[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Xe nội lước

Xe điện
Có lẽ đúng vì thấy lính toàn bị cắt trên đầu gối. Mỗi sáng các lính đứng trên tầng 2 gác đùi lên lan can phơi nắng, hát cải lương.
Mìn lá có từ hồi chống M. ông bác em bảo ( vẫn là ông bác 🤣) nó như cái lá nên gọi mìn lá..mìn lá M nổ chỉ nát bàn chân đến mắt cá, có thuốc độc trộn trong thành phần thuốc nổ..loại này lại chỉ xơi đc chân khi ta đi giày vải. Nếu đi dép cao su TQ thì tỷ lệ thoát rất cao ( nó nổ bật lộn đế dép thôi )..bộ đội đi nhặt cả mũ cối và chất vào đốt. Cũng chống M còn có mìn thả từ máy bay ( mìn lá cũng thả từ máy bay). Loại này rơi xuống bung ra vài sợi dây kết nối dao động lò so.nếu vướng dây là nổ..nó nhạy tới mức mưa rào to cũng có quả nổ đì đùng..
Em lại bi bô tí 🤣

Chỉnh sửa cuối:

ijk

Xe tải
Hết chuyện rồi cụ ơi. Giờ thì các cụ chém thôi. Kể lan man vậy là cũng từ lúc đi bộ đội : HN - Khe Sanh - Trường Sơn - Tây Ninh - Thủ Đức - Sài Gòn - Kampuchia. Trong thớt này chỉ thiếu chuyện Hổ em kể bên thớt " Tay không bắt hai hổ" thôi.
Lúc nào anh Angkorwat kể chuyện 3 tháng chạy GrabBike để tập dượt cho chuyến về lại Chiến trường xưa đi ạ.

Vulcan V70

Xe lừa
Hiệp định hòa bình hay còn gọi hòa giải dân tộc ký ngày 23.10.1991,sau đó ngày quốc vương Sihanouk và các nhà lãnh đạo Cam sống lưu vong hay bị cầm tù được về nước vào cuối năm 1991. Ngày 28.2.1992 tổ chức Untac đặt chân đến Cam với vai trò bảo an LHQ. Ngày 22.5.1993 Cam bầu cử với sự giám sát ,bảo trợ của LHQ. Kết quả bầu cử đảng Hoàng gia ( Funcinpec) chiếm quá bán và Hoàng thân Ranariddh nắm quyền thủ tướng thứ nhất, HS là thủ tướng thứ 2. Sau vụ binh biến ngày 5.7.1997 HS lật đổ thủ tướng thứ nhất và nắm quyền đến bây giờ sau vài cuộc bầu cử trong nước.
Hôm đó gia đình ông Hunsen đương nghỉ mát ở Vũng Tàu thì phải.

uman

Xe tăng
Lệnh GOTO có trong nhiều ngôn ngữ như các cụ kể, nhưng trong FORTRAN là tự do nhất. Do đó, cũng kỳ quái và gây xoắn não nhất, nhiều khi bùng nhùng không thoát ra nổi. :) Các ngôn ngữ khác thì GOTO có giới hạn hoặc chia cấp độ. Ngôn ngữ bậc cao người ta bỏ béng GOTO đi. Em hóng hớt được vậy.

Noname_2015

Xe tăng
Lệnh GOTO có trong nhiều ngôn ngữ như các cụ kể, nhưng trong FORTRAN là tự do nhất. Do đó, cũng kỳ quái và gây xoắn não nhất, nhiều khi bùng nhùng không thoát ra nổi. :) Các ngôn ngữ khác thì GOTO có giới hạn hoặc chia cấp độ. Ngôn ngữ bậc cao người ta bỏ béng GOTO đi. Em hóng hớt được vậy.
Hồi em học, có mấy cụ Giáo sư lập trình tính kết cấu trên FORTRAN cũ, nay muốn chuyển qua Pascan ko cho Goto vô tội vạ như FORTRAN, mà chỉ cho quanh quanh Main hoặc Produce... nên các cụ có vẻ bị bó chân tay lắm :D

Yelnut

Xe buýt
Mìn lá có từ hồi chống M. ông bác em bảo ( vẫn là ông bác 🤣) nó như cái lá nên gọi mìn lá..mìn lá M nổ chỉ nát bàn chân đến mắt cá, có thuốc độc trộn trong thành phần thuốc nổ..loại này lại chỉ xơi đc chân khi ta đi giày vải. Nếu đi dép cao su TQ thì tỷ lệ thoát rất cao ( nó nổ bật lộn đế dép thôi )..bộ đội đi nhặt cả mũ cối và chất vào đốt. Cũng chống M còn có mìn thả từ máy bay ( mìn lá cũng thả từ máy bay). Loại này rơi xuống bung ra vài sợi dây kết nối dao động lò so.nếu vướng dây là nổ..nó nhạy tới mức mưa rào to cũng có quả nổ đì đùng..
Em lại bi bô tí 🤣
Mìn lá theo bố em kể lại thì nó xuất hiện sớm hơn nhiều. Mìn đấy là nhẹ.
Mìn cóc là loại to, mìn nổ mảnh. Khác loại khác là khi nổ, nó nổ luôn và văng miểng theo hình nón, ở xa sẽ chịu ảnh hưởng ít hơn. Khi nào bị kích nổ, sẽ có một liều phóng được kích hoạt trước. Nó đẩy trái mìn nhảy lên cao ngang thắt lưng mới nổ, mảnh bung ra phạm vi rộng hơn, gây ra sức sát thương lớn hơn nhiều lắm.

Light

Xe điện
Em lót dép đọc chuyện các cụ

Xe nội lước

Xe điện
Bắn súng bao giờ em cũng bắn tà dương cụ ạ! Không chú ý góc bắn là cực nguy hiểm! Với lại hồi xưa thoáng hơn giờ nhiều! Đứng ở sân nhà em còn nhìn được đỉnh Ba Vì! Giờ thì chịu!
Nói chuyện góc bắn.
Quê em cách đây hơn 30 năm có vụ chết người do đầu đạn rơi. Sau phút giao thừa năm ấy có 2 chú ngồi với nhau uống nc ở sân nhà trên 1 cái chõng tre . Bỗng 1 chú tự dưng đổ vật ra.chú kia ngỡ bạn bị cảm vội hô mọi người đưa vào nhà , thấy đỉnh đầu có máu thì chú kia cũng đã mất luôn rồi..hôm sau CA xuống khám nghiệm.ng ta kết luận : 1 đầu đạn nhọn bắn lên trời ,hết tầm nó rơi xuống xuyên đỉnh đầu và mắc ở xương hàm nạn nhân.
Ngày nhỏ em theo các anh các chú trong gia đình đi bắn chim .có 1 khẩu thể thao. Chú em dặn ngay là k đc bắn thia lia trên mặt nc nếu không quan sát kỹ bên kia..sau em đc biết 1 bác dân quân bắn 1 con bói cá bằng loại súng này, đạn nảy thia lia làm chết 1 cụ bà đang giặt chiếu ở cầu ao phía xa đối diện .

Xe nội lước

Xe điện
Em níu áo cụ CCB tí, cụ bắn hồng xiêm bằng K54 ở khoảng cách 20 m tỷ lệ trúng là bao nhiêu ạ ?
Vì em thấy khẩu K54 thước ngắm và đầu ruồi không nằm trên nòng súng, và nòng súng cũng không được gắn cố định vào thân súng nên không chính xác lắm !
K14 bọn em kẹp cố định trên giá thử bắn ở khoảng cách 25m trong hầm chỉnh súng ( điều kiện lý tưởng) mà vẫn không thể chồng đạn được !
K14 có chuẩn bằng k54 không cụ. Em thấy bảo do mình sx 100% đúng k cụ..
Và kẹp như vậy thì vết đạn có áp sát nhau đc không cụ ? .em tò mò tí 😀

tientung000

Xe tăng
Goto chắc là ngôn ngữ của thời kỳ quá độ :)
Em cũng hóng lại thì đhbk sau chiến tranh mới đào tạo tin học. Trước đó thì chỉ có khoa Toán tổng hợp là đào tạo, chắc tới 1975 được độ 10 khóa, mỗi khóa vài chục sinh viên. Mà đào tạo đại học ở VN các cụ biết rồi đó, làm gì có thực hành. Nên nếu có kiến thức và kinh nghiệm thì cũng phải là đội ngũ đi làm rồi, nghĩa là các lứa đầu tổng hợp, và thêm ít bên quân sự.
Đội ngũ tiếp nhận SG đó, thiết nghĩ chỉ là số ít trong vài trăm kỹ sư của cả miền Bắc, ko thể có sinh viên mặc áo lính.
Máy tính minsk 22 32 sau này em nhớ có mấy chỗ như Tcuc thống kê phố Hoàng Diệu, Đhoc BK, Viện 354, Bộ tổng tham mưu... cứ gọi là mát như lăng Bác Hồ :D

197716102003

Xe điện
buồn buồn mợ phang ak
tò mò mợ quăng lựu đạn
may nhà mợ chưa có stinger hay strela
ko thì mợ giận anh ất ơ nào là mợ xịt rụng mái bai người ta :(
Thật ra lúc đấy em thấy nó bình thường lắm. Chắc tại thời thế lúc đó, thỉnh thoảng lại nghe thấy pằng pằng vài phát lên trời. Chứ biết là để bây giờ có thớt này mà đánh đu kể chuyện cùng các cụ chắc sống chết 1 lần em cũng thử quỳ gối giật B40 :D

hai rau pham

Xe tải
Các cụ uây! Tập trung chiên môn đi, chém súng, chém tin thì nên mở thớt khác hay hơn, thớt này là các mẩu chuyện ký ức vui buồn của ccb mà! Trong khi chờ đợi cụ Wat ngâm cứu, các cụ ccb nào có tâm tư gì khó nói hoặc muốn nói thì pót lên cho chúng em nhé. Em là em thích giọng văn & tính cách trượng phu cụ Wat lắm đới, nếu là thời chiến e cũng bỏ sỏi vào túi quần xung phong theo cha anh ra trận ...

HuyArt

Xe lăn
Bây giờ đơn vị nào chả có chức năng làm kinh tế hả cụ :)) các Quân đoàn chính quy 1-4 đều gọi là Binh đoàn có tên chữ hết rồi :D
Ông này vẫn nhầm lẫn "binh đoàn" và "đoàn". Bao nhiêu người trong quân đội vào giải thích vẫn ko chịu hiểu, haizz