xoaicattuhan

Xe buýt
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…

tungbeo

Xe tăng
Cộng thêm dịch giã thế này và độ tuổi đó ai cũng sợ, cũng ngại nếu phải bắt đầu lại mọi thứ mà cụ

kh-oa

Xe buýt
Lúc trước em cũng từng có suy nghĩ như của cụ chủ đây. Vì đã gắn bó với công việc đó hơn 20 năm nên em hiểu rất rõ tính chất đặc thù của công việc, sớm muộn gì em cũng bị đuổi việc. Nên em chủ động học hỏi và định hướng tìm một công việc ngành nghề khác rồi chủ động xin nghỉ việc để khỏi bị đuổi :D.Đến bây giờ em sống vẫn rất ok cụ à

kh-oa

Xe buýt
> 35 giờ chỉ có xin việc quản lý, nhân viên hầu như chả công ty nào tuyển đâu, trừ 1 số ít công việc kỹ thuật đặc thù nếu trình độ cao
vâng cụ! cái tuổi tầm 40 là đi xin việc khó lắm! nếu công ty cũ mình chỉ là nhân viên bth ko có gì nổi trội thì gần như là ko có cơ hội đi xin việc ở công ty khác. Bọn trẻ bây giờ cũng rất khá, để bảo cạnh tranh với tụi nó thì khó lắm

cưỡi chổi

Xe lăn
Đừng lo quá cụ ạ. Không làm việc này thì tìm việc khác. Xã hội thiếu gì việc, chỉ sợ lười thôi. Ông anh trai em hơn 40, đóng bảo hiểm được gần được 20 còn bỏ công ty để làm ngoài. Ông ấy bảo đáng lẽ nên dứt khoát bỏ từ vài năm trước thì tốt. Nhưng mỗi người 1 hoàn cảnh. Chúc cụ sớm tìm được công việc phù hợp

butchikim

Xe ba gác
Bộ trưởng, HLV hàng đầu thế giới còn bị sa thải thì mình đã là gì

hưvô

Xe lăn
> 35 giờ chỉ có xin việc quản lý, nhân viên hầu như chả công ty nào tuyển đâu, trừ 1 số ít công việc kỹ thuật đặc thù nếu trình độ cao
>35 xin công nhân KCN cũng khó ý

hai10

Xe buýt
Cái tuổi này gọi là lỗi thời rồi cụ à! em thấy thứ duy nhất mà ở cái tuổi này hơn tụi trẻ bây giờ là kinh nghiệm sống thôi! chứ kinh nghiệm làm việc khó lòng nào mình theo kịp chúng nó lắm!

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…
cứ hiện tại cống hiến tốt, sống khoa học là được cụ, còn ai tính trước được điều gì, cùng lắm cụ đi chạy grab là cùng chứ gì :))

Fim

Xe điện
Chuẩn bị đường lùi là vừa cụ ơi.
Thật sự làm văn phòng không phải NN thì nên kiếm đường sau vì mình có thể bị cho out bất cứ khi nào dù cống hiến 10,15, 20 năm...

VuongLinh19

Xe buýt
Chính vì cái lẽ như cụ chủ đây mà em đi học cao học đấy ợ! bọn trẻ giờ ghê lắm! nếu như mình ko trong biên chế thì không chủ quan được, bị đuổi việc như chơi, huống hồ đang covid công ty cũng đói kém

sweetlightvn

Xe buýt
Covid nguy cơ này càng tăng cao hơn cụ à! ai cũng thế thôi! như lối sống cực đoan ở Nhật với Hàn Quốc ấy cụ, dân bị covid, ở nhà nhiều nên ko có thu nhập vì vậy họ tự tử nhiều, số người chết vì tự tử gần bằng với số người chết do dịch covid! sợ thật .... May mà mình sống ở VN chứ ko bị nhiễm cái lối sống đấy thì toang #:-s

coolpix8700

Xe ngựa
>35 xin công nhân KCN cũng khó ý
Nữ gần 33 mà không có kỹ năng gì đặc biệt, chỉ công việc giản đơn thì hầu như không có cửa với các cty FDI.
Kể cả người đang làm cho họ thì >35 cũng phải hiểu về cách sử dụng của họ.
Nam sẽ khá hơn, thường được cộng thêm 5 tuổi.
Điều này cũng có 1 thời gian ngắn báo chí dấy lên, nhưng cũng chỉ thời gian rất ngắn, còn ai biết thì tự hiểu!

vietbamboo

Xe điện

Cháu có quan điểm là lao động đến hơi thở cuối cùng, mỗi một giai đoạn mình lựa chọn cách thức lao động cho phù hợp.

Thường cháu có kế hoạch cho từng giai đoạn và suy nghĩ về nó liên tục trong suốt giai đoạn đang sống, chuẩn bị cho giai đoạn tiếp sau và cháu đã qua được 2 giai đoạn mà cháu dự kiến. Giai đoạn 1 là lo những thứ tối thiểu trước năm 40 tuổi. Giai đoạn 2 là sau 45t thì chuyển lĩnh vực mới để có cơ hội nghiên cứu từ đầu (gọi là nghiên cứu từ đầu thôi, nhưng nó vẫn trên nền tảng của cái cũ) để mình làm mới mình, hiện tại cháu mới bước sang giai đoạn 2 được vài tháng nhưng cháu đã chuẩn bị cho nó từ 2 năm trước. Đến 55t thì cháu lại chuyển giai đoạn 3 là rời xa thành phố để về núi ở. Trong giai đoạn 2 cháu phải chuẩn bị cơ sở cho giai đoạn 3, hiện tại thì thuê lại được hơn 100ha rừng, cháu phủ rừng tự nhiên thôi chứ ko làm cái gì cả, giống như nghề quản lý rừng. Và kế hoạch cũng có thể thay đổi nếu như không còn phù hợp với bản thân mình của những năm sau này.

Chuyện lo lắng công việc cháu nghĩ là tốt dù không ai muốn, nếu không muốn mình bị động thì phải tính toán, lên kế hoạch. Đến 40t thì cũng cần chuyển được trạng thái từ người cần việc sang họ cần mình. Họ cần mình cũng không phải cái gì quá ghê gớm hay nguy hiểm, chúng ta 40 thì biết được sức mình làm ra bao nhiêu, hưởng bao nhiêu và có lợi đôi bên, ngoài ra mình cũng có những giá trị khác nữa chứ... tuổi không phải là vấn đề lớn ah.
Và quan trọng hơn nữa là phải xây dựng kế hoạch và hành động cụ ah, chứ nếu chỉ lo mà để đó cụ ko thoát ra khỏi các mối lo lắng.
Chúc cụ tìm được 1 kế hoạch phù hợp với mình và sống an lạc.

Chỉnh sửa cuối:

PDM_80

Xe hơi
Chào CCCM!
Em lập thớt để mọi người cập nhật thông tin cho tiện việc lên kế hoạch và di chuyển thuận lợi trước Tết.
Nhờ các cụ có tin mới liên tục để cập nhật cho mọi người cần.
Các khu vực phong tỏa ở HN:

huyshisha

Xe buýt
Nếu mang ra trách cty vô ơn em thấy cũng ko hợp lý cho lắm. Vì mọi thứ quy định rõ trong hợp đồng rồi, người lao động đi làm thì công ty trả tiền, NLĐ cảm thấy ko hợp với cty thì nhảy việc, cty thấy NLĐ ko hợp thì đuổi. Xã hội càng ngày càng phát triển nên đào thải là chuyện bth