Thảo luận Nhớt 0w20 cho một số dòng xe phổ thông có phù hợp?

GrabtaxiLongThanh

Xe đạp
Một số hãng xe phổ thông hiện nay như Toy, Mit, Su...khuyến khích dùng dầu 0w20 cho nhiều dòng xe phổ thông xuất xưởng gần đây. Mình đã trải nghiệm và cảm thấy không ổn lắm. Mới chạy sẽ cảm nhận xe tăng tốc nhẹ nhàng nhưng khi đủ tải leo dốc hay chạy tốc độ cao sẽ thấy máy gào thậm chí hụt hơi nhất là khi odo trên 5v càng cảm nhận rõ nên mình đã chuyển lên cấp nhớt đặc hơn. Rõ ràng nhớt quá loãng không đáp ứng nhiệm vụ bít kín khe hở cơ khí nên hụt hơi, ma sát tăng. Không hiểu sao các hãng vẫn khuyến khích dùng 0w20 liên tục vài năm nay trong khi giá dầu này lại mắc nữa. Ngược lại Kia, Hyundai nhiều đại lý lại dùng 10w40 cho cả xe mới ra thì nhiều xe có hiện tượng rung nhẹ khi mới khởi động có phải do dầu 10w40 rẻ hơn và máy của HQ khe hở cơ khí lớn hơn xe Nhật?

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Tốt thôi cụ, nếu rủng rỉnh tài chính. Mức 0 là cho xứ lạnh, ở ta thì có thể xài mức 5, mức 10 vẫn ok

GrabtaxiLongThanh

Xe đạp
Tốt thôi cụ, nếu rủng rỉnh tài chính. Mức 0 là cho xứ lạnh, ở ta thì có thể xài mức 5, mức 10 vẫn ok
Nhiệt độ thì ở VN k quan tâm mấy số đó vì phù hợp hết nha b. Bài viết mình b chưa đọc hết thì phải vấn đề là độ đặc, số đằng sau thôi

quandicom

Xe buýt
xe đi quãng ngắn, tắc đường nhiều hay đi chậm hoặc thời tiết lạnh nên dùng dầu loãng và ngược lại theo ngu ý của em. Dầu thay không đúng, dầu rởm các cụ đi 1 thời gian tháo mặt trên của máy sẽ thấy 1 lớp sệt như bùn quánh ở đó. Dầu máy giống như máu trong người, không ổn là xe có vấn đề nên các cụ tìm hiểu cho kỹ

Hãng xe khuyến cáo khách hàng có thể sử dụng 0W-20 cho đến 10W-30 tùy theo điều kiện sử dụng chứ ko phải khuyến khích dùng 0W-20...VN là xứ nhiệt đới nên cụ phải áp dụng linh hoạt với xe mới thì nên dùng 5W-30 hoặc 10W-30, khi nào xe chạy đc khoảng trên 10 vạn thì cụ chuyển sang 15W-40 là hợp lý. Dầu 0w-20 thì thích hợp dùng bên Châu âu vào mùa đông thôi cụ...

GrabtaxiLongThanh

Xe đạp
Hãng xe khuyến cáo khách hàng có thể sử dụng 0W-20 cho đến 10W-30 tùy theo điều kiện sử dụng chứ ko phải khuyến khích dùng 0W-20...VN là xứ nhiệt đới nên cụ phải áp dụng linh hoạt với xe mới thì nên dùng 5W-30 hoặc 10W-30, khi nào xe chạy đc khoảng trên 10 vạn thì cụ chuyển sang 15W-40 là hợp lý. Dầu 0w-20 thì thích hợp dùng bên Châu âu vào mùa đông thôi cụ...
Thì mình cũng nghĩ thế nhưng các hãng hiện tại cứ xúi xài 0w20 hết đó bác. Thậm chí còn thể hiện rõ trong sách hdsd

GrabtaxiLongThanh

Xe đạp
xe đi quãng ngắn, tắc đường nhiều hay đi chậm hoặc thời tiết lạnh nên dùng dầu loãng và ngược lại theo ngu ý của em. Dầu thay không đúng, dầu rởm các cụ đi 1 thời gian tháo mặt trên của máy sẽ thấy 1 lớp sệt như bùn quánh ở đó. Dầu máy giống như máu trong người, không ổn là xe có vấn đề nên các cụ tìm hiểu cho kỹ
Mình cũng nghĩ vậy nhưng xe thì đi có lúc này lúc kia chứ làm gì mà đi 1 điều kiện chung đâu nhưng hãng cứ đè ra khuyên dùng 0w20 kể cả trong hdsd cũng ghi rõ ưu tiên 0w20 mới khó hiểu

Mình cũng nghĩ vậy nhưng xe thì đi có lúc này lúc kia chứ làm gì mà đi 1 điều kiện chung đâu nhưng hãng cứ đè ra khuyên dùng 0w20 kể cả trong hdsd cũng ghi rõ ưu tiên 0w20 mới khó hiểu
Cụ chụp em xe sách nói như nào :D

quandicom

Xe buýt
sách hướng dẫn thì nên tuân thủ, nhưng lưu ý bác đọc kỹ xem có các điều kiện loại trừ nào không, có áp dụng ở VN không... Theo em khuyến cáo của hãng sản xuất (không phải của gara đại lý nhé) là chính xác vì họ là người thiết kế ra cái xe nên rõ nhất cách nào cho xe hoạt động tốt, không ai lại hướng dẫn sai để sản phẩm của họ hỏng rồi bị chê. Máy của họ có các chi tiết đường dẫn dầu nào đó cần phải sử dụng loại đó mới tối ưu, mới bôi trơn đến tận nơi được, vân vân mây mây, thêm nữa họ đã thử nghiệm cả quãng thời gian mới bán ra thị trường nữa.

GrabtaxiLongThanh

Xe đạp
Cụ chụp em xe sách nói như nào :D
Nó có bảng ưu tiên các loại dầu theo chỉ số đối với xe. Tui tìm đọc qua 1 loạt xe rồi. Ertiga, Xpander, XL7, Vios, Rush...các xe khác chưa coi. XL7, Ertiga, Xpander dô hãng nv trực tiếp khuyến nghị xài 0w20.

GrabtaxiLongThanh

Xe đạp
sách hướng dẫn thì nên tuân thủ, nhưng lưu ý bác đọc kỹ xem có các điều kiện loại trừ nào không, có áp dụng ở VN không... Theo em khuyến cáo của hãng sản xuất (không phải của gara đại lý nhé) là chính xác vì họ là người thiết kế ra cái xe nên rõ nhất cách nào cho xe hoạt động tốt, không ai lại hướng dẫn sai để sản phẩm của họ hỏng rồi bị chê. Máy của họ có các chi tiết đường dẫn dầu nào đó cần phải sử dụng loại đó mới tối ưu, mới bôi trơn đến tận nơi được, vân vân mây mây, thêm nữa họ đã thử nghiệm cả quãng thời gian mới bán ra thị trường nữa.
Bởi mình mới thấy lạ lùng đó bác. Sách hdsd tiếng Việt k ghi cụ thể điều kiện gì chỉ liệt kê độ nhớt ưu tiên theo thứ tự đối với xe và thực tế đi BD nv cũng làm theo khuyến nghị đó còn xe trải nghiệm thì như mình nói lộ rõ nhược điểm

Nó có bảng ưu tiên các loại dầu theo chỉ số đối với xe. Tui tìm đọc qua 1 loạt xe rồi. Ertiga, Xpander, XL7, Vios, Rush...các xe khác chưa coi. XL7, Ertiga, Xpander dô hãng nv trực tiếp khuyến nghị xài 0w20.
Cụ đừng tin nhân viên hãng, tin sách HDSD thì ok, và mình trừ hao đi chút mình dùng là sẽ tốt...nv hãng tư vẫn theo cảm tính chứ ko hề chuyên nghiệp.

pisces_hn

Xe container
dùng được nhiều loại nhưng hdsd vẫn khuyên dùng 0w20 cho tiết kiệm nhiên liệu

SPL

Xe container
Vấn đề quan trọng nhất chưa phải là chỉ số chống đông, tức nhiệt độ có thể khởi động xe lấy số trước W trừ đi 30 sẽ ra nhiệt độ âm, vì cái này chủ yếu dành cho xứ lạnh, hay chỉ số độ nhớt, số đằng sau W, mà là phẩm cấp dầu được sử dụng. Dầu rẻ nhất là gốc khoáng, cao hơn là bán tổng hợp rồi tổng hợp toàn phần, để xe chạy ngon thì nên dùng dầu tổng hợp toàn phần đã, xe được dùng dầu tốt thì máy sẽ tốt, ít tiền thì dùng loại bình dân cấp A4, nhiều tiền thì dùng cao cấp A5. Với xe mới, chạy trong phố nhiều thì nên dùng dầu có độ đặc 30, xe cũ chạy đường dài nhiều thì xài 40. Xe quá cũ lại có hiện tượng ăn dầu rồi thì dùng dầu 50, nên xài bán tổng hợp, không nên xài gốc khoáng