Trăm hoa đua nở

Xe điện
Các ngành kỹ thuật vẫn cần nhân viên có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, thậm chí tuyển nhân viên càng nhiều năm kinh nghiệm càng tốt chứ đâu nhất thiết phải tầm đó là phải/chỉ tuyển để làm quản lý đâu nhỉ?

xitruman

Xe buýt
Em cũng 40 rồi. Cảm nhận rõ ràng cái sức ì của mình.
Đang loay hoay tìm hướng cho mình, mà vẫn chưa tìm được.

cupido1

Xe tải
tương lai AI phát triển sẽ càng ngày càng nhiều ngành nghề bị thay thế và tuổi "về vườn" sẽ càng ngày càng trẻ thôi. Cho nên cứ tư duy ko dựa dẫm vào ai là tốt nhất.
Từ khi đi làm em luôn giữ quan điểm làm ăn chân trong chân ngoài.

wanderersg

Xe tăng
Quan trọng nhất tuổi này là có 1 đoan tàu há mồm ở sau.Như e bố me già bệnh tật, vợ noi tro o nha ,con nhỏ nên thất nghiẹp phát là stress thật sự.Mấy cụ cứ kêu thất nghiẹp thì làm rieng hay gì đó chăc khong phải là đầu tầu hoặc nhà cũng có đièu kiện thì mới có thể làm này làm kia hay start up này kia.

Quan trọng nhất tuổi này là có 1 đoan tàu há mồm ở sau.Như e bố me già bệnh tật, vợ noi tro o nha ,con nhỏ nên thất nghiẹp phát là stress thật sự.Mấy cụ cứ kêu thất nghiẹp thì làm rieng hay gì đó chăc khong phải là đầu tầu hoặc nhà cũng có đièu kiện thì mới có thể làm này làm kia hay start up này kia.
đàn ông ai chẳng phải đầu tàu cả nhà cụ ơi, gánh nặng luôn hiện hữu
ngay từ đầu em đã nghĩ là không bao giờ chỉ dựa vào 1 cành cây, cành cây đó gãy thì mình ngã, em đã tính phương án chân trong chân ngoài từ khá sớm (hiện em 38t), và bây giờ thu nhập chân ngoài của em đã gấp 3 lương, thu nhập ngoài được bao nhiêu em lại đi đầu tư vào đất
cụ cũng tính dần đi ạ

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Em 43 tuổi toàn chủ động xin nghỉ. Giờ chả ai đuổi được e vì e tự làm.
Em cũng hơi vướng việc nhà nên hơi bí thời gian. Cũng muốn tìm anh em làm cùng.
Bao việc cần làm và phát triển mà không tìm được người phù hợp làm cùng.
Cụ đang làm món gì đấy ạ?

wanderersg

Xe tăng
ngay từ đầu em đã nghĩ là không bao giờ chỉ dựa vào 1 cành cây, cành cây đó gãy thì mình ngã, em đã tính phương án chân trong chân ngoài từ khá sớm (hiện em 38t), và bây giờ thu nhập chân ngoài của em đã gấp 3 lương, thu nhập ngoài được bao nhiêu em lại đi đầu tư vào đất
cụ cũng tính dần đi ạ
Tính thì đã tính từ lâu rồi ấy mà bản thân dan kỹ thuật chỉ làm chuyên môn nên cũng khó.có đợt e cũng mở quan cafe mà cũng tèo nên h lam gì cũng sợ mất vốn. Quan trọng là phải để dành sẵn khoản tiét kiệm để chi trả chi tiêu hàng tháng nên cũng ko dám làm gì .

avn

Xe điện
Đúng vấn đề em băn khoăn. Em làm ở cổ phần nên cơ chế khắc nghiệt, không cố gắng thì bị out ngay. Giờ nhìn bọn bạn làm nhà nước, đến tuổi là có chức vụ, lại có cả sự thanh thản.

desiretobehappy

Xe tải
Bên em cũng thế, giờ hơn 40 thấy vị trí của mình chông chênh hẳn. Trừ khi có nơi nâng đỡ không thì cứ đẩy dần ra những vị trí khó nhằn hoặc là cực chán, một là khó quá phải xin nghỉ, 2 là chấp nhận ngồi một xó đến lúc về hưu. Mà còn tận gần 20 năm nữa theo luật mới, cũng thấy buồn quá các cụ ạ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…
Mợ bắt đầu sợ rồi hả ?
Bọn em thì sợ lâu rồi. Mà còn sợ nhiều thứ cụ thể và thiết thực hơn cơ: Thằng đồng nghiệp mới thay xe, con em gái mưa thấy có vẻ nhạt nhạt, Sếp mấy nay đi tiếp khách không thấy gọi mình đi hầu rượu...
Rồi còn cả Ngan già ở nhà nữa, liệu đã nghi ngờ gì chưa ?
Nhà bao việc thế, nên bọn em thường quên mất cái sợ kia của Mợ mất rồi.

Bi ơi, đừng sợ !:)

Tính thì đã tính từ lâu rồi ấy mà bản thân dan kỹ thuật chỉ làm chuyên môn nên cũng khó.có đợt e cũng mở quan cafe mà cũng tèo nên h lam gì cũng sợ mất vốn. Quan trọng là phải để dành sẵn khoản tiét kiệm để chi trả chi tiêu hàng tháng nên cũng ko dám làm gì .
cụ nghĩ thoáng thêm tẹo, đi đâu làm gì lắng nghe xem
ở đâu có phàn nàn, ở đó có cơ hội (ví dụ ai chê là khu này đồ ăn không ngon,chê máy bay luôn trễ giờ, khu này đi chơi mãi mà chẳng có quầy giải khát, đang cần mua xyz mà tìm mãi không có......)
luôn tìm nhu cầu đầu ra trước khi làm gì cụ ạ, đừng làm một cái gì đó rồi mới tìm đầu ra

boyhanoi724

Xe buýt
Đúng vấn đề em băn khoăn. Em làm ở cổ phần nên cơ chế khắc nghiệt, không cố gắng thì bị out ngay. Giờ nhìn bọn bạn làm nhà nước, đến tuổi là có chức vụ, lại có cả sự thanh thản.
làm nhà nước mà vừa có chức vụ vừa thanh thản khó phết đấy cụ

• Vodka
Reactions: avn

Laixe80

Xe tăng
Đến tuổi đấy ai cũng cảm nhận được sự thụt lùi và lung lay của vị trí mình đang làm rồi. Một số sẽ có sự chuẩn bị về chuyên môn, kỹ năng, một số chuẩn bị phương án nhảy ra ngoài. Số còn lại vẫn ung dung tự tại là do sức ì lớn hoặc vô lo vô nghĩ thôi.
Nói chung cần có sự chuẩn bị, chuẩn bị tốt thì moi việc vẫn ok dù làm tiếp hay chuyển đổi lĩnh vực. Còn không có chuẩn bị gì thì chấp nhận làm lại thôi, có khi bị đẩy vào thế bí lại phát huy được những khả năng mà trước đây mình không bao giờ nghĩ được tới.
Đói đầu gối phải bò, không gì là không thể. Đóng cánh cửa này sẽ có cánh cửa khác mở ra.
Cụ nói chuẩn. Em bắt đầu trung niên, vẫn ung dung tự tại nhưng lại do sức ì mới đau chứ :D
Em cũng có chuẩn bị cho việc lật cánh nhưng quả thật mới chỉ chuẩn bị được ít vốn, còn làm gì, làm như thế nào thì hoàn toàn chưa có ý tưởng gì. Nghe cụ nói chắc cũng phải suy nghĩ nghiêm túc hơn cho tương lại thôi :)

phamconghung

Xe tăng
cụ cũng tính dần đi ạ
Em cũng giống cụ cứ được món lại cho vào đất, đến lúc nào đó thì lại bán đất ra chén thôi.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
chia sẻ với các cụ câu chuyện của em. e làm cho CK 1 nơi hơn 10 năm gắn bó từ đầu, nhưng khi khó khăn, vì bị sếp ghét, nên bị đẩy đi trong vòng 1 nốt nhạc, đúng 1 nốt nhạc, vì mình chỉ là con tốt. e mất ngủ 2 đêm, rồi thì cũng phải lăn lộn, được cái ở chỗ cũ thì cũng có thương hiệu, nên ra ngoài cũng ko khó kiếm việc, từ chối mấy chỗ, rồi thì cũng lăn lộn vài chỗ. Và đúng như các cụ nói "cánh cửa này đóng lại, cánh cửa khác mở ra" từ khi lăn lộn và vốn dĩ bản chất e là lọ mọ, thì e hiện tại đang ở tầm gấp 2 lần hồi bị đuổi kể cả về tài sản lẫn trí tuệ, lẫn nhân sinh quan. Mọi việc tự do tự tại, dù rằng h e vẫn là sếp đi làm thuê, nhưng e có thể nhấc mông đứng lên ngay ngày mai vì "E có trí tuệ và e có sức khỏe".
Tất nhiên ko nói vấn đề tài chính thì e tự do lâu rồi (và có khi là quan trọng nhất).

roberdlee

Xe buýt
Cháu có 1 quan điểm là lao động đến hơi thở cuối cùng.
Thường cháu có kế hoạch cho từng giai đoạn và suy nghĩ về nó liên tục trong suốt giai đoạn đang sống, chuẩn bị cho giai đoạn tiếp sau và cháu đã qua được 2 giai đoạn mà cháu dự kiến. Giai đoạn 1 là lo những thứ tối thiểu trước năm 40 tuổi. Giai đoạn 2 là sau 45t thì chuyển lĩnh vực mới để có cơ hội nghiên cứu từ đầu (gọi là nghiên cứu từ đầu thôi, nhưng nó vẫn trên nền tảng của cái cũ) để mình làm mới mình, hiện tại cháu mới bước sang giai đoạn 2 được vài tháng nhưng cháu đã chuẩn bị cho nó từ 2 năm trước.
đến 55t thì cháu lại chuyển giai đoạn 3 là rời xa thành phố để về núi ở. Trong giai đoạn 2 cháu phải chuẩn bị cơ sở cho giai đoạn 3, hiện tại thì thuê lại được hơn 100ha rừng, cháu phủ rừng tự nhiên thôi chứ ko làm cái gì cả, giống như nghề quản lý rừng.

Chuyện lo lắng công việc cháu nghĩ là tốt vì ko bị động nếu có chuyện gì xảy ra. Và quan trọng hơn nữa là phải xây dựng kế hoạch và hành động cụ ah, chứ nếu chỉ lo mà để đó cụ ko thoát ra khỏi các mối lo lắng.
Chúc cụ tìm được 1 kế hoạch phù hợp với mình và sống an lạc.
Cụ cho cháu hỏi về cái này được ko