Hải Phòng Những tình huống giao thông trên đường phố Hải Phòng

ad1088

Xe buýt
Topic này sẽ phân tích một số điểm tại một số nút giao thông để các cụ trong ban ATGT phân tích giúp cho người tha gia giao thông đi đúng và an toàn . Nếu có vấn đề về vạch và biển báo gây khó khăn hoặc chưa đúng quy chuẩn . Ban ATGT Hội sẽ kiến nghị để thay thế hoặc bỏ . Những việc này Hội đã làm cũng khá nhiểu và được đánh giá cao trong việc hỗ trợ sở GTCC kẻ các biển bảng , vạch theo đúng QC41.

Tình huống 1
của cụ Pham Thanh Tùng
Cụ mợ nào giải thích em với ạ?!
Ngã ba Đa Phúc các xxx bắt lỗi "sai phần đường qui định nếu rẽ phải mà không rẽ chỗ mũi tên mà rẽ ở giữa, chỗ có vạch mũi tên thẳng (như xe Kia Forte trong hình).
1. Lỗi ấy đúng hay sai?
2. Nếu đè vào chỗ vạch chéo kia lỗi gì?(vì chỗ này rất hẹp và lằng nhằng khó đi đúng" làn").
3. Nếu rẽ phải mà lại rẽ chỗ có vạch mũi tên rẽ trái ở giữa kia thì lỗi gì?
Đoán đúng em mời cafe ạ.
Mỏ vàng xxx đấy, các cụ gần đây hoặc hay đi qua đây cố gắng ngâm cứu ạ.
Đường ngoài khu đông dân cư.

truongson1386

Xe hơi
Đội này là đội dương kinh đây mà. Em đoán là đi như thế là vào lỗi đi sai làn đường. Đội dương kinh này bắt hay muốn thu đủ tiền phạt lam

ad1088

Xe buýt
Đội này là đội dương kinh đây mà. Em đoán là đi như thế là vào lỗi đi sai làn đường. Đội dương kinh này bắt hay muốn thu đủ tiền phạt lam
thực ra thì không có lỗi sai làn ở đây cụ ạ ...

Thuhaiphong

Đi bộ
Lỗi này là lỗi không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường

077.03

Xe máy
Topic này sẽ phân tích một số điểm tại một số nút giao thông để các cụ trong ban ATGT phân tích giúp cho người tha gia giao thông đi đúng và an toàn . Nếu có vấn đề về vạch và biển báo gây khó khăn hoặc chưa đúng quy chuẩn . Ban ATGT Hội sẽ kiến nghị để thay thế hoặc bỏ . Những việc này Hội đã làm cũng khá nhiểu và được đánh giá cao trong việc hỗ trợ sở GTCC kẻ các biển bảng , vạch theo đúng QC41.

Tình huống 1
của cụ Pham Thanh Tùng
Cụ mợ nào giải thích em với ạ?!
Ngã ba Đa Phúc các xxx bắt lỗi "sai phần đường qui định nếu rẽ phải mà không rẽ chỗ mũi tên mà rẽ ở giữa, chỗ có vạch mũi tên thẳng (như xe Kia Forte trong hình).
1. Lỗi ấy đúng hay sai?
2. Nếu đè vào chỗ vạch chéo kia lỗi gì?(vì chỗ này rất hẹp và lằng nhằng khó đi đúng" làn").
3. Nếu rẽ phải mà lại rẽ chỗ có vạch mũi tên rẽ trái ở giữa kia thì lỗi gì?
Đoán đúng em mời cafe ạ.
Mỏ vàng xxx đấy, các cụ gần đây hoặc hay đi qua đây cố gắng ngâm cứu ạ.
Đường ngoài khu đông dân cư.

Trả có lỗi gì ở đây...
hi cũng không hẳn là lỗi không tuân thủ biển báo đâu ạ

Thuong NT

Xe điện
Tình huống giao thông của cụ Vũ Xuân Tuyến - OFHP

Vào khoảng 08 giờ 20 phút ngày 09/08/2016, tôi có điều khiển xe môtô mang biển kiểm soát 15H1-00xxx lưu thông trên đường Lê Hồng Phong trong làn đường dành cho xe mô tô, theo hướng từ ngã tư Lê Hồng Phong - Nguyễn Bỉnh Khiêm về phía ngã 6 Lạc Viên, tôi tiếp tục lưu thông đến gần nút giao thông ngã tư Mediamart thì có tín hiệu đèn xanh.
Do vừa dừng đèn đỏ, lượng phương tiện phía bên phải đường rất đông cho nên tôi điều khiển xe đi về phía bên trái đường gần dải phân cách cứng, và tôi tiếp tục đi thẳng qua ngã tư thì tôi bị Đội CSGT Quận Ngô Quyền dừng phương tiện của tôi.

Điều đáng nói ở đây là mình đang tham gia giao thông (cụ thể là đang đi ở làn đường dành cho xe moto) mà lại được thông báo lỗi như vậy thì quả là vô lý.
1/ Vạch kẻ sai quy chuẩn, vạch đó là vạch có bề rộng 15cm tương đương vạch số 35 trong QCVN 41/2012/BGTVT và không được kẻ trong khu đông dân cư- vì đây là vạch kẻ đối với đường có tốc độ tối đa cho phép >60km/h_Phụ lục G2-QCVN 41/2012/BGTVT
2/ Định nghĩa về phần đường xe chạy: là phần đường bộ được sử dụng cho các phương tiện giao thông qua lại, ở đây tôi đang lưu thông trên phần đường cho phép các phương tiện giao thông qua lại, chứ không phải đường cấm.

Tôi có chụp lại ảnh hiện trường vụ việc rồi làm đơn khiếu nại ngày 11/8/2016 gửi đến cơ quan liên quan.

Sáng nay, tức 12/8/2016, sau khi làm việc với đồng chí đội trưởng CSGT tôi đã nhận lại GPLX và đồng ý không khiếu nại lên cấp cao hơn, tạo điều kiện để người thi hành công vụ rút kinh nghiệm tránh lặp lại những vụ việc bắt lỗi oan với người tham gia giao thông

Chân thành cảm ơn sự tư vấn giúp đỡ nhiệt tình của anh em trong OFHP.
Dưới đây là toàn bộ hình ảnh vụ việc, đơn khiếu nại và GPLX đã trở về với đội của em 1 cách an toàn, không có thiệt hại về tài chính.

tienhuy8x

Xe hơi
Hay , em đọc đơn khếu nại của bác rất chuyên nghiệp, mỗi người là 1 luật sư để bảo vệ mình, ko còn chỗ cho sự ngu dốt hoành hành. E sẽ cố gắng học bác, sau này cần bác cho em xin mẫu đơn nhé, bác gửi nhiều cơ quan chức năng quá.

Mr.Tuan_HP

Xe hơi
Bác làm đơn khiếu nại chuyên nghiệp quá, em học hỏi bác

Thuong NT

Xe điện
Tình huống trên đường.
Xin chào các các cụ các mợ, hôm nay em bị bắt xe ở chỗ đường sắt giao với đường bộ như hình dưới đoạn từ vòng xuyến Xi Măng Thượng Lý đi Metro.
Em bị bắt vì lỗi vượt xe không đúng nơi quy định, cụ thể là vượt phải xe ô tô khi rẽ sang phía Metro.
Vậy em post lên để các cụ mợ chỉ giáo ạ. Thực sự thì em chưa bị bắt bao giờ vì lỗi này. Lúc đó em đang đi 2 bánh ạ.
Theo các cụ trường hợp này bị thổi phạt có đúng không ạ?
Tình huống của cụ Thành - OFHP

Thuong NT

Xe điện
Tình huống trên cầu Đá Bạc:
Xe tải có bị lỗi cấm vượt không các cụ nhỉ?

Tình huống của cụ Tuấn Moto - OFHP

Thuong NT

Xe điện
Thưa cccm, trưa nay em chở người trên xe ô tô, em có thắt dây an toàn nhưng người ngồi bên không thắt dây. Em bị đội CSGT- TT- CĐ, Công an quận LC lập bb và yêu cầu em ra kho bạc nộp
Em nhận thức rằng, người ngồi trên xe không thắt dây an toàn là sai và em cũng công nhận lỗi sai đó.
Em tra văn bản được biết, lỗi ko thắt dây an toàn bị phạt 150k và em đã sẵn sàng nộp phạt. Bởi, mức phạt dưới 250k phải xử phạt tại chỗ. Em yêu cầu phía csgt xé biên lai để em nộp tại chỗ, nhưng họ không cho em nộp tại chỗ, với lý do hết sức vớ vẩn: không có biên lai!.
Em không đồng ý vì họ đã vi phạm quy định, quy trình về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.
Em có viết vào bb em không chấp nhận lên kho bạc nộp, vì csgt ko có biên lai. Đây là từ phía họ gây khó dễ cho em.
Em quyết định sẽ khiếu nại sự việc này và em đã sẵn sàng nộp phạt.
Nhân đây cũng gửi mấy anh tàu ngầm tóm em trưa nay ở đường Nguyễn Công Hòa: còn lâu mới gạ được tôi xử lý nhanh nhé. Lỗi 150k mà định tăng giá lên 400k à
P/s Nhiều người bị kiểm tra giống E lắm, và đều xin được giải quyết nhanh cho 2 dây 500k ạ. Em thấy hoang mang quá ạ.

Thuong NT

Xe điện
Member nhà OFHP tại Thái Bình

Chiều qua 20/11/2016, tại QL 37 đoạn đường đê bên Thái Thụy Thái Bình gần Cầu phao Sông Hóa, Vợ em điều khiển 2B bị xxx Thái Bình vịn và bắt lỗi "sai phần đường" khi vô tình không chấp hành vạch 1.1 QC cũ, giờ đã không còn hiệu lực. Em đi ngay cạnh vừa đi vừa nhắc vợ nhưng đo không quen đường nên vẫn đè vạch, rất nhiều người bị vịn không ý kiến gì và lặng lẽ để xxx thịt. Em xuống chào hỏi và trình bày với xxx dừng xe vợ em rằng các anh dừng xe nhắc nhở thì gia đình rất cảm ơn nhưng không thể xử phạt được lỗi này. xxx đã không nghe còn chỉ luật cho em. Em xét thấy không thể nói nhẹ với xxx nữa nên đã bật máy quay.

Clip mời các cụ xem trong link. (e không public vì cái kết sau:)

Sau khi bật máy quay và yêu cầu xxx báo lại lỗi xxx quanh co không chịu nói lại. Xét thấy không thể như này nữa em bảo vợ xuất trình giấy tờ và yêu cầu xxx lập đúng lỗi "sai phần đường" đã báo về sẽ khiếu nại. Nhưng xxx không lập và lui hết về cuối xe hội ý với nhau. Sau đó cử người ra dàn xếp với em. Muốn giữ hình ảnh. Bảo trả em giấy tờ đổi lại em xóa clip. Nhưng do máy sập nguồn nên e không xóa được nên giờ mới còn
:( . Cuối cùng trả lại e giấy tờ của vợ và chào hỏi kiểu anh làm ở đâu? bên gì? abc... Lần đầu em chiến thắng cả team như thế mà không phải do mình điều khiển. Cảm giác cũng hơi phấn khích ạ.

Về xem lại e thấy phần lý luận thì ổn nhưng không hiểu sao lúc đó bực thế và nói âm lượng to thế
:(

Em rút kinh nghiệm sâu sắc ạ. Các cụ xem nếu cần xóa em xóa bài ạ.
:(

Thuong NT

Xe điện
Tình huống giao thông cần hỏi:

Các cụ cao nhân cho em hỏi em đi từ cầu Quay về Sở Dầu qua ngã ba xi măng (nay là ngã 4) các xxx bắt em lỗi ko có tín hiệu chuyển hướng (xi nhan rẽ trái) đúng là em đi không bật thật.
Vậy xxx bắt đúng hay sai? Hôm trước có mấy cụ nói vụ xi nhan ở đây mà em lăn tăn quá. Em cầm biên bản rồi ạ. Cụ thể như hình em đi từ A sang B ạ!

Cụ Thuong NT

Em đồ rằng xxx bắt đúng !

Tình huống này khá nhậy cảm là hướng đi của cụ là đi thẳng ! Nhưng khi cụ nhập vòng xuyến thì lại mặc định đi theo vòng xuyến ...nên có nghĩa là khi cụ tách làn để theo về hướng B thì chính xác là cụ phải xinhan rẽ phải ! Cụ có thể cãi lý là hướng chuyển động của cụ theo chiều thẳng ... nhưng đó chỉ là với giao lộ như ngã 3 hoặc ngã 4 ! Còn đây là cụ nhập vòng xuyến thì lại khác cụ ạ ! Thực ra lỗi này rẻ mà : nếu đủ giáy tờ chỉ 200 - 400k thôi !

Thuong NT

Xe điện
Cụ Thuong NT

Em đồ rằng xxx bắt đúng !

Tình huống này khá nhậy cảm là hướng đi của cụ là đi thẳng ! Nhưng khi cụ nhập vòng xuyến thì lại mặc định đi theo vòng xuyến ...nên có nghĩa là khi cụ tách làn để theo về hướng B thì chính xác là cụ phải xinhan rẽ phải ! Cụ có thể cãi lý là hướng chuyển động của cụ theo chiều thẳng ... nhưng đó chỉ là với giao lộ như ngã 3 hoặc ngã 4 ! Còn đây là cụ nhập vòng xuyến thì lại khác cụ ạ ! Thực ra lỗi này rẻ mà : nếu đủ giáy tờ chỉ 200 - 400k thôi !
Hihi tức là em phải bật xinhan phải ạ, thế xxx bảo em bật xinhan trái là sai ạ?
P/s: em muốn tìm tài liệu-văn bản chỗ nào đó quy định đi qua vòng xuyến phải bật xinhan, và là xinhan trái hoặc phải???

P/s: em muốn tìm tài liệu-văn bản chỗ nào đó quy định đi qua vòng xuyến phải bật xinhan, và là xinhan trái hoặc phải???
Cái này vì em bảo nhạy cảm mà , nó là câu chữ ...mới lại nằm cả trong chương trình đào tạo lái xe khi thi có phần này đấy cụ ! Nhưng lướt lát quá thôi ! Còn tình huống của cụ thì có lẽ xxx nhầm ạ , xinhan rẽ phải mới là đúng hướng đi của cụ !

Em thì bị ngược lại cụ ở Sao đỏ Hải Dương ạ ! Cũng hướng đi A ---> B và đi qua vòng xuyến , tới gần giữa vòng xuyến , em xinhan phải tách làn để sang hướng đi B thì đầu kia xxx cạp nong vẫy em vào , bắt lỗi em đi sai làn ??? :)) Em cãi là hướng đi thẳng A ---> B nhưng vì nhập vòng xuyến nên phải tách làn thì xinnhan ra khỏi vòng xuyến về hướng đi B làm sao tôi sai làn được trong khi tôi đang chuyển làn ...! Vậy là em ko bị phạt đấy cụ ! :))

Thuong NT

Xe điện
Cái này vì em bảo nhạy cảm mà , nó là câu chữ ...mới lại nằm cả trong chương trình đào tạo lái xe khi thi có phần này đấy cụ ! Nhưng lướt lát quá thôi ! Còn tình huống của cụ thì có lẽ xxx nhầm ạ , xinhan rẽ phải mới là đúng hướng đi của cụ !

Em thì bị ngược lại cụ ở Sao đỏ Hải Dương ạ ! Cũng hướng đi A ---> B và đi qua vòng xuyến , tới gần giữa vòng xuyến , em xinhan phải tách làn để sang hướng đi B thì đầu kia xxx cạp nong vẫy em vào , bắt lỗi em đi sai làn ??? :)) Em cãi là hướng đi thẳng A ---> B nhưng vì nhập vòng xuyến nên phải tách làn thì xinnhan ra khỏi vòng xuyến về hướng đi B làm sao tôi sai làn được trong khi tôi đang chuyển làn ...! Vậy là em ko bị phạt đấy cụ ! :))
Hihi nói chung để tránh hỏi thăm thì cứ xinhan cho lành, em mà bật đèn xinhan là em bật đèn... tam giác đấy :P

Thuong NT

Xe điện
Lão HoangTung76 có ý kiến ý cò gì không :P :P :P