[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

candy_nguyen

Xe hơi
Chuyện liên quan đến đất cát, chả biết có phải là tâm linh không
Anh bạn quen nhà em cách đây mấy năm mua đất trong ĐN, ngày gần chỗ sòng bạc, thời đó đất còn rẻ tính ra mấy trăm triệu, xây lên mà cho người TQ thuê cực ổn vì họ trả cao và toàn trả tiền luôn theo năm.
Lúc làm móng thì phát hiện ra có bộ hài cốt, cũng làm lễ rồi chuyển người ta đi - mà thực ra người ta ở đó quen ko biết có muốn đi hay ko :D
Xây được 1/2 cái nhà thì đến thời kỳ đất trong đó sốt, có người hỏi mua luôn thế là bán, tính ra lãi cũng được x3.5 ấy @-)

Bán xong cái nhà về HN thì anh ấy có dấu hiệu bị trầm cảm rồi rối loạn thần kinh, ban đêm bật dậy cầm dao doạ giết vợ, liên tục như vậy :(, phải đi điều trị tại bv tâm thần hết 10tr/ngày. Em bảo hừm thế chắc ko có số nhà đất rồi, chả biết tiền lãi có bù được tiền chữa bệnh ko, còn giải thích theo khoa học thì việc xây nhà sẽ gây ra căng thẳng, đối với người thần kinh yếu sẵn thì có thể thành ra trầm cảm nặng.
Lại nói đến người mua nhà sau, xây xong cho người TQ thuê thì lại đúng covid, cái đợt mà nước mình việc j cũng xử rất nặng để dập dịch ấy, thế là bị khép tội liên quan đến lưu trú, thành án điểm bị đi tù tận 7 năm :(

Đâm ra đầu năm nay em vào ĐN xem một khu ngay sát sông rất đẹp, tính làm chỗ sau này về hưu, mà thằng cu MG nó bảo xưa ở đoạn này chiến tranh nhiều người chết, lại nghĩ đến vụ hài cốt bên trên, thế là lại sợ cong mông :(

Nha_Sy

Xe tải
[QUOTE="114hangbong, post: 63712873, member:
Lúc đó em chưa có ny cơ, nên cũng ngại hỏi. Chị ấy bảo luôn em khoảng tháng nữa sẽ gặp người sau lấy làm chồng. Tả rõ dáng hình, da mặt và tính tình của anh ý. Mẹ em hỏi sao lại biết được rõ thế thì chị ấy bảo là hai đứa này chưa gặp nhau, chưa biết nhau nhưng đang đến rất gần nhau rồi. Sau thì đúng y lời chị ấy phán nên em cũng rất phục chị ấy.
Em cũng gặp tương tự vậy ạ. Đận đó về chơi tết, cả nhà rủ đi xem bói. Xác là một cô tầm 40, nhưng hồn lại là ông chú. Cô đứng trên cái ghế đẩu thắp nhang trang thờ trên cao, vừa lầm rầm khấn thì cả người lắc lư như con lật đật, biên độ dao động càng lúc càng rộng. Em cứ tưởng sắp té tới mà không sao.Tầm hơn 5 phút thì ngồi xếp bằng. Em hỏi đường tình duyên thì bảo gặp người ta rồi mà em chả biết ai. Còn bảo tháng 12 sẽ gặp tiếp, tầm này tuổi, mặt mũi như này như này. Em về hóng miết. Noel năm đó, lão nhà lù lù tới làm quen, hóa ra chú của học trò. Hỏi tuổi y chang. Em biết thôi rồi. Trời định sẵn chạy đâu cũng không thoát!
[/QUOTE]
Mợ xem bói ở đâu thế, nghiệm thật, cho e xin số đt và địa chỉ của Thầy bói nhé

prado2012

Xe điện
Anh bạn quen nhà em cách đây mấy năm mua đất trong ĐN, ngày gần chỗ sòng bạc, thời đó đất còn rẻ tính ra mấy trăm triệu, xây lên mà cho người TQ thuê cực ổn vì họ trả cao và toàn trả tiền luôn theo năm.
Lúc làm móng thì phát hiện ra có bộ hài cốt, cũng làm lễ rồi chuyển người ta đi - mà thực ra người ta ở đó quen ko biết có muốn đi hay ko :D
Xây được 1/2 cái nhà thì đến thời kỳ đất trong đó sốt, có người hỏi mua luôn thế là bán, tính ra lãi cũng được x3.5 ấy @-)

Bán xong cái nhà về HN thì anh ấy có dấu hiệu bị trầm cảm rồi rối loạn thần kinh, ban đêm bật dậy cầm dao doạ giết vợ, liên tục như vậy :(, phải đi điều trị tại bv tâm thần hết 10tr/ngày. Em bảo hừm thế chắc ko có số nhà đất rồi, chả biết tiền lãi có bù được tiền chữa bệnh ko, còn giải thích theo khoa học thì việc xây nhà sẽ gây ra căng thẳng, đối với người thần kinh yếu sẵn thì có thể thành ra trầm cảm nặng.
Lại nói đến người mua nhà sau, xây xong cho người TQ thuê thì lại đúng covid, cái đợt mà nước mình việc j cũng xử rất nặng để dập dịch ấy, thế là bị khép tội liên quan đến lưu trú, thành án điểm bị đi tù tận 7 năm :(

Đâm ra đầu năm nay em vào ĐN xem một khu ngay sát sông rất đẹp, tính làm chỗ sau này về hưu, mà thằng cu MG nó bảo xưa ở đoạn này chiến tranh nhiều người chết, lại nghĩ đến vụ hài cốt bên trên, thế là lại sợ cong mông :(
Em nghĩ nhà đất nó là cái số. Mảnh đất của mình sẽ là của mình. Em đi xem đất, nh những mảnh mua được thường chỉ quyết định trong 5 phút đầu tiên, thấy thích và nghĩ ngay mình sẽ mua mảnh này, còn cảm nhận không thích sẽ là không mua. Nên việc đất cát, ông chồng em cứ đi xem trước rồi về hai vợ chồng bàn bạc, trước khi chốt thì ông ý sẽ thả em đi xem mảnh đất 1 lần, ưng là cọc. Việc mua bán sẽ chỉ trong vòng thời gian rất ngắn là xong. Năm nào nhà em cũng xây sửa nhà, đấy là cái số nó thể hiện trên tử vi luôn, Tử vi thiên phủ miếu gặp mã khốc khách lâm đại tiểu hao, cũng ko gặp vận xấu. Đôi khi gặp mảnh có người âm, em mời thầy làm lễ cho người ta thì làm ăn buôn bán vẫn có lộc. Em nghĩ trường hợp cụ mợ kể cũng là vận hạn / số của chủ đất.

Khắp đất Việt này trải qua bao bình biến, nơi đâu chả có mồ mả trong vòng vài trăm năm. Nên phúc phần đất đai đến đâu hưởng tới đó. Bác hàng xóm nhà em , mua được mảnh đất có người âm, gia đình an hoà, bác bảo ước mua được thêm đất xung quanh thế là cứ tự nhiên được người xung quanh bán rẻ. Giờ giữa Hà Nội mà 1500m2đất, xây 3 cái biệt thự cả nhà chia nhau ở. Hai vợ chồng bác là giáo viên giờ cũng 8x-9x tuổi vẫn mạnh khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container

Em thích xem phim HĐ. Cụ sợ cứ pm em..

hiennhuho

Xe hơi
Em nghĩ nhà đất nó là cái số. Mảnh đất của mình sẽ là của mình. Em đi xem đất, nh những mảnh mua được thường chỉ quyết định trong 5 phút đầu tiên, thấy thích và nghĩ ngay mình sẽ mua mảnh này, còn cảm nhận không thích sẽ là không mua. Nên việc đất cát, ông chồng em cứ đi xem trước rồi về hai vợ chồng bàn bạc, trước khi chốt thì ông ý sẽ thả em đi xem mảnh đất 1 lần, ưng là cọc. Việc mua bán sẽ chỉ trong vòng thời gian rất ngắn là xong. Năm nào nhà em cũng xây sửa nhà, đấy là cái số nó thể hiện trên tử vi luôn, Tử vi thiên phủ miếu gặp mã khốc khách lâm đại tiểu hao, cũng ko gặp vận xấu. Đôi khi gặp mảnh có người âm, em mời thầy làm lễ cho người ta thì làm ăn buôn bán vẫn có lộc. Em nghĩ trường hợp cụ mợ kể cũng là vận hạn / số của chủ đất.

Khắp đất Việt này trải qua bao bình biến, nơi đâu chả có mồ mả trong vòng vài trăm năm. Nên phúc phần đất đai đến đâu hưởng tới đó. Bác hàng xóm nhà em , mua được mảnh đất có người âm, gia đình an hoà, bác bảo ước mua được thêm đất xung quanh thế là cứ tự nhiên được người xung quanh bán rẻ. Giờ giữa Hà Nội mà 1500m2đất, xây 3 cái biệt thự cả nhà chia nhau ở. Hai vợ chồng bác là giáo viên giờ cũng 8x-9x tuổi vẫn mạnh khỏe.
Em cũng nghĩ chuyện đất cát, nhà cửa cũng là cái duyên, cái số. Nhiều khi đi xem miệt mài, chả chốt được cái nào. Cái nào mà gọi là số đã định cho mình thì đúng là quyết định rất nhanh.
Nhân trường hợp của bác hàng xóm nhà Mợ, ước được như ý, em cũng xin kể trường hợp của em. Ngày trước nhà xa, em đi làm, đường đông, tắc đường mất cả tiếng đồng hồ. Em hay phi vào các ngõ, đường nhỏ luồn lách để tránh ngã tư đèn xanh đỏ. Cái nhà tập thể hiện em đang ở cũng ở một khu mà ngày nào em cũng đi qua. Chỉ đơn giản là nghĩ, ờ khu này được đấy, có hồ tiện đi bộ thể dục, vị trí khá ổn, đi làm không còn đoạn tắc, mưa to đường không ngập. Hôm hẹn xem nhà, xem có 1 vòng rồi ngồi buôn chuyện với chị chủ nhà như bạn lâu năm, kệ bé môi giới ngồi ngáp vặt. Hơn tuần sau đặt cọc. Sau ngồi nói chuyện, chị chủ bảo rao mấy tháng rồi, nhưng hôm ý là lần đầu tiên chị ý đích thân lên mở cửa cho khách xem nhà. Em cũng không biết là duyên, hay là thổ công thổ địa họ chọn mình, hay em được bà cô cụ tổ nào theo độ cho, vì đôi lúc chỉ là ý nghĩ, ý thích trong đầu thôi,. Nếu mà thực được các cụ phù hộ thì chắc em phải đi xem để còn lễ các cụ cho phải phép. Chứ trước giờ là em mới chỉ hưởng lộc thôi. :)

Anbanhmihp

Xe buýt
Nhà cụ nếu có cúng ngoài sân ngày rằm hoặc mùng 1, thì mua thêm lốc sữa để vào mâm cúng. Thi thoảng em vẫn thường làm thế! Cho ấm áp cả hai bên!
Vâng món này thì vợ em khá cẩn thận chẳng bù cho em cụ ạ!

Anbanhmihp

Xe buýt
Các cụ mợ kể chuyện đất cát thì em kể nốt vụ em đi mua đất cho xôm. 2vc em xác định đi mua đất xong là em lên mạng tìm chấm được 2 mảnh. Mảnh đầu em rất thích nhưng nằm sau lưng nhà là nhà thờ tộc của 1 chi họ nên em hơi lăn tăn đành quay xe qua xem mảnh 2. Đi cùng em là bạn môi giới, sau khi xem xong e chốt luôn với bạn ấy là em thấy ok nhưng để vợ e đi coi lại thầy xong em báo lại. 2 ae ra về rồi e mới nhớ lời vợ dặn trước lúc đi là bốc 1 nắm đất về cho chị ấy. Em quay lại đang hí húi bốc đất thì 1 bác nhà gần đó ra hỏi: con mua đất hả, mảnh bên này cũng đang giao bán đó....sau dăm ba câu chuyện em có số dth của chủ đất( ko phải qua môi giới). Em bốc máy gọi nhưng bác chủ ko bắt máy,về phòng trọ em alo dăm cuộc nữa cũng ko được. Sáng hôm sau em ngồi cf với bố vợ, ông hỏi xem đất tới đâu rồi, em kể vụ đi xem 2 mảnh đất qua mg với mảnh chính chủ nhưng ko gọi cho họ được. Bv em kêu đưa số ông gọi thử coi sao, em ngồi làm điếu thuốc đợi ông....đang phì phèo thì giật mình thấy bv chào hỏi chủ đất khá thân thiết rồi còn hỏi dạo này thế nào bla bla... Ôi mẹ ơi hóa ra bác chủ đất là bạn học với bv em các cụ ạ, bv em ko lưu số bác ấy nhưng bác chủ đất thì có lưu. Vậy là ngay chiều đó em cùng bv đi gặp bác chủ đất coi sổ đỏ, chốt giá( bác bớt cho em kha khá) sáng hôm sau em thanh toán và sang tên luôn trong sự ngỡ ngàng của bạn mg khi nghe em báo tin em mua xong rồi. Cả 2 họ nội ngoại nhà em đều kết luận vc nó đỏ hết phần thiên hạ =)) =)) . Con cái là lộc trời, đất cát là cái duyên, chắc em duyên quá phải ko các cụ/mợ ?!:D

Muathutim

Xe đạp
[/QUOTE]
Mợ xem bói ở đâu thế, nghiệm thật, cho e xin số đt và địa chỉ của Thầy bói nhé
[/QUOTE]
Em xem cũng rất lâu rồi cụ/mợ ạ. Hơn 10 năm trước. Đúng với em thôi. Chớ người nhà em thì k hiệu nghiệm. Người quen dẫn đi nên em cũng không có số ạ.

XeChuaCo

Xe tăng

tối rảnh em kể chuyện về tấm hình này. Thằng cu em vỡ nợ chạy vào nam vái tứ phương, gặp lão đại đưa lên núi lập đàn bát quái triệu quỷ thần lên xin cứu giúp!
Em hóng chuyện cụ sẽ kể

Alababa

Xe đạp
Em lót dép ngồi hóng chuyện các cụ

hiennhuho

Xe hơi
Em cũng hóng chuyện của cụ datlui ạ

X0000

Xe điện

tối rảnh em kể chuyện về tấm hình này. Thằng cu em vỡ nợ chạy vào nam vái tứ phương, gặp lão đại đưa lên núi lập đàn bát quái triệu quỷ thần lên xin cứu giúp!
Riêng cái ảnh thì em ko thấy gì cả, chả qua người chụp hút thuốc lá thôi. Ảnh này em chụp luôn

DurexXL

Xe lăn

Em hóng Lão ây

anhquankt90

Xe tải

Dạ cụ cho em hỏi, nếu đã vỡ nợ xin giúp đỡ thì khi trả xong phải đáp ứng yêu cầu nào đó hoặc phải đánh đổi một cái gì đó phải ko ạ.

Khoai Cún

Xe tăng
Em lượn fb nửa đêm gặp bài này, lôi về đây các cụ đọc đỡ buồn. Không biết thật giả ntn nhưng nhiều chi tiết hơi lạ, haizzz. Thôi cũng gọi là mua vui 🤭

"Câu chuyện có thật về trùng tang đến nay mới dám kể.
Hơn 20 năm trước ở quê mình có một vụ trùng tang mà phải gọi là nỗi khiếp sợ kinh hoàng của một dòng họ . Cho đến tận bây giờ con trai của dòng họ này toàn phải đi lấy vợ xa . Ở gần hay lân cận họ đều không gả con cho .
Câu chuyện phải bắt đầu từ một bà cố đã hơn 90 tuổi nhưng nằm liệt giường đâu đó 5 hay 6 năm rồi mình k nhớ rõ . Vì lâu quá con cháu cũng nhạt bớt dần . Bà chết vào buổi đêm nên không biết giờ giấc cụ thể . Nhưng sau ba ngày mở cửa mả thì con trai cả của cố mất ...xong đó cứ lần lượt đến các chú các bác khác . Cả cái làng có hơn trăm nóc nhà mà nguyên một tháng lúc nào cũng văng vẳng tiếng loa kèn đám ma . Lúc này mọi người mới bắt đầu hoang mang . Cô và chú ruột mình đều lấy chồng lấy vợ bên họ đó . Thế là cô và thím mình mới rủ nhau đi coi thầy . Thầy mới nói là bị trùng tang . Bà cố kia nghiệp nặng , động huyệt nhập quan gì cũng đều phải giờ xấu . Đã bị ngã quỷ mua chuộc nên giờ toàn đưa người về bắt con cháu . Cô mình về nói với họ bên đó làm lễ nhưng người tin người ngờ . Cũng mời hai ba thầy về làm lễ nhưng toàn thầy non tay , làm không đến chốn . Tháng sau thì dượng đang khỏe mạnh ,ngủ đêm đến sáng người lạnh ngắt , mất lúc nào cô cũng không hay . Cô hoảng loạn khóc lóc quá trời , cha với cô mình mới đi khắp nơi tìm thầy .Đa số là không ai giúp đc . Hữu duyên gặp được thầy này ở cách xa cả hơn trăm km. Thầy kêu cô mình ra vườn hái một lá trầu đem vô đặt lên bàn thờ rồi khấn việc muốn xin . Xong Thầy cầm lên coi thì nói lá đã xám đen hết , quân bên quỷ đã quá mạnh . Xong ổng quay qua nói với cha mình : đất nhà mình rất tốt , dòng họ ngày xưa có người làm quan lớn , tích được phước báu từ nhiều đời.Sau này con cháu ai cũng vinh hiển.
Cha với cô mình năn nỉ xin thầy giúp . Thầy nói bản thân thầy hiện tại cũng chưa đủ lực . Tạm thời về đi đã, đưa hết trẻ nhỏ đến nhà mình ở tạm 10 ngày sau quay lại .

Từ đó làng mình đêm không nhà nào dám tắt đèn . Cô đưa các anh chị về nhà mình ở . Thím mình cũng dắt hết các cháu bên họ Vũ về luôn . Vậy là cứ truyền tai nhau những nhà khác cũng mang con qua gửi . Nhà mình lúc đó lớn nhỏ chứa hơn 20 người . Người lớn thì khóc không được cười chẳng xong , chỉ có bọn trẻ con tụi mình là vui lắm . Hò hét ,đánh nhau , giành ăn suốt ngày .

10 ngày sau cha với cô mình đến thì thầy đưa cho một tờ giấy mua sắm đồ lễ về lập đàn ngoài sân . Kêu mọi người chuẩn bị đồ ăn nước uống trong ba ngày . Ba ngày sau cho người đến rước thầy về làm lễ . Một sân nhà cô mình trái cây , trà rượu , bánh kẹo , ngựa , rồng kín hết , thời điểm đó hết hơn 40 triệu. Những nhà kia góp được ít còn lại là cô mình lo hết với cha mình cho cô 10 t.

Hôm rước thầy về làm lễ . Thầy đến thắp nhang trên bàn thờ tổ tiên nhà mình, xong thay một bộ đồ giống y như đường tăng trong phim Tây Du Ký . Mình cứ thập thò ở cửa buồng , thầy chỉ vào mình nói với cha : con nhóc này bướng lắm , thông minh có tiền đồ nhưng vất vả , khổ trước sướng sau. Nó muốn làm gì ông trời cũng không cản nổi . Cha mình chỉ dạ dạ .

Đoạn này là mình nghe lén . Thầy dặn cô mình trong ba ngày làm lễ nếu xảy ra đúng những việc sau thì coi như phá được trùng .
1: Đúng 12h đêm ngày thứ hai của buổi lễ có người đội nón sắt , đi ra bên sông từ từ lội xuống , một người chết thành hai .
2: cho người ra canh xem 18h tối ngày thứ 3 của buổi lễ có con trâu trắng ra dẫm nát mộ của bà cố kia không .
Nếu hai việc trên thành rồi thầy sẽ đưa cho vật thứ ba .
Thầy còn dặn cô bước chân ra khỏi đất nhà mình là không được hỏi hay nói gì. Thầy sai gì thì làm nấy.

Đêm đó cha mẹ mình cứ rì rầm bảo sợ là không thành mất . Thời này lấy đâu ra nón sắt . Lại một người chết thành hai. Cả làng chỉ có trâu đen lấy đâu ra trâu trắng .

Tất cả mọi thứ đều diễn ra như thầy nói. Đêm hôm sau ở ngoài bến sông tự nhiên có một bà bầu( một mà thành hai ) đội cái chảo ( nón sắt ) cứ vậy từ từ đi xuống sông rồi biến mất . Thực ra đến giờ này mình vẫn thắc mắc đó có phải người thật không ?

Đến nhập nhoạng tối ngày thứ 3 thì quả thật có con trâu trắng ở xã bên cạnh không chịu về chuồng mà phi một mạch ra đúng ngôi mộ đó đái xong dẫm tới dẫm lui be bét luôn . Nhà chủ còn không dám dắt con trâu về .

Hai cái trên là mình chỉ được nghe mẹ kể lại thôi ,không được nhìn tận mắt . Còn cái này là mình chứng kiến luôn .
Lúc làm lễ xong thầy đưa cho cô mình một tấm vải trắng nói 12h đêm mang nhúng vào cái mủng chứa đầy nước rồi nhấc lên, dở ra mà trang tinh là không thành .
Đêm mình thấy cha mẹ lục ục dậy thế là cũng lén đi theo . Cô mình mang nhúng vào nước xong nhấc ra ba mẹ mình với cô với thím bốn người bốn góc dở mảnh vải lớn chiếm hết 1/2 cái sân nhà mình luôn. Trời ơi nó chi chít toàn nốt chân đen xì . Cô mình vừa khóc vừa cười ngồi phịch xuống sân .
Công việc xong xuôi , nửa tháng sau cha mình lại chở cô xuống nhà thầy tạ ơn. Thì mới biết thầy mất rồi .Vợ thầy nói Thầy bấm được ngày giờ mình mất , chỉ chỗ cho vợ con hạ huyệt luôn. Thầy biết trước là sẽ chết nhưng nói tích đức cho con cho cháu. Nếu không dòng họ nhà dượng mình coi như tuyệt tử tuyệt tôn.
Về phần cô mình thì sau cũng đưa các anh chị đi nơi khác ở , ngôi nhà vẫn bỏ không đến giờ.
Câu chuyện có thật của bạn Hoa Hướng Dương trải qua kể lại"

Cổ Long

Xe tải

Em nghĩ bác bắt đầu sa đà theo chiều hướng "mượn lực".

Ở đời có vay có trả. Quỷ thần nào thắng được nghiệp duyên? Chưa kể chơi dao dễ có ngày đứt tay.

Và không loại trừ cả khả năng lý tài sau những bức màn mờ ảo.

safenoodles

Xe cút kít
Khoảng năm 2010, cơ quan em có một cái đầm nhỏ rộng khoảng 300m2 ở phía sau. Khu đó thì ếch nhái rắn rít đầy, dưới cái đầm trũng đó thì cá rô phi nhiều vô kể. Em nhớ đợt đó tháng 9, mấy anh em ở cơ quan trực bão; sáng đến cơ quan cafe xong thì kiếm chỗ ngã lưng hoặc chơi game thôi. Tầm 10h sáng ngớt mưa thì mấy anh em rủ nhau làm cần ra sau đầm câu rô phi giết thời gian, khoảng bảy tám anh em gì đó, hì hục cả tiếng mới xong đồ ra ngồi câu.
Em thấy bùn nước dơ bẩn là em không chịu được, sợ ngứa chân với sợ đỉa bu. Mấy anh em ra ngồi câu được nữa giờ rồi thì em mới lọ mọ ra. Trước khi ra thì em lấy nylong quấn hết chân lên đến đầu gối cho đỡ sợ.

đang ra gần đến nơi thì em té cái uỵch. Thằng cu em bên phòng kỹ thuật ngồi câu trước mặt quay lại nói: ông anh phi thân ra đây cho khỏi ngã! Em nhoài người dậy nghĩ thầm: bà mẹ cái thằng này còn troll tao nữa. Nhưng vừa nhoài người ngồi dậy được em nhìn nó thì cái mặt nó tối sầm nhìn không thấy mắt mũi miệng đâu. Chỗ hai con mắt chỉ thấy lờ mờ sâu hoắm như hai cái hố đen.

Thôi không ổn rồi, nhỏ giờ em nhạy với mấy kiểu này lắm. Rất là bất ổn rồi, gần trưa đến giờ Ngọ thì vong âm mạnh lắm; thằng này nói năng thế kia mà mặt mũi không thấy đâu làm em hoảng quá. Nhưng rồi em vẫn ra, mò đến gần sau lưng nó thì dừng lại, mới hỏi: Chú câu được con nào chưa? Nó không có quay lại trả lời, giọng nhỏ lí rí chắc vừa đủ em nghe: cá đâu đây mà cá, ngoài kia còn mìn với xương người kìa, đừng có ra!

cơ quan em trước giải phóng là cái trạm phát thanh, giữa cái đầm là cột ăng ten cao chắc 80-100m. Chuyện gài mìn quanh cột thì em có nghe rồi, nhưng thằng này nói làm em hoảng vì lâu nay không nhớ đến chuyện này.

Em nghĩ bụng thôi chết rồi, thằng này là ai sao lại lên ngồi đây giờ này. Mà chắc nó không hù mình đâu, em bình tĩnh hỏi xem chắc nó cần gì. "Chú có việc gì nhắn với ai không?" Nó lại nói cái giọng nhỏ re ré, "gửi cho em ít đồ, với nói mấy anh đi vô hết đi, đừng câu nữa"
Sao tầm trưa giờ Ngọ lại có nhiều vong âm á cụ?

safenoodles

Xe cút kít
Em cũng xin góp chuyện nhỏ về F1
Nhà em có đứa đầu năm 2012.
Đến 2014 vợ em bị sảy khi được đâu tầm 6-7 tuần. Em nghĩ thương quá nên xin nghỉ 1 ngày, mua hoa quả, thắp hương, tự đặt tên cho bé, ngồi trì đủ 108 biến Chú Đại Bi hồi hướng.
Đến năm 2016, nhà em được 2 đứa sinh đôi. Khi đón tay, bà ngoại đón đứa lớn, em đón con út, và nựng. Lúc đó nó ngước nhìn em với ánh mắt khôn khó tả. Và em hơi rùng mình.
Mặc dù em biết tầm nhìn trẻ sơ sinh ngắn, có thể nó tò mò hướng về tiếng gọi có lẽ là đã quen thuộc (?), vì em có thú vui là ôm bụng nói chuyện với con trước khi đi ngủ. Nhưng thật sự ánh mắt đấy rất khôn.
Em chợt nghĩ hay là đứa lần trước đã lỡ chuyến, giờ quay lại đi ké? Sau em kể với vợ em, vợ bảo là đã nghĩ thế ngay từ khi siêu âm song thai, vì thấy anh thương đứa trước bị lỡ quá!
Chúc mừng gia đình cụ nhé! Em thấy niệm Chú Đại Bi linh nghiệm lắm ạ. Em đã trải nghiệm.