[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

Lux.Queen178

Xe máy
nhiều khi các bác hỏi một câu mà em phải tìm hiểu gần cả tuần mới trả lời được.

Ví dụ lần trước bác hỏi: tại sao LVD không có công đức.
Em tìm hiểu xong mới vỡ lẽ ra là khi bố thí tài (tài sản vật chất) thì cũng có thể tạo ra cả công đức và phúc đức. Tuy nhiên điểm khác biệt duy nhất đó là khi bố thí tài (1 trong 3 loại bố thí) thì trong phật pháp giải thích cụm từ là :"không được dính mắt" tức là không được biết đến, không mong báo đáp thì đó sẽ là công đức. Còn nếu nghĩ đến, quan tâm đến lập tức sinh ngã mạn, vừa nổi tâm ngã mạn là sinh sân hận ngay, công đức khi đó lập tức chuyển thành phước đức. Và để ví dụ minh họa thì trong phật pháp có câu: một mồi lửa sân hận đốt cháy rừng công đức, nên ngay khi LVD hỏi câu hỏi đó, toàn bộ công đức chuyển thành phước đức.

LVD có công cực lớn trong việc phát triển phật giáo Đại thừa ở TQ, tuy nhiên nó cũng là vào thời kỳ sơ khai ban đầu nên những điều đó hãy còn rất mới mẻ.

Sau này Đạt ma tìm người truyền giáo pháp Đại thừa được thì phật giáo TQ phát triển về chiều sâu hơn, những điều đó đã trở nên dễ hiểu hơn.

Còn câu hỏi thứ 2 bác hỏi vì sao người ta hay cúng tiến cho chùa (vẫn là bố thí tài):
Còm trước em đã trích rồi nhưng chưa làm rõ ý:
Sở dĩ như vậy là vì muốn sanh công đức qua con đường bố thí tài (hoăc 2 con đường còn lại) thì phải hội tụ 3 điều kiện: người bố thí, nhân bố thí (vật thí) và người được bố thí (điền)
Người bố thí tài kiểm soát được 2 yếu tố đầu, còn yếu tố thứ 3 thì để đảm bảo 2 yêu cầu: không dính mắt và "điền" (hiểu nôm na là mảnh ruộng gieo nhân bố thí ) thì không nơi nào tốt hơn chùa vì đó là nguồn gây dựng công đức rộng khắp tiếp theo.

Cái này giải thích rõ ở đây bác nhé

Còn lại, nếu em chưa trả lời ngay thì đơn giản nhiều khi các bác hỏi một câu mà có khi em làm việc cật lực còn chưa thể nào tìm hiểu rõ, ngoài ra, sau khi tìm hiểu rõ, còn phải nghĩ cách trình bày thế nào cho ngắn gọn dễ hiểu. Cho dù người hỏi không quan tâm, nhưng nó là vấn đề hay, nếu trình bày tuần tự, đủ một lượng kiến thức đủ để hấp thụ cái kết luận cuối cùng đó thì cũng có thể có người đọc hữu duyên sẽ thích thú.
LVD là ai vậy cụ, viết tắt khó hiểu

Vì nhu cầu hóng xem yêu, quỷ, ma rất lớn nên có khi lúc nào em thử nghiền ngẫm lý giải xem quá trình nhập tâm người của các chúng sanh trên nó diễn ra như thế nào. Điều đó sẽ lý giải đầy đủ hiện tượng mà bác canh nông thớt trước đã kể về cái gọi là "ngự".

Về cơ bản, để hiểu được việc đó, ta cũng lại phải đi tuần tự từng bước một.
Hy vọng là các bác sẽ đủ kiên nhẫn đi đến cùng.

Còn một điều nữa, những chúng sanh đó, có một số khả năng thần thông nhất định, tối đa có đến 5 loại thần thông, nhưng không có cái thứ 6 là lẩu tận thông. Lại nữa, do kém phúc đức hơn người rất nhiều, con đường tiến đến có thần thông của các chúng sanh đó hoàn toàn thông qua việc giết chóc, chứ không phải là quá trình tu tập theo chính đạo như người nên, điều duy nhất chúng thèm muốn mà rất khó làm được đó là được lên làm người.

Nhưng .... sẽ có chiến tranh vì một khi bạch hóa toàn bộ sẽ phải nói tất.
Em hóng kiến giải của cụ dư thế nầu.

Xe nội lước

Xe điện
Thở ngày càng đi lạc chủ đề rồi, trước em rất thích xem vì nó có yếu tố tâm linh huyền bí nay em thấy các bác toàn tranh luận những cái không ai biết thôi em ra nhặt dép về đây
Em cũng vậy. Em đang tìm dép..cccm ở lại chơi vui vẻ..

cuhaifus

Xe điện
Nhân tiện cụ pot cái ảnh này em muốn hỏi ý cụ và cả cụ slaz8 chút, mấy hôm vừa rồi Đại lão Hòa thượng Thích Phổ Tuệ viên tich, em có nghe về cụ và trong lòng cũng ngưỡng mộ, nhưng hôm kia nghe vtv nói về cụ kèm theo lý giải cụ luôn thực hành tốt phương châm: Đạo pháp - Dân tộc - XHCN thì em hơi giật mình và ko tung hô cũng ko comment gì ********* ở các trang viết về cụ, nhưng cá nhân em nghe cái cụm từ trên thật sự thấy nó nặng về tuyên giáo quá, không biết sinh thời cụ có quan điểm như thế thật ko hay lại bị nhét chữ? Và quan điểm của các cụ như thế nào về cái khẩu hiệu đó? Em cũng lường trước có thể pot này của em bị nâng cao quan điểm và có thể bị quy là bẻ lái và dẫn đến tù tội nhưng lòng em vẫn lăn tăn nên cứ mạnh dạn hỏi các cụ am hiểu về Phật pháp giải thích cho em vỡ vạc ra chút ạ

moonlight

Xe tăng
Nhà cháu thấy cái phương châm đấy ko ổn ạ.
Đạo Phật dạy người ta tình thương yêu, còn cái kia dạy người ta lòng căm thù; đạo Phật dạy người ta tìm đến trí tuệ, cái kia dạy người ta thần phục, cam chịu...
Đại khái thế

trungunimor

Xe tải
Cách đây mấy hôm, con em nói mẹ ơi khuya ngủ con cứ cảm giác có bóng người đứng ở đầu cầu thang nhìn vào giường. Em bảo con sang ngủ chung với thằng em không thì nó từ chối. Sau 2 ngày như thế thì không thấy gì nữa mà con ngủ cũng không ngon, em thì nghĩ nó căng thẳng vì nó tập trung học online ở trường vừa học thêm ở một trang dạy miễn phí và nhà em ở bao năm chưa có sự kiểu đó bao giờ.
Hôm nay, cháu nói với em bạn P mất hôm qua rồi. Đó là người bạn rất thân với cháu. Bạn nhiễm covid, phải ECMO nhưng đã cai được ECMO và xét nghiệm âm tính, cứ nghĩ đã khoẻ hơn nào ngờ...
Em bảo với con chắc mấy bữa trước P về thăm con chia tay đấy, nhưng thật khó hiểu là bạn mất hôm qua mà chuyện này xảy ra mấy hôm trước. Nhưng em cũng không biết lý giải nào hơn. Con nhà em thì đang rất buồn.
Cách đây > 3 tháng tôi chiêm bao bị rụng mất 1cái răng, song đến tận 8 ngày sau ô bạn cùng tuổi cạnh nhà mới đi.

giả.thành

Xe buýt
Nhân tiện cụ pot cái ảnh này em muốn hỏi ý cụ và cả cụ slaz8 chút, mấy hôm vừa rồi Đại lão Hòa thượng Thích Phổ Tuệ viên tich, em có nghe về cụ và trong lòng cũng ngưỡng mộ, nhưng hôm kia nghe vtv nói về cụ kèm theo lý giải cụ luôn thực hành tốt phương châm: Đạo pháp - Dân tộc - XHCN thì em hơi giật mình và ko tung hô cũng ko comment gì ********* ở các trang viết về cụ, nhưng cá nhân em nghe cái cụm từ trên thật sự thấy nó nặng về tuyên giáo quá, không biết sinh thời cụ có quan điểm như thế thật ko hay lại bị nhét chữ? Và quan điểm của các cụ như thế nào về cái khẩu hiệu đó? Em cũng lường trước có thể pot này của em bị nâng cao quan điểm và có thể bị quy là bẻ lái và dẫn đến tù tội nhưng lòng em vẫn lăn tăn nên cứ mạnh dạn hỏi các cụ am hiểu về Phật pháp giải thích cho em vỡ vạc ra chút ạ
Báo viết, báo nói, báo hình chứ có phải của cụ Hòa thượng nói mà mình nghe thấy đâu. Kệ đi cho nhẹ người.
Nhân tiện, cụ hoặc CM nào có ảnh tháp chùa Trấn quốc trước 1990 thì post cho em xin ngắm nghía để ngẫm thêm chút. E sợt không thấy ảnh cũ trong khi em đang nghi ngờ về cái tháp hiện tại không phải chuẩn chùa.

groupon

Xe buýt
Đoạn đầu thớt em có lý giải về cách tiếp cận của trí não con người thông qua 3 cấp bậc tri thức, trí tuệ và trí huệ.
Nếu như chủ nghĩa duy vật biện chứng tiếp cận theo con đường tri thức mà đặc điểm là thuyết bất khả tri, vì đặc điểm của tri thức là khả tín, xác thực và có thể chứng minh được. Phật pháp Tiểu thửa đặt mục tiêu khai mở trí tuệ, Đại thừa đặt mục tiêu khai mở trí huệ.

Tức là nó là các cấp bậc từ thấp đến cao, và tốt nhất phải trải qua từng bước một, chủ nghĩa duy vật biện chứng nó là một trong các quan điểm về tri thức, giống như đạo lão, đạo khổng.....
Nêu đứng ở góc độ tri thưc khó lý giải được trí tuê và trí huệ, ngược lại đứng ở góc độ trí huệ thì hoàn toàn có thể chấp nhận tri thức và trí tuệ như một giai đoạn của nhận thức. VN phát triển phật giáo đại thừa rất mạnh nên nó dễ dàng chấp nhận điều đó (khẩu hiệu mà bác xem)

Một ví dụ về trí huệ mà nếu dùng tri thức và trí tuệ của con người thì không thể lý giải được: ví dụ việc truyền thừa bằng tâm ấn của các trường phái thiền tông của các vị tổ sư thiền tông.

Đó là lý do lý giải vì sao,bên cạnh nhiều thầy truyền bá phật pháp đại thừa lại có rất nhiều thầy chuyên sâu về việc truyền bá phật pháp tiểu thừa. Điều đó rất tốt, nên học từ thấp đến cao, học nhuần nhuyễn từ kiếp này qua kiếp khác. Sẽ có duyên hấp thụ phật pháp đại thừa mà không sinh tâm ngã mạn.

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe điện
Đoạn đầu thớt em có lý giải về cách tiếp cận của trí não con người thông qua 3 cấp bậc tri thức, trí tuệ và trí huệ.
Nếu như chủ nghĩa duy vật biện chứng tiếp cận theo con đường tri thức mà đặc điểm là thuyết bất khả tri, vì đặc điểm của tri thức là khả tín, xác thực và có thể chứng minh được. Phật pháp Tiểu thửa đặt mục tiêu khai mở trí tuệ, Đại thừa đặt mục tiêu khai mở trí huệ.

Tức là nó là các cấp bậc từ thấp đến cao, và tốt nhất phải trải qua từng bước một, chủ nghĩa duy vật biện chứng nó là một trong các quan điểm về tri thức, giống như đạo lão, đạo khổng.....
Nêu đứng ở góc độ tri thưc khó lý giải được trí tuê và trí huệ, ngược lại đứng ở góc độ trí huệ thì hoàn toàn có thể chấp nhận tri thức và trí tuệ như một giai đoạn của nhận thức. VN phát triển phật giáo đại thừa rất mạnh nên nó dễ dàng chấp nhận điều đó (khẩu hiệu mà bác xem)

Một ví dụ về trí huệ mà nếu dùng tri thức và trí tuệ của con người thì không thể lý giải được: ví dụ việc truyền thừa bằng tâm ấn của các trường phái thiền tông của các vị tổ sư thiền tông.

Đó là lý do lý giải vì sao,bên cạnh nhiều thầy truyền bá phật pháp đại thừa lại có rất nhiều thầy chuyên sâu về việc truyền bá phật pháp tiểu thừa. Điều đó rất tốt, nên học từ thấp đến cao, học nhuần nhuyễn từ kiếp này qua kiếp khác. Sẽ có duyên hấp thụ phật pháp đại thừa mà không sinh tâm ngã mạn.
Đội ơn cụ trả nhời, cơ mà cụ chưa giải thích em còn hiểu tù mù chứ cụ giải thích xong em lạc lối luôn, chết thật

Pikapika3

Xe tải
Báo viết, báo nói, báo hình chứ có phải của cụ Hòa thượng nói mà mình nghe thấy đâu. Kệ đi cho nhẹ người.
Nhân tiện, cụ hoặc CM nào có ảnh tháp chùa Trấn quốc trước 1990 thì post cho em xin ngắm nghía để ngẫm thêm chút. E sợt không thấy ảnh cũ trong khi em đang nghi ngờ về cái tháp hiện tại không phải chuẩn chùa.
Tháp mới xây mà. Cũng khoảng 1990

Gato2009

Xe tăng
Nhà cháu thấy cái phương châm đấy ko ổn ạ.
Đạo Phật dạy người ta tình thương yêu, còn cái kia dạy người ta lòng căm thù; đạo Phật dạy người ta tìm đến trí tuệ, cái kia dạy người ta thần phục, cam chịu...
Đại khái thế
Mợ cho em xem những gì mà “ cái kia” nó dạy thù hận, cam chịu…cho em sáng cái mắt chút, chứ em thấy mợ chém ẩu quá.

groupon

Xe buýt
Đội ơn cụ trả nhời, cơ mà cụ chưa giải thích em còn hiểu tù mù chứ cụ giải thích xong em lạc lối luôn, chết thật
Phật pháp không chấp bất cứ một quan điểm nào, đều coi nó là một giai đoạn trong quá trình nhận thức, nên nó sẵn sàng mở lòng và thích nghi với tất cả các quan điểm. Nó là con đường trung đạo, đề cao sự tự giác ngộ thông qua cơ duyên.

Quan điểm xuyên suốt của phật pháp là: Mọi chúng sanh đều có phật tính, tức là không chấp cả sự khác biệt về hình tướng thì còn chấp gì đến quan điểm chính trị, tôn giáo, văn hóa....

Những người tự nhận mình là người mác xít đứng trên quan điểm của chủ nghĩa duy vật biện chứng, chấp vào thế giới mà phật pháp gọi là vô thường, quán trọ, nên hoàn toàn không có sự xung đột và mâu thuẫn gì.

Thế giới ta bà nó quá rộng lớn. Cuộc đời một chúng sanh nó quá dài và vô tận, nên vì sự từ bi cứu độ chúng sanh, các vị lãnh đạo phật giáo sẵn sàng mở lòng hết với các quan điểm.
Theo em hiểu nó là như vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Thở ngày càng đi lạc chủ đề rồi, trước em rất thích xem vì nó có yếu tố tâm linh huyền bí nay em thấy các bác toàn tranh luận những cái không ai biết thôi em ra nhặt dép về đây
Có gì tranh luận đâu cụ, toàn lý thuyết Phật pháp thì chỉ có tin hay không tin.

dung.nv

Xe container
Em đã được gặp cụ, em thấy cụ là bậc chân tu

groupon

Xe buýt
Có gì tranh luận đâu cụ, toàn lý thuyết Phật pháp thì chỉ có tin hay không tin.
xóa bỏ được "nghi" một trong những phiền não căn bản (tham, sân, si, mạn, nghi.....) thì mới có những bước tiến vượt bậc trong việc loại bỏ các phiền não phía trước. Nếu không loại bỏ được phiền não này việc khai mở trí tuệ và niềm tin vô cùng khó.

Ví dụ: khi một người bắt đầu có hiểu biết, kiến thức và niềm tin về việc chết không phải là hết, rồi họ bắt đầu ngợ ngợ về vong, yêu, ma quỷ, thì họ sẽ dễ dàng đặt viên gạch đầu tiên cho niềm tin, ý thức đầu tiên về trách nhiệm cho những việc mình làm trong tương lai.

Ngoài ra nếu biết rằng, luân hồi chuyển cảnh giới, người có thể bị đọa vào làm súc sinh, yêu quỷ, ma, ..... thì câu chuyện mới khác được. Những câu hỏi cơ bản và giải thích phần cuối phút 22 trở đi ví dụ

1, Tại sao trên quả đất lúc mới khai thiên lập địa chưa có người mà cứ mỗi ngày lại thêm đông, vậy do đâu mà có nhiều người thế.
2. Người và thú vật hoàn toàn khác nhau, làm sao người có thể đọa xuống làm thú vật và thú vật có thể lên làm người được?

Việc này được làm rất rõ trong bài về luân hồi của Thầy Thích Thiện Hoa:

Chỉnh sửa cuối: