Những nẻo đường Hà Giang - Chuyến đi của 2 nàng Ếch...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Hà Giang, giờ được anh em của nhiều diễn đàn nhắc đến như là thiên đường của 'phượt', của lang thang, ảnh ọt... Rất nhiều lý do để những đôi chân ham dịch chuyển tìm đến miền đất cực Bắc đầy quyến rũ này.

Nhà ESCAPE chúng em cũng vừa có chuyến lên Hà Giang về, nhưng lần này thì khác một chút. Lần này đi có nhiệm vụ hẳn hoi (gọi thế cho oách), anh em đỡ phải xin các gấu đi đổ rác vài ba ngày như thường lệ.

Theo kế hoạch đã định trước, 8 anh em nhà ESCAPE đã thực hiện chuyến tiền trạm - Khảo sát một số điểm trường ở hai xã: Sảng Tủng và Hố Quáng Phìn, huyện Đồng Văn, Hà Giang.

Với anh em trong đoàn, đây không phải lần đầu tiên thực hiện một chuyến đi tiền trạm, và với phần lớn, đây cũng không phải lần đầu đặt chân lên mảnh đất cực Bắc dễ làm say lòng người này. Nhưng, chuyến đi lần này mang nhiều dư âm hơn những chuyến lên Hà Giang chỉ để lang thang, chụp ảnh, lượn tý chợ phiên... Cả đoàn, không ai bảo ai, đều tràn đầy hứng khởi với những kế hoạch và dự định về chương trình: Đem 1000 niềm vui đến cho 1000 cháu học sinh vùng cao nguyên đá... Vâng! Đó là câu chuyện của những ngày tới, còn giờ, xin mời các cụ, các mợ, cùng chia sẻ với chúng em, cùng lang thang 1200km với các Escaper qua những nẻo đường Hà Giang - Nơi đá, mây mù, cùng các sắc hoa hòa quyện vào nhau, đẹp đến nao lòng ...

........................................

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em nghe nói vụ này Đức ếch tài trợ toàn bộ tiền xăng có đúng không ạ? =))

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em nghe nói vụ này Đức ếch tài trợ toàn bộ tiền xăng có đúng không ạ? =))
:D Vừng! Nghe đâu hắn vừa làm được quả: bán xe cho 1 mem mới of diễn đàn, với giá không thể đắt hơn. Chiều nay Đức ếch đuổi theo mem mới kia ra tận 16 Văn Cao để nã 1 số khoản Đức ếch xin đóng góp cho nhà Ếch với cam kết trước đó (theo biển số xe). Chủ xe mới nghe chừng hoang mang, vụ này không biết đi về đâu...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
:D Để tránh lạc văn đề, em xin túc tiệp ah:

1200km, 3,5 ngày, 8 ông với đủ chức danh: 2 Phụ xe chính, 2 quay phim chính, 4 tay chụp chính bằng các loại từ dép tông đến Nokia1102. Ảnh ọt cũng khá nhiều, tính chất của từng cung cũng khác nhau: Tiền trạm, lang thang, chui rúc, tự kỷ ... đủ cả.

Em xin chia theo phần cho dễ:

Phần I: Tiền trạm một số điểm trường của 2 xã Sảng Tủng và Hố Quáng Phìn.

Đến ngày đã hẹn trước, 6 ông chờ 2 ông đi lấy tiền đổ xăng cho cả đoàn, đại khái 1 ông mới lừa bán được 1 em Ếch ăn 20L cho 20km, bán xong mừng quá, mạnh dạn đăng cai tài trợ toàn bộ tiền xăng cho chuyến đi. Dự là 1h chiều thứ 6 lên đường, anh em ngồi đến 6h kém 2 tay mới mò được về, quần áo lấm lem, thấy bảo phải quần nhau 1 trận kịch liệt mới lôi được mấy củ đem về. Thôi, cũng mừng, có còn hơn không! Chả nhẽ anh em lại đi bộ.

Gần 6h tối anh em mới mò mẫm lên đường, sau bữa tối ngon bổ rẻ tại ngay chân cầu Phong Châu, anh em nhằm hướng Phú Thọ, Tuyên Quang thẳng tiến. Đường lất phất mưa, nhạc mở vừa đủ, anh em liu riu hàn huyên đủ thứ chuyện. Sau chuyến du xuân Đà Nẵng 1 tuần, lâu lâu rồi anh em mới lại có chuyến đi quây quần như này.

Qua cầu Đoan Hùng thì trời bắt đầu giảm mưa dần, đến đầu đường tránh thì mưa dứt hẳn. Quả là Trời chiều lòng người, trước đó đã lẩm nhẩm tính vụ chui xuống gầm cầu vượt ở đường tránh Tuyên Quang dừng chân:

Chuyến này có anh Hai nhà Ếch đi kèm lũ em, chuyện ăn uống dọc đường nhờ thế mà cải thiện được rất nhiều, không còn cảnh thuốc lá với lon bia suông nữa. Chuyến này rất văn minh, tráng miệng ngang đường mà đầy đủ chè thửa, bánh đậu xanh, bánh khảo và kẹo lạc thượng hạng...

Anh em rôm rả, hỉ hả

Một số chiến sĩ alo về chúc vợ con ngủ ngon, không quên hứa hẹn tối chủ nhật anh về sớm...

Đến TP Hà Giang chắc phải tầm 12h đêm, cất đồ, cất xe xong, anh em tập hợp ở sảnh làm tý tiệc trà đêm:

Đồ trà đơn sơ giản dị, toàn đồ xách tay từ ở ... nhà đi.

300km đầu, trà hay, kẹo ngon ... Hoàn toàn thỏa mãn, anh em lăn ra ngủ rất ngon. Ngày mai là việc chính ...

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Thứ 7, 10/3. Ngày của công việc, một công việc thực sự! Những chuyến khác, lang thang, hay vì cơm áo gạo tiền thì có thể lất phất, vui đùa tếu táo cả ngày được. Những việc như này thì không. Anh em có mặt ở sảnh đúng giờ đã định, 6h tập trung và ra khỏi khách sạn. Loanh quanh 1 hồi với vụ ăn sáng, mất khá nhiều thời gian, không tránh được, không thể phụ tấm lòng nồng hậu của anh em OF Hà Giang. Anh em cũng tập trung được ở 1 quán Lolotica nằm ven bờ sông Lô:

Cụ Khải 23 Cê cê của nhà Hà Giang sợ anh em đổ đèo bị say, cẩn thận đem theo 1 can 20L nước cất loại tốt ra chống say cho anh em nhà Ếch. Đã chống thì phải đầy, cứ vơi rồi lại đầy...

Vơi vơi, đầy đầy 1 hồi thì anh em cũng trốn được lên xe, muộn khá nhiều so với dự tính (vụ xuất phát muộn này lại thành hay ở buổi trưa). Chụp ảnh chính quay ra hỏi phụ xe chính: Cầm lái được không, phụ xe chính gật gừ: Được ...

TP Hà Giang đi Quản Bạ, trời tạnh ráo, quang đãng, anh em phấn chấn, dự kiến một ngày thuận lợi

Phụ xe chính cặm cụi lên đèo, vừa đi vừa lẩm nhẩm: Hi vọng qua vài con đèo thì giã được thuốc chống say của Cụ Khải. Không giã không được, lên với các cháu học sinh: Nó phải chuẩn!

Đoạn đường lên Tam Sơn - Quản Bạ, khá đông xe, xe bồn, xe chở xi măng rời, xe tải đủ loại, đường hẹp và xấu, so với toàn tuyến 4C lên hướng Tam Sơn, Yên Minh, Mèo Vạc, thì đoạn này là xấu nhất, cũng là đông xe nhất:

Vâng, gặp phải mấy anh to tướng này thì Ếch ương nhà em cũng đành Cứ từ từ lẽo đẽo theo chàng

Mây lãng đãng giăng dọc theo các sườn núi, thuốc chống say giảm dần dần

Chợ xã Quyết Tiến, bà con hồ hởi đi chợ sớm, khu này vùng thấp, nhìn không khác chợ quê dưới xuôi là mấy:

Suốt dọc đường, hoa mận, hoa đào nở rực rỡ, không gian như ngập tràn sắc xuân - Xuân muộn trên Cao nguyên đá ...

Bà con đã bắt đầu trồng ngô, ở trên này, cũng như nhiều vùng cao khác, ngô vẫn là thứ lương thực và cây trồng chủ đạo:

Những ngọn cây ngô lú nhú nhô chồi xanh bên những vạt đất mới, trông tươi mới và hứa hẹn một vụ mùa no ấm ...

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Anh em ghé qua chợ Quản Bạ mua ít đồ

Tiếp tục lên đường:

Dự định đi cầu cũ không thành:

Mấy tháng trước vẫn cho xe qua, giơ thì 2 đầu cầu là 2 mố trụ xây, xe máy xe đạp vẫn ok, oto thì chịu, cầu xuống cấp, xập xệ quá rồi. Anh em quay ra chơi trò: vượt chướng ngại vật

Góp phần vào sắc trắng hoa mận, sắc hồng hoa đào, hoa gạo cũng đua nhau nở đỏ rực

Mướt mắt: Rừng thông Yên Minh

Rực rỡ đào mận Phố Cáo

Rực vàng hoa cải

Vẫn có những ngôi nhà tường trình đất được xây mới, góp phần gìn giữ nét đẹp vùng cao Hà Giang

Nhìn bức tường đá sẽ thấy lớp xếp cũ, mới ... tường đá cũng là một nét đẹp đặc trưng của vùng cao Hà Giang, mộc mạc nhưng cầu kỳ, chắc chắn

Hai mẹ con ra xem mấy chú Kinh

..............

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Tiếp tục.....

Có chú xe tải dừng kịp trước khi ta luy âm gọi mời

Cung Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc là 1 trong những cung đường quốc lộ thuộc vào hàng khủng của phía bắc tổ quốc. Hiểm nguy luôn rình rập nếu chủ quan. Anh em tà tà chạy
[YOUTUBE]AKTRXs-D73w[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

An Dong

Xe điện
@ Ếch ộp: chúc mừng một nửa chuyến đi
@ Vinh Nguyễn- chú hành động nhanh quá làm cháu ứ kịp sợ
@ Triều TH - nghe nói là bỏ xe loại sang lên xe loại tốt rồi hử
@ Phan 3H - lần nào chụp cũng thấy nhà này ở trên tường
@ Cứ Từ Từ - máy mới, tay cũ, ảnh đẹp lên rồi.
@ XLS - nhà này có đi mà cấm nhìn thấy đây cả.

trieuth

Xe điện
Có mấy video clip dọc hành trình, cho em đặt gạch để post sau nhá

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Nhìn ông Củ Từ bề ngoài trông như đồ tể thế mà văn thơ lai láng phết nhể, like mạnh :)
Cho chú đi xuống đường bắt xe khách về bây giờ, xuống đường giờ là mệt đấy :))
Có mấy video clip dọc hành trình, cho em đặt gạch để post sau nhá
Để nguyên bản anh nhé. Đoạn nào nhạy cảm quá thì chú thích trước để bà con thông cảm :D

@ AnDong: Chưa được 1/2 đâu anh, bọn em thay mặt anh em ở nhà đi tiền trạm, những thông tin cơ bản đã có, việc cần phải làm còn rất nhiều, 1000 cháu học sinh đang chờ đợi được nhận sự sẻ chia!

trieuth

Xe điện
Cho chú đi xuống đường bắt xe khách về bây giờ, xuống đường giờ là mệt đấy :))

Để nguyên bản anh nhé. Đoạn nào nhạy cảm quá thì chú thích trước để bà con thông cảm :D

@ AnDong: Chưa được 1/2 đâu anh, bọn em thay mặt anh em ở nhà đi tiền trạm, những thông tin cơ bản đã có, việc cần phải làm còn rất nhiều, 1000 cháu học sinh đang chờ đợi được nhận sự sẻ chia!
Để nguyên bản thì mệt đấy, nhiều chuyện động trời lắm :D

Mr Winter

Xe tăng
Đến giờ em vẫn thấy tiếc không đi được vụ này, mãi mới xin được quota của Gấu nhưng lại có việc nên không đi được, ngồi nhà hóng mà tiếc hùi hụi :(.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhìn cái xe bồn như sắp lăn ngửa ra ý kụ nhờ #:-s

Vinh Nguyễn

Xe điện
@Củ Từ: Link mạnh mạnh, cố lên!

@An cả Đống: em vưỡn khế mà anh ui:D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

My Mò

Xe điện
Hóng ảnh chuyến đi của các cụ ạ

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Đến giờ em vẫn thấy tiếc không đi được vụ này, mãi mới xin được quota của Gấu nhưng lại có việc nên không đi được, ngồi nhà hóng mà tiếc hùi hụi :(.
Cứ ngầm hiểu 1 điều rằng nhà Ếch đã đi đâu mà mình ko tham gia đc là một thiệt thòi lớn mà ko biết bao giờ mới bù đắp đc.

E nhiều ảnh lắm nhg đang đi có việc, trả ảnh dần các cụ nhé.

nguyenvinapco

Xe hơi
E nhiều ảnh lắm nhg đang đi có việc, trả ảnh dần các cụ nhé.[/QUOTE]
Iem lót đôi tổ ong chờ cụ phọt ảnh tiếp nèo. Ước j mình được như các cụ nhỉ:(

Tribute

Xe container
Wao, nhìn cái ảnh nè phê vật. Cụ resize ảnh nhỏ đi chút chứ em load mãi ko lên được, tốn quá.

Vinh Nguyễn

Xe điện
Cứ ngầm hiểu 1 điều rằng nhà Ếch đã đi đâu mà mình ko tham gia đc là một thiệt thòi lớn mà ko biết bao giờ mới bù đắp đc.

E nhiều ảnh lắm nhg đang đi có việc, trả ảnh dần các cụ nhé.
Zì zậy mờ đang đi CT cũng phải thu xếp zìa để đu theo phải hôn? Cái này gọi là kém miếng khó chịu nè:P