[Funland] Nơi đáng sống, an cư cho tương lai xung quanh Hà Nội?

omerta77

Xe điện
5 tỷ thì chả có nhiều sự lựa chọn, cụ mua cái chung cư, 100m2 cải tạo nội thất theo ý là bay 5ty. Còn mua nhà đất thì cũng vẫn trong gõ, lên mạn yên bài...... thì chắc được 1500m2 đất có đường oto vào, xây được cái nhà cấp 4.
Sao phải lên Yên Bái. Trên Hòa Bình có mà đầy

barca6996

Xe container
Với người đang phải kiếm ăn hàng ngày thì nơi đáng sống nhất là nơi kiếm xèng được nhiều nhất thuận lợi nhất 😀

sutubungto

Xe buýt
đông hội đông anh nhé.
Sau này cho con học chuyên văn nguyễn gia thiều là nhất.

tuewru

Xe buýt
3 ngày ngoáy mũi 1 lần và không khí thì ko trong lành như các cụ nhìn cây xanh đâu nhé, cụ nào định mua (nhất là chung cư) nên thuê thử, nhiều đêm em giật mình tưởng cháy đồ điện vì khét (em đang ở đây nhé)
Có thẻ cư dân + tiêm 2 mũi mà các anh chốt 379, chốt đê Xuân Quan vẫn ko tạo điều kiện à cụ .
Khét là do làng nghề bên Bát tràng đốt.

khói_lửa

Xe buýt
Lúc đau ốm bệnh tật chạy vào viện ko kịp thì xem có đáng sống ko :))
cụ nhầm. khi bị bệnh thường vào các viện tuyến tỉnh cũng được . giờ trình bệnh viện tỉnh quá ok so với trước.. trừ khi đã lên tuyến viện trung ương đóng tại địa bàn hà nội thì hầu như sác định đến đó chỉ kéo dài sự sống thêm chứ chả ích gì .. còn bệnh tầm tuyến tỉnh kg sử lý được thì quá dễ thuê bác sỹ hn về là xong
chỗ em ở các bệnh nhân có đk đều chơi bài thuê hẳn giáo sư về mổ
em sợ lên viện trên hn lắm ... chen chúc đủ chết

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
cụ nhầm. khi bị bệnh thường vào các viện tuyến tỉnh cũng được . giờ trình bệnh viện tỉnh quá ok so với trước.. trừ khi đã lên tuyến viện trung ương đóng tại địa bàn hà nội thì hầu như sác định đến đó chỉ kéo dài sự sống thêm chứ chả ích gì .. còn bệnh tầm tuyến tỉnh kg sử lý được thì quá dễ thuê bác sỹ hn về là xong
chỗ em ở các bệnh nhân có đk đều chơi bài thuê hẳn giáo sư về mổ
em sợ lên viện trên hn lắm ... chen chúc đủ chết
bvien tỉnh là thảm hoạ về trình độ đấy. Ô vs chả kê =))

Cukhoai9

Xe buýt
Chỉ để dễ thở thôi, em đã mời các cụ đi nước ngoài khẩn trương

mooncafedaddy

Xe tải
Ecopark đúng là thoáng hơn HN nhưng ko chắc trong lành đâu các cụ nhé. Làng nghề quanh đó nhiều, đêm ko hiểu sao hay ngửi thấy mùi khét. Cứ xđ là từ h đến 5 năm nữa xây dựng liên tục như đại công trường nên bụi. Mà giá khu mới giờ đắt vãi, kiểu ảo tưởng. Cc ở đó vẽ vời tí mà lên 4-50M một m2. Ko dịch thì h tan tầm đi vào HN tắc khiếp, h thì suốt ngày phải ngoáy mũi vì khác tỉnh.

khói_lửa

Xe buýt
bvien tỉnh là thảm hoạ về trình độ đấy. Ô vs chả kê =))
cái này em ok với bác về nhiều thứ như bác nói..còn trang thiết bị tuyến tỉnh có khi còn ngon hơn tuyến hn . bv tuyến tỉnh còn rộng rãi và trong lành hơn trên hn.. nếu bệnh thông thường thì cứ tuyến tỉnh mà chơi..khó quá thì mới phải đi hn hoặc thuê bs đầu ngành trên hn về mổ có khi còn rẻ hơn đi hn mổ
nhiều khi 1 ca mổ khó nếu chơi ở tỉnh sẽ được 50/50 bv tỉnh chịu 1 nửa để họ học hỏi

Xe nội lước

Xe container
với em thì hà nội kg phải là nơi đáng sống nhất vì quá chật chội . quá bức bối . quá đông đúc . ăn uống quá đắt và ít cái lựa chọn để ăn . sinh hoạt thì loanh quoanh toàn xem người và người ... di chuyển thì chậm chạp................... hà nội chỉ là nơi kiếm tiền chứ kg thể gọi là nới đáng sống cả
Vì kiếm sống.vì con cái , vì tiện ích ..mỗi cái thêm 1 tí cụ ạ. Cũng là bất đắc dĩ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
với em thì hà nội kg phải là nơi đáng sống nhất vì quá chật chội . quá bức bối . quá đông đúc . ăn uống quá đắt và ít cái lựa chọn để ăn . sinh hoạt thì loanh quoanh toàn xem người và người ... di chuyển thì chậm chạp................... hà nội chỉ là nơi kiếm tiền chứ kg thể gọi là nới đáng sống cả
Kiếm tiền tốt, giáo dục tốt, y tế tốt, dịch vụ sẵn...tất nhiên nó tắc đường, ô nhiem. Vậy theo cụ nơi đáng sống là nơi nào.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
3 ngày ngoáy mũi 1 lần và không khí thì ko trong lành như các cụ nhìn cây xanh đâu nhé, cụ nào định mua (nhất là chung cư) nên thuê thử, nhiều đêm em giật mình tưởng cháy đồ điện vì khét (em đang ở đây nhé)
Vâng cái món này thì chuẩn, đo pm2.5 cũng chẳng khác gì nội thành hết. Được cái nhiều cây với hạ tầng tốt thôi chứ VG còn bẩn hơn Hn.

Chỉnh sửa cuối:

khói_lửa

Xe buýt
Vì kiếm sống.vì con cái , vì tiện ích ..mỗi cái thêm 1 tí cụ ạ. Cũng là bất đắc dĩ
em có thằng em nó họ đại học 5 năm trên hn và giờ nó phải làm việc trên hn ( vợ con ở tỉnh) nó nói thẳng ... hơn 10 ở hn mà em kg thể hòa nhập được cuộc sống nơi này ..vì quá bức bối
em cũng thế lên hn chỉ 1 tý là muốn té về vì ngột ngạt quá

khói_lửa

Xe buýt
Kiếm tiền tốt, giáo dục tốt, y tế tốt, dịch vụ sẵn...tất nhiên nó tắc đường, ô nhiem. Vậy theo cụ nơi đáng sống là nơi nào.
cụ lại nhầm
ở tỉnh kiếm tiền tốt hơn trên hn + đường xá rộng rãi + hệ thống công viên rộng + khu vui chơi rộng + chỗ tập thể dục nhiều vô khối + không khí trong lành + đồ hải sản nhiều + đồ rừng vô khối + chỗ đỗ xe thảo mái + hệ thống giao thông ngon lành + công an kg thèm phạt các lỗi vớ vẩn .... vậy hn có bằng hay kg nào .. dân hn xuống tỉnh em chơi luôn phải công nhận điều này

vqpp

Xe tải
Tham khảo và đọc nhiều nguồn tin trên mạng, e mạo muội lập một thớt nhằm giao lưu, chia sẻ cùng những ai đã và đang tìm một nơi an cư cho gia đình mình tại thủ đô Hà Nội. Tất nhiên ở đâu phụ thuộc nhiều vào điều kiện KT, hoàn cảnh công việc và mối quan hệ XH, nhưng với mỗi người e nghĩ sẽ có thêm nhiều góc nhìn đa dạng hơn nhỉ, biết đâu chúng ta lại tự tìm ra cho mình và gia đình một nơi chốn ưng ý, an toàn cho sức khỏe...
Theo góc nhìn của CCCM ở đâu sẽ đáng sống ở cái đất HN này với một gia đình trung lưu ? ưu và nhược điểm của nơi mình đang sống là gì?
- Nội đô giá đắt đỏ, ô nhiễm càng lúc càng nặng nề, tỉ lệ bệnh ung thư càng ngày gia tăng (theo e tìm hiểu nguồn nước trong nội đô cũng ô nhiễm lắm rùi, cái này thì giàu hay nghèo vẫn ăn chung nước từ nhà máy, hút từ nguồn lên lọc, tỉ lệ chất độc vẫn còn khá cao, nước ở nội đô nó như 1 vòng tuần hoàn, thải ra bơm lên lọc lại ăn...), nhưng là nơi để giao thương kiếm tiền và tiện lợi, cá nhân e thì ngày càng cảm thấy ngột ngạt với thủ đô.
- Ven đô dân cư vẫn khá đông thì có nhiều nhà máy, khu công nghiệp nhỏ cũng k trong lành như mình nghĩ.
- Ngoại ô hẳn tầm 30km so với trung tâm thì có vẻ yên tâm hơn về nguồn nước sạch (gần mạch nước từ núi), khí hậu trong lành nhưng di chuyển vào nội đô sẽ hơi mệt mỏi, khi cần dịch vụ y tế cũng bị xa cách, con cái học hành nếu ko vào nội đô thì gần như k có lựa chọn nào khác. Đi lại là mệt nhất, chưa kể văn hóa dân địa phương cũng khác mình.
CCCM có thể chia sẻ vì sao mình đang chọn nơi mình đang sống và sẽ gắn bó được không? Nếu CCCM có có điều kiện hơn mọi người sẽ chọn ở đâu?
Mua con thuyền, còn sức thì ngược xuôi sông hồng, hết sức thì cắm sào chờ ngày về tổ tiên. Ko lo ô nhiễm, ồn ào xóm chợ, thả mình trên ngọn phù sa🤫

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
cụ lại nhầm
ở tỉnh kiếm tiền tốt hơn trên hn + đường xá rộng rãi + hệ thống công viên rộng + khu vui chơi rộng + chỗ tập thể dục nhiều vô khối + không khí trong lành + đồ hải sản nhiều + đồ rừng vô khối + chỗ đỗ xe thảo mái + hệ thống giao thông ngon lành + công an kg thèm phạt các lỗi vớ vẩn .... vậy hn có bằng hay kg nào .. dân hn xuống tỉnh em chơi luôn phải công nhận điều này
Em chỉ nói cụ thế này. Còn cụ hay em nhầm thì chịu :D
- Cái gì ngon ở Tỉnh mang về HN, SG
- Các chuyên gia đầu ngành; Y, Giáo, Chính trị, KT.... đều ở HN,SG.
- Người giàu ở HN,SG
..............vân và mây...

Xe nội lước

Xe container
cụ lại nhầm
Em dự là cụ ở Quảng Ninh 😁