là sửa phòng khách với bếp, các phòng khác gần như giữ nguyên các cụ ạ

milimet

Xe buýt
Cụ gửi hiện trạng lên em xem nhé.

chanquayxoan

Xe buýt
Căn của cụ rộng nhưng loằn ngoằn quá. Với mặt bằng này phải đập tường bố trí lại mới chuẩn.

cuchuoi0509

Xe tăng
Căn của cụ rộng nhưng loằn ngoằn quá. Với mặt bằng này phải đập tường bố trí lại mới chuẩn.
cái phòng khách 6.6x5.2 nên vuông khó chia cụ ah, chưa kể loằng ngoằng. cột chịu lực ngăn phòng nhiều nên k đập đc :(

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn
Em không rành về thiết kế lắm nhưng mời cụ xem kênh youtube của em để tham quan một số thiết kế mẫu làm ý tưởng bố trí nhé

cuchuoi0509

Xe tăng
Em không rành về thiết kế lắm nhưng mời cụ xem kênh youtube của em để tham quan một số thiết kế mẫu làm ý tưởng bố trí nhé
tưởng ai hóa ra anh Trung đen :D. Mod đâu bế ông ý ra đảo cách ly đi, vừa xem clip thấy mới đi review BĐS Đà Nẵng về :))

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn

cuchuoi0509

Xe tăng
em ủn lên ạ, ai giúp em đc PA tối ưu em xin hậu tạ công khai ạ :D

bridge

Xe điện
em ủn lên ạ, ai giúp em đc PA tối ưu em xin hậu tạ công khai ạ :D
Theo em, cụ đừng đẽo cày giữa đường ntn
Với nhà cửa, cụ cứ thuê KTS hay một đội uy tín làm, dựng 3D nghiêm chỉnh để cả nhà cụ quan sát và có ý kiến cho ổn thỏa, tất nhiên là có trả phí thiết kế...

cuchuoi0509

Xe tăng
Theo em, cụ đừng đẽo cày giữa đường ntn
Với nhà cửa, cụ cứ thuê KTS hay một đội uy tín làm, dựng 3D nghiêm chỉnh để cả nhà cụ quan sát và có ý kiến cho ổn thỏa, tất nhiên là có trả phí thiết kế...
Em có thuê rồi cụ, mà lên pa hơi chậm với lại cũng nhiều đội vào chưa đội nào có ý tưởng xuất sắc hẳn

bridge

Xe điện
Em có thuê rồi cụ, mà lên pa hơi chậm với lại cũng nhiều đội vào chưa đội nào có ý tưởng xuất sắc hẳn
Đúng là thuê thì phương án thường chậm vì đội thiết kế cần có thời gian và họ cũng nhiều dự án, tất nhiên với đội làm được
Còn phương án thì cũng nhiều, quan trọng là cụ thích ý tưởng bố trí sắp xếp thế nào thôi
Em cũng đang trong cảnh sửa nhà giống cụ ... hic, vừa nhiều ý kiến vừa tốn xèng

L.C.D

Xe container
Em cũng đang sửa nhà, nhưng trên tinh thần đập phá ít nhất có thể. Các cụ có chuyên môn ngắm nghĩa giúp em xem em bố trí mặt bằng như này có ok ko ạ?

LehmanBrothers

Xe điện
Em có mấy ý kiến cho cụ với hai ảnh mặt bằng gốc + bản cải tạo . Chi tiết cụ trao đổi gì với kts tùy cụ , e ko chịu ảnh hưởng bởi các ý tưởng đó.

Mặt bằng của cụ tầm 95m2 , đang cần tập trung làm tốt phần Khách + bếp , ít đập phá, các phòng ngủ bỏ qua.

Mặt bằng gốc dùng để xem kích thước , còn bố trí của CĐT ko đạt rồi. Về bản cải tạo mới của kts thì em cho là làm chưa kĩ cho cụ, tức là việc xử lý nội thất ko hết mức , cái được là đã chuyển bàn thờ về gần logia, thu hẹp logia ban đầu - chỉ làm được vậy.

Em đề xuất cụ hình dung vấn đề tổng thể như này : cái kho kia bản chất nó chỉ là bức tường cũ của bàn thờ, nhà rất nhiều góc, bước vào nên tạo ra độ mở lớn bằng cách giảm góc vuông cũ này. Kết nối đồ theo bản tạo sẽ rời rạc. Nhà cụ nhiều góc cạnh thì đồ sau nên tạo thành các mặt phẳng liền mạch mức tối đa, các khối phẳng này làm cho phòng rộng rãi vuông vức hơn. Chưa thấy cụ nói gì về việc tổ chức trần, có làm thêm lam gỗ treo ở một góc ko,....

Chi tiết hơn :
-- Lối vào : cái kho mới theo bản cải tạo ko dùng vậy, bức tường cũ cắt bỏ nửa. Góc này đóng một tủ đồ dạng vát cạnh hoặc vừa có cánh tủ đi được vào trong , vừa gồm cánh kính như một tủ rượu. Bước vào nhà nhìn tủ kính này đẹp hơn nhiều khối kia, vẫn làm kho đồ nhỏ bên trong. Cái chính là tạo ra cảm giác không gian tốt hơn. Chỗ để tủ rượu theo kts thì ở đó chỉ cần để một cái bàn dài kiểu decor . Phòng khách cũng rộng hơn khi chỉ có một cái bàn decor đẹp , vừa có điểm nhấn vừa làm cho phòng rộng hơn.
-- Tới khối tivi: Khối này sẽ liền với một tủ đồ lớn của tủ bếp. Có thể để dạnh vát ở góc tường vuông cũ để giảm góc vuông. Vị trí tủ lạnh theo kts thì làm tủ đồ cánh kín hoặc chỉ gồm 4-5 tầng để đồ , ko gồm cánh, ốp gỗ đầy đủ, lên tới mái nếu chung cư thấp trần ( cái này cần thống nhất với cao độ tủ bếp trên ) , phần trên có thể để cánh kín.
-- Tủ lạnh ko để vậy được, ko tiện dùng. Cụ biết là thực tế tới nguyên lý bao giờ người ta cũng để tủ lạnh bên tay trái , rồi vòi rửa, bếp bên tay phải. Nó tiện lợi để từ khâu lấy đồ, ra rửa + chế biến rồi qua nấu. Nếu để như kts là cụ mang con gà vòng qua 2 bước để chế biến. Cái lý là tủ lạnh gần bàn ăn cũng ko giải thích được vì vị trí khác cũng gần bàn ăn. Ở đây vị trí bếp + vòi bếp ko đổi vì thường gắn với ống cố định của tòa nhà.

Tủ lạnh để vào góc hộp kĩ thuật gần bàn thờ mới, k nên dùng đảo bếp ở đây. Tủ lạnh phía ngoài có thể vẫn gồm thêm một tủ đồ sâu 300-350mm ko cánh hoặc cánh kính, che lại phần hở của tủ lạnh. Bàn ăn dịch sang trái bớt. Ở đây bản vẽ lẽ ra Dim kích thước từ các khối đồ tới tường mới tính toán được hợp lý ko. Chứ cảm nhận mò theo khối đồ ko chuẩn được, chắc kts cũng ko Dim cho cụ biết. Ngay cái tủ lạnh để gần tivi em nhìn khoảng trống giữa hộp kĩ thuật gần đó với tivi thì đoán chỉ còn rộng tầm 700mm , ko đủ cho tủ lạnh to. nó sẽ nhô ra phía tivi. Cụ ko có kích thước nên sẽ cảm giác là hợp lý là vậy. Làm việc phải để kích thước ra để tính cho chuẩn xác.

Có mấy điểm đó em nghĩ sẽ thống nhất không gian Khách bếp của cụ được. Còn lại vẽ căn này cũng cần tới cả tháng nên chỉ qua vài dòng commet mà ngon luôn thì e rằng vội vàng. Kts của cụ ko phải là một người làm nhiều nội thất và có nghề, làm kiểu ang áng, ko bài bản. Ngay phòng ngủ master nếu Dim khoảng cách từ mép giường tới tường có khi ko rộng như mặt bằng với thư viện vậy đâu. Cái giường đó có khi chỉ là một cái giường dài 1.8m để nhìn cho rộng. Chuẩn ngày từ những cái đó nó mới rõ ràng, chủ nhà muốn rộng hay hẹp cũng phải theo thực tế chứ ko phải kiểu : em làm được anh ạ.