Những nguyên nhân nào làm xe MẤT LÁI?

tptitoe

Xe tăng
Dạo này nhiều xe đang chạy bị mất lái gây tai nạn cho chính mình và cộng đồng.
Vậy có bác nào biết nguyên nhân dẫn đến MẤT LÁI là gồm những yếu tố nào?
Xin cảm ơn các bác đi nhiều hiểu rộng!

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Mất lái là cách nói dân dã để chỉ tình trạng không kiểm soát được hệ thống lái do tình trạng kỹ thuật, tức là nguyên nhân khách quan bất khả kháng chứ không phải do nguyên nhân chủ quan của tài xế.

Mất lái có thể do:
- Hệ thống lái bị hỏng khi đang vận hành.
- Nổ lốp, đặc biệt là lốp trước.
- Xe đi trên mặt đường trơn trượt như dầu nhớt bị rơi vãi trên đường mà không biết,...

Lamborghini78

Xe điện
Cũng có khi là rơi mất tay lái :21:

NguoiGia

Xe tăng
Hoặc người lái thuộc loại có cỡ mà không biết lái gây sự việc. :77:

hungdzungfpt

Xe đạp
Em bổ sung thêm nhé:

- Thời trang ngày nay quá hiện đại là một trong những nguyên nhân gây mất lái mạnh nhất

Em kể thì các cụ đừng chê em. Hôm nọ đang lượn con X3 đi trên đường Thanh Niên, bỗng 2 mợ đi xe cà tàng là học sinh phổ thông cười phá lên giữa đường. Nói thì bảo bậy, một đứa thì hở hết cả eo và mông ra, một đứa thì mặc cái áo gió nhìn được cả bên trong (đằng sau). Ghớm, em ketzzzzz một quả, giật hết cả mình, tí nữa lao vào cái cô bán mấy con cào cào tình yêu bên đường.

Trời lạnh vậy mà có đứa ăn mặc như thế! Em cũng chẳng phải người xấu đâu nhưng cái gì nó đập vào mắt mình, bố đứa nào không nhìn hoặc liếc 1 cái.

Vây kết luận là, thời trang cá nhân ngày nay làm mất lái :102:

mercurate

Xe tăng
Em bổ sung thêm nhé:

- Thời trang ngày nay quá hiện đại là một trong những nguyên nhân gây mất lái mạnh nhất

Em kể thì các cụ đừng chê em. Hôm nọ đang lượn con X3 đi trên đường Thanh Niên, bỗng 2 mợ đi xe cà tàng là học sinh phổ thông cười phá lên giữa đường. Nói thì bảo bậy, một đứa thì hở hết cả eo và mông ra, một đứa thì mặc cái áo gió nhìn được cả bên trong (đằng sau). Ghớm, em ketzzzzz một quả, giật hết cả mình, tí nữa lao vào cái cô bán mấy con cào cào tình yêu bên đường.

Trời lạnh vậy mà có đứa ăn mặc như thế! Em cũng chẳng phải người xấu đâu nhưng cái gì nó đập vào mắt mình, bố đứa nào không nhìn hoặc liếc 1 cái.

Đã chạy được -524119500 km
Cụ chạy lùi thế này em tưởng cụ phải nhìn thấy đằng trước chứ, sao lại nhìn được đằng sau của em nó vậy cụ

mercurate

Xe tăng
Các cụ ah, có phải mấy con xe cũ cũ khi đang chạy mà chết máy thì mất lái và mất cả phanh luôn, có phải không cụ.
Tại có lần em gặp một vụ tai nạn nho nhỏ, chú lái xe mếu máo bảo tại bị hết nước làm mát, xe chết máy rùi mất lái mất phanh thế là rùi vào mông một em 2B

luckystar

Xe hơi
Nguyên nhân mất lái:
1/ Xe hỏng.
2/ Đường hỏng.
3/ Người lái hỏng.

hiep.economic

Xe buýt
ngày xưa em đi tập lái ..con toyota cà tàng đời 88 của thầy giáo em bị mất lái tẹo xuống ruộng sợ hú hồn ...phanhh chết lạ gấp và gọi các bác thợ thui..nguyên nhân ko rõ vì xe cũ wa rùi sợ đến cái gì cũng hỏng huuu:'(

d4e

Xe buýt
Các cụ ah, có phải mấy con xe cũ cũ khi đang chạy mà chết máy thì mất lái và mất cả phanh luôn, có phải không cụ.
Tại có lần em gặp một vụ tai nạn nho nhỏ, chú lái xe mếu máo bảo tại bị hết nước làm mát, xe chết máy rùi mất lái mất phanh thế là rùi vào mông một em 2B
Theo em biết thì khi xe chết máy, đặc biệt là các xe tải nặng, hệ thống trợ lực lái và trợ lực phanh bị "chết" theo, dẫn đến "mất lái" và "mất phanh", lúc đó có đu cả người lên vô-lăng cũng như không thui ạ:redface::redface::redface: Các xe trợ lực lái = điện có lẽ ko bị

Em hiểu "mất lái" có nghĩa là hiện tượng người lái không thể kiểm soát được hướng chuyển động của xe trong khi xe đang vận hành, như thế có chính xác ko ạ?:ohmy::ohmy::ohmy:

TÉP

Xe buýt
Mất lái là khái niệm dành cho xe cũ ngày xưa thôi, là do hệ thống truyền động từ vô lăng tới bánh lái bị hỏng, dẫn đến không điều kiển được xe.
Mất lái bây giờ chủ yếu là do nguyên nhân chủ quan, lái xe lởm khởm, vừa lái vừa ngủ (trừ trường hợp vỡ lốp hoặc đi vào vũng dầu nhớt).

vdungsu

Xe hơi
xe matiz nhà e mà đi nhanh một tí lướt qua seri gờ giảm tốc thì cũng xảy ra hiện tượng mất lái, tay lái bị đánh lạng đi mà e ko nắm lại được ? thế có bt ko nhỉ :redface:

TÉP

Xe buýt
xe matiz nhà e mà đi nhanh một tí lướt qua seri gờ giảm tốc thì cũng xảy ra hiện tượng mất lái, tay lái bị đánh lạng đi mà e ko nắm lại được ? thế có bt ko nhỉ :redface:
Bác chạy lướt quá nên gia tốc của xe triệt tiêu ma sát của bánh xe và mặt đường, dẫn đến không điều khiển được xe.
Khi chạy nhanh qua gờ giảm tốc, hoặc chỗ mặt đường gồ ghề, xung lực của bánh xe và mặt đường tác động ngược lại vào tay lái. Bác không nên chạy quá nhanh qua gờ giảm tốc.

anhthanh1008

Xe tải
Em bổ sung thêm nhé:

Theo em không nên cho chân dài ngồi ghế trước(l)(l)(l)

HAISPKT

Xe máy
mất lái

theo em i mất lái các bác khác phục bằng các cách sau:
thứ nhất đừng bao giờ lao quá nhanh.
kiểm tra lốp thường xuyên xem có bị mòn nhiều hay khôg
hãy thử độ rơ của vô lăng bằng cách đành lái nguội
kiểm tra độ rơ của bánh xe bạc đạn
kiểm tra bơm trợ lực dàu trợ lực
kiểm tra thước lái bằng cách là đánh lái nguội xem có bị trượt tay lái hay không giống như kiểm tra độ rơ của vo lăng nhưng thay vì đánh nhẹ thì giờ mình đánh hết lái sang hai phía nếu bác có cảm giác tay láy đang nặng tự nhiên nhẹ bẫng thì hãy coi chừng khi bác vận hành
kinh nghiệm xương mấu của em ne không cua ở tốc đọ cao khi mình nghe tiếng bánh xe trượt cát hoặc là trời mưa .
tip theo nũa là mỗi khi lên xe hãy để vợ mình ngồi kế bên vì như thế thì các bác mà nhìn cô em nào là tối về các bác chỉ có nước nằm ghế sôfa thui a.
mà đơn giản nhất là khi nào các bác thấy xe mình cũ quá thì nên cưới vợ mới mà phải là vợ xịn là an toàn nhất:6::P:21::))(b):77::69:(k):101::41::^)(y)

IQ_thap

Xe máy
em dính phát này: do phụ tùng rởm. Em đi em Fortuner lao xuống ruộng, kéo lên kiểm tra do vỡ quả rôtuyn dởm, vụ này có các bác ở 87 Láng Hạ làm chứng

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
em dính phát này: do phụ tùng rởm. Em đi em Fortuner lao xuống ruộng, kéo lên kiểm tra do vỡ quả rôtuyn dởm, vụ này có các bác ở 87 Láng Hạ làm chứng
Đối với những hệ thống điều khiển như hệ thống lái và hệ thống phanh thì việc bảo dưỡng và thay thế phụ tùng cần thực hiện tại những xưởng có uy tín. Nếu vào chỗ không uy tín, nó thay phụ tùng đều, ngoài việc bị nó móc túi ra còn có nguy cơ tai nạn khôn lường.