[CCCĐ] Những cung đường tại Nhật

Thaphuongcauthuc

Xe đạp
Em xin chào các cụ, em là ma mới, mong các cụ chiếu cố cho.
Văn chương em kém nên có gì mong các cụ bỏ quá.
Chả là em có một mong muốn là được đi oto khắp các vùng ở Nhật, em bắt đầu thực hiện từ đầu năm nay thôi.
Thưởng thức một mình cũng kém phần sướng nên em chia sẽ lên đây, để có những cụ nào có ý thích thì vào góp ý em đôi lời. Không chỉ có những chuyến đi, ăn, chơi, e cũng chia sẽ những gì mình thấy được ở đây cho cụ nào chưa biết được rõ.

Em chưa mua được xe nên vẫn cứ xài xe thuê, được cái là nhanh gọn lẹ, trải nghiệm được nhiều loại xe, kinh nghiệm phượt và kiến thức xe cộ còn kém, nếu được mong các cụ chỉ dạy.

Tiện đây em up vài cái ảnh 2 chuyến đi ngắm hoa tuần trước của em ở tỉnh Kanagawa và Chiba.

Hôm đó em chạy con Mazda CX3

Cuối tuần dân Nhật đổ xô đi chơi, đến cái đồng hoa tít trong làng mà xe kẹt cả mấy cây số.

Nằm chờ vợ và đồng bọn đi ngắm hoa, em không ưa lắm, chỉ thích lái xe thôi.

Một góc đồi hoa ở Kanagawa, hoa anh đào vào hoa cải.

Hoàng hôn trên Vịnh Tokyo nhìn từ phía Chiba, đường nay bắt ngang qua biển, phía trước 1 đoạn nữa là xuống hầm đi thông qua biển dài khoảng 15km.

Phía trước là khu Parking, ăn uống và ngắm cảnh giữa biển, sau lưng nó là cổng hầm.
Chỗ này gọi là Umihotaru 海ほたる

Tuần sau nghỉ dài, em chạy lanh quanh mấy tỉnh quanh tokyo, hẹn các cụ tuần sau em lại báo cáo.

Chỉnh sửa cuối:

yakcafe!

Xe tải
Nhật bổn đúng là đẹp thật nhưng thua xa Việt Nam

Thaphuongcauthuc

Xe đạp

Nhật bây giờ là 19h30, đúng ra là xách cặp ra về lúc 17h30 rồi các cụ ạ, nhưng đâu có sướng như vậy.
Em làm IT, vừa dev, vừa Brse cho offshore ở VN, công ty cũng thuộc dạng vừa và nhỏ nên công việc cũng không đến nổi vất vả mà overtime triền miên như lão gì mập mập của Fsoft tuyên bố cho đám dev hôm trước.
Nhưng vấn đề là, cả bọn trong cty thằng nào cũng ngồi lỳ đó, mình bỏ về vài hôm thì được, hôm nào cũng về trước thì thành ra nó cứ như thế nào ấy, vậy là phải ngồi lại.

Trước hết phải nói về năng suất của bọn Nhật, lúc mới đi xin việc (có thời gian e tâm sự các cụ thời gian em mới qua, đi học đi làm ntn) em lo lắm, không biết có cày nổi với bọn này không, vì dù sao công nghệ và nền tảng của tụi nó ở trên tầm mình nhiều quá. Thế nhưng từ khi bước vào cty, đến bây giờ là cty thứ 2, em đánh vài dự án lớn nhỏ chung với không ít bọn Nhật, Trung, Nepal thì e mạnh dạn đánh giá là bọn Nhật năng suất không có tuổi với người Việt chúng ta.

Các ngành khác em không rõ, nhưng trong IT năng suất bọn nó kém, khả năng đối ứng vấn đề của bọn nó chậm hơn hẵn, đã thế lại cứ thích ngồi lỳ, trầm ngâm ra vẻ ta đang rất nỗ lực (đôi khi bọn nó nỗ lực thật). Schedule và task thì như nhau, mà gần như lúc nào e cũng xong trước, xong với status là review kỹ lưỡng, và best solution rồi đấy các cụ ạ, thế mà lúc nào cũng phải ngồi chờ bọn nó. Các sếp thì cũng từ môi trường bọn nó mà ra, thấy mình thong dong thì lại nghĩ task mình nhẹ, rồi vứt thêm task, hoặc giả có ông nhận ra được mình năng suất cao thì cuối cùng vẫn quăng task thêm cho mình để gánh bọn kia. Qua hơn 2 năm cặm cụi cày thì giờ e hết ngu rồi, không làm xong trước quá sớm nữa, sắp xếp time sao cho có buffer cho mình, trước deadline một tý, thời gian thảnh thơi ngồi nghiên cứu thứ khác. Được cái sếp tin tưởng vào năng suất và trình ăn xin google của em nên cho tự control plan, schedule luôn, tự estimate luôn, nhưng mà chỉ đỡ được phần gánh task thôi, còn lại vẫn phải ngồi ăn mỳ ntn các cụ ạ.

Bọn Nhật nó năng suất không cao, tại sao bọn nó phát triển và chất lượng tốt đến như vậy. Là vì có những ưu điểm gỡ gạt các cụ ạ, bọn nó nhiều ưu điểm lắm, vượt trội người Việt chúng ta nhiều.

Trước hết là bọn nó có tầm nhìn, tiếp cận một vấn đề bọn nó luôn có cái nhìn rộng, nhìn sâu và nhìn kỹ mọi ngóc ngách (theo e thấy là rất kỹ) để tìm ra được phương án tốt nhất, ít rủi ro nhất và có khả năng tồn tại phát triển theo thời gian nhất. Những ai làm với Nhật rồi mới hiểu được bọn nó ghiền họp, ghiền báo cáo, ghiền tài liệu ghê gớm thế nào, những giai đoạn phân tích thiết kế một dự án có khi em phải ngồi phòng họp từ sáng đến chiều tối, nhờ thế bọn nó mới tránh được rủi ro và vấn đề phát sinh trong giai đoạn phát triển và vận hành, điều mà người Việt thường tốn rất nhiều effort vì tầm nhìn kém.

Sau nữa là bọn nó biết vì cái chung, em chưa thấy thằng nào trong dự án mà hục hặc với nhau, cũng chẵng có thằng nào gây gỗ, nói xấu nhau bao giờ. Từ họp hành đến làm việc, bọn nó giữ hòa khí và trong bàn bạc luôn tìm ra cách tốt cho dự án không quan trọng cách đó do ai làm, ai nghĩ ra. Nói chung, có khả năng teamwork tốt hơn người Việt.

Thêm tý nữa là bọn nó kĩ tính, từng cái nhỏ nhặt, từng cái chi tiết đều phải đúng rule, đúng cách thức đặt ra. Có gì phát sinh là báo cáo, và tìm giải pháp, lời của cấp trên gần như là lệnh, nhiều khi không phục vẫn nghe và làm theo rồi sau đó có nói gì thì nói sau. Bọn nó có cái phương châm là HORENSO, trong tiếng nhật nghĩa là Báo cáo, liên lạc, bàn bạc, phàm bất cứ vấn đề gì cũng phải tuân thủ mấy cái đó chứ không thể ẩu tả mà tự qđ được.

Em lại ăn mỳ tiếp, nguội và nở tè le rồi.

Mán LC

Xe hơi
E xin chỗ ngồi hóng

vip tien sinh

Xe ngựa
Em như trên.

Thaphuongcauthuc

Xe đạp
Trừ những ngày lễ ra thì một tuần 5 ngày đều như vắt chanh e phải lết ra khỏi nhà từ 7h30, đến cty là 8h45. Thời gian trên tàu hơn 1 tiếng với khoảng cách là hơn 30km. Ở Nhật thì với thời gian và khoảng cách đó là tạm được chứ không hẵn là xa, cty e lại nằm trong trung tâm tokyo nên ở trong đấy đắt đỏ lắm.

Chiều tối về cũng y như vậy, lặp đi lặp lại ngày qua ngày, trong tuần ngoài công việc ra thì khó mà dành thời gian cho việc gì khác. Em cũng có tranh thủ đi gym, nhưng không được đều đặn như lúc còn ở VN, vì tính chất công việc. Công việc và thời gian là 2 thứ mà Nhật nó khắc nghiệt hơn ở VN rất nhiều, ở VN lê la phê pháo, nhậu nhẹt nhiều bao nhiêu thì bên này cứ như con chuột vắt chân lên chạy trong lồng.

5 ngày trong tuần thì mệt hơn ở vn rất nhiều, áp lực cv, khách hàng, đi lại đông đúc, lại phải luôn suy nghĩ trong lúc giao tiếp nữa. Trái lại thì 2 ngày cuối tuần thì đúng kiểu relax, nghỉ ngơi, mua sắm, đi chơi, nhậu nhẹt... đều dành về 2 ngày này cả. Mấy cty ở Nhật ít khi bắt nhân viên lv cuối tuần trừ những case urgent ra thì khi estimate họ ít khi đưa 2 ngày này vào (ko khéo tụi nó tự tử hết).

Đường từ nhà e đến cty các cụ ạ.

Nhà hàng xóm của e, ở Tokyo mà ở nhà này là thuộc dạng khá rồi, đáng tiếc là người ở lại là 2 ông bà già 70 tuổi.
Mấy cái hình là poster bầu cử.

Biển báo giao thông, gương cầu bên này lắp đặt tận trong hẻm.

Xe cộ toàn để ngoài trời cả, có khóa nhưng tính ra thì cũng an toàn, nếu ở VN thì e rằng đến sợi xích cũng mất.

Chỗ này là cái nghĩa địa nhỏ nhỏ nằm trong khu dân cư, tối nào vợ làm về muộn cũng phải chạy ra đưa về :D

Thời tiết xuân mà mấy hôm nay lại mưa với âm u như mùa đông.

Rác bên này hầu như dân tự phân loại (có nơi bên cty rác ng ta tự phân) rồi một tuần 2 ngày tập kết ra cho tụi vệ sinh đi dọn.

Nhà cửa kute vãi các cụ ạ.

Nhà bên này nhìn bề ngoài cứ tưởng xây gạch thẻ, nhưng thực chất toàn là gỗ lắp ghép các cụ ạ, phải nói công nghệ xây nhà gỗ bọn Nhật phải triển khá đỉnh. Độ bền cao mà có thể chống động đất ở mức độ vừa phải, xây cực kỳ nhanh nữa. Tất nhiên những tòa nhà lớn cao tầng thì phải đổ bê tông.

Ga chỗ e các cụ ạ, tàu nó chạy trên cái line phía trên ấy.

Trong ảnh hình như là một anh VN đang đi học hay đi làm gì đó thì phải :D.
Người Việt giờ bên này đông rồi, toàn top các sự kiện ở Nhật cả, đi theo đúng mô hình của TQ nhiều năm trước. Chỉ tiết là nhiều vụ việc xấu xí quá, chất lượng nhân lực lại thấp vì toàn đi học và đi làm chân tay chiếm số lượng lớn, cho nên vị thế vẫn còn thấp trong mắt bọn Nhật, TQ ở đây lắm.

Sông Arakawa, một trong 3 con sống lớn ở Tokyo.

Sáng nào cũng chen mệt nghỉ các cụ ạ.
Chật chội quá thành ra ai cũng cảm thấy khó chịu, có nhiều thằng Nhật bựa bựa cứ hay đứng ngay cửa không chịu vào trong, còn ra sức gồng không cho người khác vào nữa, thỉnh thoảng lại nghe to tiếng với nhau.
Nhiều khi e tưởng tượng nếu ở VN mà như thế này không biết có đập nhau vì tính cách dân VN mình hay ko nữa, nhìn chung thì bọn Nhật vẫn nhường nhịn nhiều.

Ông già này hiền dễ sợ, sáng nào cũng đứng nhắc nhở với chào buổi sáng @@.

Ga e làm việc các cụ ạ.

Cuốc bộ tầm 5p nữa là đến.

Cái máy cày của e, ảnh này e chụp từ hôm qua.:)

minhonminhon

Xe đạp
bỏ lỡ một lần đến nơi đây

thuha1995

Xe tải
ảnh hoa anh đào bên đó đẹp quá

HUNGSMUN

Xe container
Hóng thêm ảnh của cụ

aliviss

Xe hơi
lót gạch ngồi hóng tiếp.e ko hiểu đông đúc chật ních người thế nó quay jav kiểu gì cụ nhỉ

cuongvippro

Xe hơi
đường bên đó sạch thật cụ nhỉ

danang194

Xe tăng
Đường sá, quy hoạch OK quá. Em đang có quả yêu cầu phải đi Onsite bên đó 1 năm mà đang phân vân quá :(

Thaphuongcauthuc

Xe đạp
Đường sá, quy hoạch OK quá. Em đang có quả yêu cầu phải đi Onsite bên đó 1 năm mà đang phân vân quá :(
Nếu cụ chưa gia đình, hoặc giả như có rồi mà vợ con không khó quá thì e nghĩ nên đi cụ ạ.
Bạn e cũng có vài thằng sang đây onsite vài tuần, vài tháng, vài năm, thằng nào cũng bảo đi về học được nhiều thứ.

Ông bà có câu "đi một ngày đàng học một sàng khôn" rồi cụ ạ.
Em ở Nhật chứ vẫn luôn muốn đi nhiều nước khác, nhưng vì chưa đủ điền kiện nên mới chỉ đi được Sing thôi.

À, mà cụ ở đn à, đừng nói cụ là dân fsoft nhé :T.

đường bên đó sạch thật cụ nhỉ
Cũng có chỗ bẩn cụ ạ, nhưng mà ít, dân nó ý thức tốt (ngược 100% dân Việt mình, tụi nó trong nhà bẩn thôi rồi, nhưng ra đường thì lại ít khi vứt rác), dắt chó đi dạo mà nó bĩnh ra phải hốt về, nó xịt cột nào thì lấy bình nước mang theo mà đổ vào chỗ đó cụ ạ.

cuongvippro

Xe hơi
Nếu cụ chưa gia đình, hoặc giả như có rồi mà vợ con không khó quá thì e nghĩ nên đi cụ ạ.
Bạn e cũng có vài thằng sang đây onsite vài tuần, vài tháng, vài năm, thằng nào cũng bảo đi về học được nhiều thứ.

Em ở Nhật chứ vẫn luôn muốn đi nhiều nước khác, nhưng vì chưa đủ điền kiện nên mới chỉ đi được Sing thôi.

Cũng có chỗ bẩn cụ ạ, nhưng mà ít, dân nó ý thức tốt (ngược 100% dân Việt mình, tụi nó trong nhà bẩn thôi rồi, nhưng ra đường thì lại ít khi vứt rác), dắt chó đi dạo mà nó bĩnh ra phải hốt về, nó xịt cột nào thì lấy bình nước mang theo mà đổ vào chỗ đó cụ ạ.
chả bít trong ntn nhưng nhìn ngoài sạch sẽ thế vẫn còn lịch sự hơn ta cụ ạ

bagac_may

Xe tải
Nhà cửa hao hao như trong truyện Đô rê mon cụ nhỉ :D

danang194

Xe tăng

Chuẩn rồi cụ ah. Em làm Công ty Nhật 10 năm rồi. Mới qua Fsoft 1 năm nay thôi. Văn hóa và con người Nhật thì không có gì phải bàn cãi nữa. Em thì mong muốn được đi. Nhưng vợ em thì lại không muốn xa em. Nên đang đợi cơ hội để cả nhà qua luôn. (Vợ em cũng là dân tiếng Nhật). Bạn bè em nhiều gia đình đang ở bên đó lắm. Cứ thấy môi trường và hình ảnh bên đó cứ khoái khoái là :)

Chung7269

Xe hơi
Hay . Hóng tiếp chuyện của cụ !

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Em xin chào các cụ, em là ma mới, mong các cụ chiếu cố cho.
Văn chương em kém nên có gì mong các cụ bỏ quá.
Chả là em có một mong muốn là được đi oto khắp các vùng ở Nhật, em bắt đầu thực hiện từ đầu năm nay thôi.
Thưởng thức một mình cũng kém phần sướng nên em chia sẽ lên đây, để có những cụ nào có ý thích thì vào góp ý em đôi lời. Không chỉ có những chuyến đi, ăn, chơi, e cũng chia sẽ những gì mình thấy được ở đây cho cụ nào chưa biết được rõ.

Em chưa mua được xe nên vẫn cứ xài xe thuê, được cái là nhanh gọn lẹ, trải nghiệm được nhiều loại xe, kinh nghiệm phượt và kiến thức xe cộ còn kém, nếu được mong các cụ chỉ dạy.

Tiện đây em up vài cái ảnh 2 chuyến đi ngắm hoa tuần trước của em ở tỉnh Kanagawa và Chiba.

Hôm đó em chạy con Mazda CX3

Cuối tuần dân Nhật đổ xô đi chơi, đến cái đồng hoa tít trong làng mà xe kẹt cả mấy cây số.

Nằm chờ vợ và đồng bọn đi ngắm hoa, em không ưa lắm, chỉ thích lái xe thôi.

Một góc đồi hoa ở Kanagawa, hoa anh đào vào hoa cải.

Hoàng hôn trên Vịnh Tokyo nhìn từ phía Chiba, đường nay bắt ngang qua biển, phía trước 1 đoạn nữa là xuống hầm đi thông qua biển dài khoảng 15km.

Phía trước là khu Parking, ăn uống và ngắm cảnh giữa biển, sau lưng nó là cổng hầm.
Chỗ này gọi là Umihotaru 海ほたる

Tuần sau nghỉ dài, em chạy lanh quanh mấy tỉnh quanh tokyo, hẹn các cụ tuần sau em lại báo cáo.
Cụ đi chỗ nào ở tỉnh Kanagawa thế? Em trước ở tỉnh đó cũng lang thang suốt.

Thaphuongcauthuc

Xe đạp
Chuẩn rồi cụ ah. Em làm Công ty Nhật 10 năm rồi. Mới qua Fsoft 1 năm nay thôi. Văn hóa và con người Nhật thì không có gì phải bàn cãi nữa. Em thì mong muốn được đi. Nhưng vợ em thì lại không muốn xa em. Nên đang đợi cơ hội để cả nhà qua luôn. (Vợ em cũng là dân tiếng Nhật). Bạn bè em nhiều gia đình đang ở bên đó lắm. Cứ thấy môi trường và hình ảnh bên đó cứ khoái khoái là :)
Tính ra nền tảng cụ vững hơn em lúc sang đây nhiều cụ ạ.
Em định hôm nào rãnh trần tình lại con đường e sang đây cho các cụ nghe chơi, cụ trẻ nào thấy được thì tham khảo.

Đại khái lúc qua em gần như bắt đầu từ con số 0 tiếng Nhật, chỉ nắm trong tay vài năm làm fsoft thị trường Nhật thôi (vợ e cũng dân tiếng Nhật cụ ạ.)

Chuyện sống ở Nhật được hay không được, vui hay không vui, hơn hay thua VN thì còn tùy vào sở thích, mục tiêu, và tính cách mỗi người nữa cụ ạ. Có nhiều vấn đề vui, buồn trong cuộc sống ở đây mà chắc là phải tốn nhiều tg lắm mới nói hết được.

Em không phải dân học rộng, nếu không muốn nói là từ dân lao động phấn đấu lên nên cách nhìn của em cũng khác các bạn sinh viên, thạc sỹ thành đạt cụ ạ.