[Funland] Những sai lầm trong thiết kế ánh sáng khi xây sửa nhà cửa

aotu

Xe hơi
Nhiều cụ trong đó có em khi làm nhà chỉ quan tâm tới nội thất, bố cục mà bỏ qua tầm quan trọng của việc thiết kế ánh sáng trong nhà.

Chính việc ko quan tâm tới thiết kế ánh sáng & mắc những sai lầm trong thiết kế ánh sáng nên dẫn tới những bất tiện trong sinh hoạt. Ví dụ như chọn đèn phòng khách quá tối còn đèn phòng ngủ & toalet lại quá sáng hay ko thiết kế giếng trời để tận dụng ánh sáng tự nhiên...

Thôi sai thì sửa, tốn tiền với mất thời gian chút thôi. Như nhà em khi sửa lại em thuê thiết kế, em quyết định thay đổi toàn bộ đèn trong nhà để phù hợp với công năng sử dụng của từng ko gian trong nhà.

+ Góc học tập của con & góc làm việc của vợ, em lắp bóng đèn có ánh sáng tự nhiên gần với ánh sáng mặt trời giúp mang đến sự tập trung tỉnh táo. Cụ thể em chọn lắp dòng Healthaa led. Loại đèn này có hệ số hoàn màu CRI = 95+, chỉ số tái tạo màu đỏ R9 = 95 (so với CRI ~ 80, R9 ~ 0 của các đèn thông thường) và tỷ lệ ánh sáng sinh học (Melanopic/Photopic) rất cao ~1,04 - 1,18, giúp tăng sự tập trung, tạo sự thoải mái khi học tập, làm việc dưới ánh đèn.

+ Phòng khách thì chọn đèn có chỉ số hoàn màu cao và chỉ số tái tạo màu đỏ R9 cao.

+ Phòng ngủ nhà em nhiều tone màu lạnh nên chọn đèn led ánh sáng vàng sẽ tạo cảm giác ấm áp, thư giãn hơn. Em chọn đèn led âm trần & đèn chiếu điểm với ánh sáng vàng ấm (nhiệt độ màu 2700K), nhiệt độ màu vừa phải này tạo cảm giác ko gian phòng ngủ thư thái, phù hợp ngay cả khi em đọc sách hay ngồi làm việc máy tính trước khi ngủ.

Tìm hiểu về đèn led em mới biết đèn điện ko chỉ dừng lại ở mục đích chiếu sáng nữa như các dòng led phổ thông trước giờ nữa. Một số dòng đèn LED còn có thể đáp ứng các hiệu ứng & nhu cầu ánh sáng theo nhịp sinh học con người.

Các loại đèn led này có chỉ số hoàn màu cao hơn, khả năng điều chỉnh nhiệt độ màu linh hoạt hơn, chỉ số màu sắc R9 cao & đặc biệt phổ ánh sáng phù hợp với nhịp sinh học (có chỉ số ánh sáng sinh học M/P cao), giúp duy trì cơ thể khỏe mạnh, tối ưu cho cảm nhận thị giác và phi thị giác.

Trên thị trường có nhiều thương hiệu đèn có thể đáp ứng các hiệu ứng & nhu cầu ánh sáng theo nhịp sinh học con người. Có thể kể đến một số thương hiệu tiêu biểu sau: CREE (Mỹ), Lumiled (Philips), Seuol semi (Hàn Quốc), Phenikaa Lighting (Việt Nam)...

Đến nay em rất hối hận vì ngày trước xây nhà ko làm giếng trời, xung quanh nhà hàng xóm bốn bề, trong nhà ko có chút ánh sáng tự nhiên nào lọt vô, giờ chỉ có thể khắc phục bằng việc thiết kế lại ánh sáng nhân tạo cho hợp lí hơn.

Mũi tên bạc

Xe container
Bài viết của cụ hay đấy nhưng các offer họ quan tâm đến lĩnh vực khác nhiều hơn nên em mới comment được #2!

Jeep_hathanh

Xe hơi
Đèn phòng ngủ của vợ chồng em, điện tôi tối mập mờ, vợ em bảo giống karaoke đèn mờ =)) nói chung bước vào phòng ngủ chỉ ngủ đc thôi, chứ đọc sách hay làm việc dưới ánh đèn phòng ngủ nhà em thì đi đời con mắt.

duaxecongthuc1

Xe máy
Túm cái váy lại là làm nhà ko nên tiếc tiền thuê thiết kế. Đã thuê thiết kế rồi thì các cụ cũng phải bỏ thời gian mày mò tìm hiểu nữa chứ ko phải phó thác tất cả cho thiết kế.

duaxecongthuc1

Xe máy
Đèn phòng ngủ của vợ chồng em, điện tôi tối mập mờ, vợ em bảo giống karaoke đèn mờ =)) nói chung bước vào phòng ngủ chỉ ngủ đc thôi, chứ đọc sách hay làm việc dưới ánh đèn phòng ngủ nhà em thì đi đời con mắt.
Nhà em thì khác. Đèn phòng ngủ sáng choang, đang lim dim vào phòng ngủ bật đèn là tỉnh ngủ luôn.

mecc

Xe máy
Cụ cho em xem ảnh chụp đèn healthaa led lắp bàn học với. Em mua lắp cho f1 dùng thử.

phuonglua

Xe đạp
Đọc đc thớt cụ đúng dịp em chuẩn bị sửa nhà. Cảm ơn cụ chia sẻ.

moonlife

Xe container
Bài viết của cụ hay đấy nhưng các offer họ quan tâm đến lĩnh vực khác nhiều hơn nên em mới comment được #2!
Em thiết kế đây. Về ánh sáng cơ bản cũng chỉ cân đối ánh sáng tự nhiên, ánh sáng đèn, kết hợp thông gió, kết hợp yếu tố thẩm mỹ, mỹ thuật và tiện dụng. Về ánh sáng đèn thì tiêu chí cho từng không gian sinh hoạt như p khách, bếp, ngủ vân vân mây mây. Về cường độ ánh sáng, về nhiệt màu : sáng trắng, vàng, trung tính. Vị trí chiếu sáng (ví dụ đèn downlight tránh cái giường ngủ). Về thương hiệu đèn khách mong muốn ví dụ philips, rạng đông, tầu vì liên quan đến giá cần cân đối túi tiền...
Muốn kỹ hơn thì chủ nhà cần tự nghiên cứu và đề xuất với thiết kế.

moonlife

Xe container
Túm cái váy lại là làm nhà ko nên tiếc tiền thuê thiết kế. Đã thuê thiết kế rồi thì các cụ cũng phải bỏ thời gian mày mò tìm hiểu nữa chứ ko phải phó thác tất cả cho thiết kế.
Thuê thiết kế cũng chịu nếu cần sâu đến mức như cụ chủ ngâm cứu.

Wall1

Xe buýt
E đang hoàn thiện nhà, chuẩn bị mua đèn chiếu sáng mà chưa biết dùng loại downlight nào.
Thương hiệu thì vô vàn, Rạng đông, Kingled, Nanoco, Philips...nên hoang mang quá.

levinhhien

Xe tải
Thuê thiết kế cũng chịu nếu cần sâu đến mức như cụ chủ ngâm cứu.
Mấy cái chỉ số mà cụ chủ nói đến như hệ số hoàn màu CRI hay chỉ số tái tạo em thấy đâu có gì chuyên sâu đâu cụ. làm thiết kế ánh sáng căn hộ thì mấy cái này cần lưu tâm mà cụ. như nhà cụ chủ ko có ánh sáng tự nhiên thì chọn ánh sáng nhân tạo càng nên kĩ lưỡng.

levinhhien

Xe tải
Nhiều cậu thiết kế cũng ko rành đâu cụ. Nhất là mấy cậu thiết kế chưa có gia đình hoặc chưa có nhà riêng. Như bếp nhà em khi thiết kế mấy cậu ấy toàn tư vấn em ốp đá tàu hoặc đá marble lên đây hỏi các cụ chuyên về vật liệu đá tư vấn ốp đá vicostone & phân tích ưu nhược điểm của các loại đá em mới biết & chọn đá vicostone để ốp bếp.

moonlife

Xe container
Mấy cái chỉ số mà cụ chủ nói đến như hệ số hoàn màu CRI hay chỉ số tái tạo em thấy đâu có gì chuyên sâu đâu cụ. làm thiết kế ánh sáng căn hộ thì mấy cái này cần lưu tâm mà cụ. như nhà cụ chủ ko có ánh sáng tự nhiên thì chọn ánh sáng nhân tạo càng nên kĩ lưỡng.
Ý e là trong hạng mục THIẾT KẾ không có phần liên quan đến hệ số hoàn màu CRI hay tái tạo gì cả. Bộ hồ sơ thiết kế thi công điện/nước/điều hòa thì ai cũng biết rồi, nó không chi tiết đến mức vậy. Tuy nhiên ở góc độ TƯ VẤN, thì ae làm lâu có kinh nghiệm sẽ tư vấn (bằng mồm) cho chủ nhà là nên dùng đèn loại gì, công suất bao nhiêu, màu ánh sáng gì, chỉ số lọ chai abc xyz là phù hợp với nhu cầu vân vân mây mây. Phần này nó cũng liên quan túi tiền nữa, muốn lọ muốn chai rất nhiều nhưng ngân sách chỉ đủ để lắp bóng Rạng Đông thôi thì phải tìm cách. Thế nên mới cần người tư vấn.
Vụ đá bếp của cụ cũng thế. Các phân khúc cụ nói từ đá china lên đá vicostone tiền nó khác nhau 1 trời 1 vực. Có thể lúc cụ hỏi cụ đang hỏi ở mức tiền thấp thì họ chỉ tư vấn đc cho cụ đến thế. Ví dụ đầu bài của cụ mong muốn xây nhà ở phân khúc 5tr/m2 thì bên thiết kế ko thể đưa hàng cao cấp vào vật liệu hoàn thiện được. Đến khi cụ tìm hiểu mới biết còn rất nhiều loại cao cấp hơn và trong đầu cụ tự tăng ngân sách lên nên có thể tiếp cận đc phân khúc cao. Các chủ nhà toàn vậy mà, lúc đầu hay hỏi báo giá ở phân khúc trung bình rồi dần dần sau khi tìm hiểu họ chốt ở phân khúc khá cao.

bing-bing

Xe buýt
Nhiều chỉ số về đèn quá nhỉ, lần đầu nghe tới.

E thì chỉ biết đèn màu gì, bao nhiêu wat, kiểu dáng :))

Sang Decor

Xe hơi
Nhà em đi set up nội thất cho khách thấy giờ nhiều nhà giờ lắp các dòng đèn led cao cấp lắm. Ko chỉ đẹp về mặt thẩm mĩ mà còn tốt cho mắt.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu lọ mọ tự làm được phần điện đóm nên ánh sáng trong nội thất của tất cả các ngóc ngách trong nhà đều đạt yêu cầu nhưng cũng không lạm dụng hoang phí bừa bãi. Các điểm chiếu sáng luôn tạo điểm nhấn hoặc ánh sáng tập trung cho đồ vật cần chiếu sáng. Về giếng giời thì nhà cháu có 2 giếng để không khí tuần hoàn ko bị tù túng bí bách và khi nấu ăn, mùi thức ăn nhanh chóng thoát đi.