[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Với lại chả lẽ ngay từ tối hôm trước đã biết kiểu gì hôm sau cũng thừa ra 2 liều mà báo cho ông ngoại?
Ông ngoại kiêm thầy bói nổi tiếng Hà thành nên biết trước là hôm sau thừa 2 liều... cụ còn thắc mắc gì ko? Để TT bộ giải thích nốt ;)) .

The Silent

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các "tai mắt" có vào đây đọc còm của các cụ/mợ và em không nhỉ. Khi họ sẵn sàng viết ra 1 cái văn bản thối như mứt như vậy. Xin lỗi, các cụ/mợ hay em có phân tích hay vạch lỗi cũng có làm thay đổi được điều gì không ngoài nhận thức: Không đóng góp nữa. Còn nói thật cái vở diễn hài thối nát này. Muốn xác minh, điều tra ra thì đâu có khó. Nhưng mà ai? Sẽ là chìm xuống và toàn dân đen vẫn là 1 lũ ngu. Em nói thôi nhưng thật là như thế.

Hanoian2020

Xe đạp
Lúc mới có tin e định post cám ơn e VPA vì nghĩ dân đen sẽ nhanh được tiêm để xoa dịu dư luận. Giờ lại phải chửi e ấy vì thời gian sàng lọc danh sách tăn lên đáng kể. Vacxin về hơn 11tr liều rồi mà giờ mới tiêm được 4,4tr. Không khéo hêt date vứt đi 1 đống thì rõ là.....

newmanhn

Xe điện
Website

Hôm nay thì BYT đã kết luận theo hướng giống như em đã nói.

Nhưng đây là hành vi cực kỳ dốt nát, sẽ làm trầm trọng hơn vấn đề. Em tin chắc là TTg cũng cóc tin, nếu sức ép của báo chí, của các bên này khác mà mạnh thì sẽ tiếp tục có điều tra. Vấn đề là mất cơ hội thuyết phục người dân, giờ nói gì cũng chả ai tin nữa.

Bí quyết của một lời nói dối thành công, là phải đảm bảo tính nhất quán, không có lỗ hổng trong logic. Nếu sự việc đúng như bài báo nói, thì lập tức phát biểu hôm trước của ông GĐ bệnh viện, và án kỷ luật của anh nhân viên là mâu thuẫn với nội dung bài báo.

Giải quyết khủng hoảng truyền thông là nhằm mục đích đánh tan nghi ngờ và sự ác cảm của công chúng, xây dựng lòng tin mới. Để thuyết phục công chúng, anh có thể chọn việc nói thật, minh bạch hoàn toàn, hoặc là hoàn toàn bịa chuyện như thật, và lặp đi lặp lại (bởi nhiều bộ ban ngành khác nhau) cho đến khi người ta tin là thật. Giống như đi đường đến ngã 3, đường bên trái hay bên phải đều đến đích, chỉ khác nhau về dài ngắn, khó đi hay dễ đi... Chọn dứt khoát 1 đường thì mới đi đến đích được, chứ không thể mập mờ giữa 2 con đường được, sẽ dẫn đến thiếu tính thuyết phục.
Cái kết luận thanh tra BYT chán quá, không còn gì để nói. Chuyện không quá khó, có thể làm tốt hơn mà cái văn bản kết luận thanh tra quá coi thường nhân dân. Anh rồng xanh nên cảm thấy xấu hổ tự từ chức và tiện thể cho ngài chánh TTBYT nghỉ luôn việc được rồi.
Qua vụ này cho thấy ông GĐ bác sỹ lẫn mấy lão TTBYT cũng thông minh không kém em hoa khôi làng :)) .

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Cái màn bị tóm vào soi sờ nắn. Em đoán tại mợ tươi quá, tràn đầy năng lượng quá nên họ nghi, chứ đi lại ngay ngắn đâu nên lỗi. Sau quặp bừa ai đó kiểu như cặp vợ chồng là êm hehe.
Nóng oi là đúng ròi, chán, chui vào tt mua sắm cho mát thôi, à đi ngắm con sư tử phun nước, giỏi phết kkk.
Nhà cháu bên này là mẹ xề bỉm sữa thôi mà cụ. Mà tại cũng tại thế nên không chuẩn bị tinh thần cụ ạ, bị nó quay cứ ngơ ngáo chả biết tại sao. Đến khi vào Sing mới biết bọn gái Sing nó xấu một cách đặc thù, xấu không nuốt nổi nên tụi hải quan nó mới nghi ngờ nhà cháu với cô bé kia. Cứ cô nào xinh, trẻ, cao ráo thon thả khoác túi hàng hiệu đa phần gái Việt mình sang đó làm bồ nhí.

Tý phệ

Xe điện
ăn võn tiền trẻ con đập lợn
tiền cụ già mua áo quan
em thật nhẽ bằng cầm thú.
bụng bảo dạ sau này em đèo bao giờ góp ghép gì nữa thoy.ngu 1 lần là đủ :))
Lỡ xây dựng lung linh rồi mà cứ thấy bùn ko rửa thì em mới thấy lạ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bên Singapore đang lùm xùm vụ 1 em gái VN đi khám ra covid. Điều tra thì em làm cho nhiều quán Karaoke và sau đó thì phát hiện khá nhiều ca nhiễm liên quan, nghe nói lên đến vài trăm. Ai lây cho ai thì không biết vì em này đã nhập cảnh từ tháng 2 nhưng em ấy bị phát hiện đầu tiên trong chuỗi ấy.

Nghe dân VN bên ấy kêu đang bị kỳ thị ác lắm. Báo VN thì không thấy đăng gì. Đợt này chắc gái VN sang Sing càng bị soi ác.

Đen thôi đỏ quên đi, em chỉ thấy SQ mình trả lời báo họ chán quá. Cảm giác như công dân không được bảo vệ.

Báo VN em chưa thấy đành vác link Sing cho các bác :
Covid làm cho việc đổ tội diễn ra. Đổ tội tầm quốc gia, cho tôn giáo, cho lãnh đạo, cho người dân...
Em này sang từ tháng 2 rồi thì kệ mịa nó. Thà mới sang thì khác.

newmanhn

Xe điện
Website
Thực ra cái vụ em hoa khôi chen ngang tiêm vx thì em cũng chẳng quá bức xúc vì biết đâu đấy vẫn có, không thể tránh được. Nhưng chỉ thấy buồn cười và cảm thấy bị coi thường khi nghe ông GĐ bệnh viện HN giải trình và bây giờ là TTBYT. Chắc nhiều cụ cũng có cảm nhận giống em.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Ông ngoại kiêm thầy bói nổi tiếng Hà thành nên biết trước là hôm sau thừa 2 liều... cụ còn thắc mắc gì ko? Để TT bộ giải thích nốt ;)) .
Có thừa ra 2 liều cũng ko thể tiêm luôn cả 2 cụ ạ. Về nguyên tắc là mũi thứ 2 sau mũi thứ nhất 3 tuần với Pfizer và sau 4 tuần với Moderna.

Chứng tỏ ông ngoại là siêu thầy bói, còn biết chính xác sau 3 tuần lại thừa một liều nữa ^^

Bemagauvn

Xe điện
Em chả lăn tăn thuốc gì, có loại nào tiêm loại đó :)
Thấy trong dân vẫn nhiều người chọn thuốc lắm, đăng ký ở phường đầy nhà ko nộp lại giấy.
Cứ linh ta linh tinh, mũi 2 phải trùng mũi 1 không là hẹo đấy🤣🤣🤣.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Nhà kia nó tiêm cả vợ cả chồng, chị vợ mồm loe lên thế ms có chuyện để nói....ý cụ kia là như vậy, chứ ko phải 2 liều tiêm cùng lúc đâu cụ ơi.
À thế ạ. E lại tưởng bạn ý đc thừa vaccine nên tiêm luôn 2 phát cho oai hùng với thiên hạ ^^

hoviethung

Xe lăn
Em và cụ đều ở ngoài đọc báo, không thể biết rõ nội tình. Cái em nêu ra là không thể KL nhân viên tiêm được. Còn ông bs hay 1 ông nào đó trực tiếp gây ra vụ này thì kiểu gì cũng đã phải có giải trình, nhận lỗi abc các kiểu; rồi căn cứ vào giải trình nhận lỗi đó mà tạm thời điều chuyển đi chỗ khác, xong thông tin ra là đã (coi như) xử lý kỷ luật. Đây cũng là 1 kiểu xử lý khủng hoảng thôi, chứ đã ai nhìn thấy cái quyết định và hình thức kỷ luật đâu. Kiểu như anh phó phường ở Nha Trang vụ bánh mì, làm tường trình và tạm điều chuyển để dư luận lắng xuống.
Chứ làm đủ các bước KL thì không thể xong ngay được. Nhưng làm thế này thì về sau cũng không ai khiếu kiện được, và cũng dễ xử lý sau khi vụ này đã trôi qua, như trăm ngàn vụ khác.

Ví dụ trình tự nó phải kiểu như thế này:
Trình tự xử lý kỷ luật lao động theo quy định của pháp luật
  • Bước 1: Xác nhận hành vi vi phạm.
  • Bước 2: Thông báo cuộc họp xử lý kỷ luật lao động.
  • Bước 3: Thành viên xác nhận tham dự cuộc họp.
  • Bước 4: Tiến hành cuộc họp.
  • Bước 5: Quyết định xử lý kỷ luật.
Như vậy theo cụ là các cơ quan làm cho qua chuyện để dẹp yên dư luận. Còn thực tế chưa có vụ kỉ luật nào cả. Kỉ luật con người liên quan đến sinh mệnh chính trị của họ chã nhẽ như trò đùa?

deep

Xe tải
Bộ của anh nguyên phó ban TG kết luận như này thì người dân có lẽ phải xin lỗi cô hoa khôi rồi:

"Ngày 23/7, Thanh tra Bộ Y tế cho biết đã lập đoàn kiểm tra đột xuất để làm việc với Bệnh viện Hữu Nghị, nhằm xác minh thông tin cô gái khoe tiêm vaccine Covid-19 không cần đăng ký.

Theo tài liệu thu thập từ Bệnh viện Hữu Nghị, cô gái này 25 tuổi, ở Hà Nội. Cô được người thân nhờ một bác sĩ đang công tác tại Bệnh viện Hữu Nghị đăng ký tiêm vaccine từ ngày 12/7. Giám đốc Bệnh viện đã đồng ý giải quyết cho tiêm, nếu có dư liều vaccine. Theo Bộ Y tế, đây là việc nhằm giải quyết tình huống vào cuối mỗi buổi tiêm, trong trường hợp có người thuộc diện được mời đến tiêm nhưng không đến hoặc có người qua khám sàng lọc không đủ điều kiện sức khỏe để tiêm. Việc này nhằm tránh lãng phí vaccine.

Cô gái được tiêm vaccine vào ngày 19/7, thuộc trường hợp nêu trên. Cô được bệnh viện thông báo đến tiêm.

Tại thời điểm cô đến tiêm, Bệnh viện Hữu Nghị chỉ còn hai loại vaccine mới nhận là Pfizer và Moderna; vaccine Astra Zeneca đã hết từ trước đó. "Việc tiêm vaccine nào cho người đến tiêm do Bệnh viện điều hành, không có sự ưu ái cho bất kỳ ai", Thanh tra Bộ Y tế khẳng định."

Nguồn: https://vnexpress.net/bo-y-te-co-gai-khoe-tiem-vaccine-khong-can-dang-ky-la-sai-su-that-4329362.html

Láu

Xe container
Cái bọn Sing nhìn thấy gái Việt là mắt hấp háy rồi, còn giả vờ cao sang. E có đứa bạn lấy chồng Sing, nó ho 1 tiếng chồng sợ cúp đuôi đi vào nhà

mypleasure

Xe buýt
Đã là con e nước m thì xấu mấy cũng phải ôm vào, đóng cửa mà dạy bảo để dân, người NN nó thấy trách nhiệm bảo hộ công dân của CP mình. Còn đây xấu thì đẩy ra ko nhận, đẹp thì vơ vào. Buồn
Em cũng thấy chán mớ đời trả lời kiểu này cụ ạ. Chúng nó cũng khinh lại tưởng mình khôn.

minhhai985

Xe lăn
E nó chắc làm phòng chăm sóc khách hàng.

mypleasure

Xe buýt